ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ที่ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เป็นไปได้ไหมในเมืองไทย?  (อ่าน 13503 ครั้ง)

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
Vios ตัวแรกถามช่างศูนย์ตอนแสนโลว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไหม ช่างตอบว่าใช้ได้ตลอดอายุการใช้งาน เลยใช้ไปเกือบ3แสนโล. ก็ไม่เสียนะครับ แต่รถก็ขายไปแล้วเมื่อหลายปีก่อน

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
พวกผลิตภัณฑ์น้ำมัน จะมีอายุครับ
ขนาดยังไม่เปิดฝา มันก็มี Shelf Life คืออายุตอนที่ยังไม่ได้ใช้งาน ส่วนใหญ่ประมาณ 3-5 ปี
ส่วนน้ำมันที่เปิดฝาแล้ว มันก็จะมีการทำปฏิกริยากับอากาศ (Oxidation) จะทำให้อายุสั้นลง
ยิ่งอยู่ในห้องเกียร์ยิ่งมีสารต่างๆ และสิ่งสกปรก ปนอยู่ อายุยิ่งสั้นลงแน่นอน

ฉะนั้น เรื่องนี้ใครจะเชื่อคู่มือก็ตาม แต่ผมคนนึงแหละไม่เชื่อคู่มือในเรื่องน้ำมันเกียร์แบบ Life Time แน่นอนครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ผมคนนึงล่ะไม่เชื่อ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ PAN

เป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
รถผม Civic FB ขับปีละ 15000 โล อย่างนี้ตอนครบ 3 ปี 45000 โล ผมควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ พร้อมกรอง สินะครับ ใช้ของศูนย์กันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Seco

• **
เป็นไปได้ครับ
  ตราบใดที่คุณเข้าศุนน์บริการที่ได้มารตราฐานสม่ำเสมอตามschedule
และทางเจ้าหน้าที่จะพิจารณาว่า มันทำงานผิดปกติหรือไม่ หรือมีการรั่วไหลเป็นต้น

การเช็ค fluid ของ เกียManual หรือdtcก็ไม่เช็คกันง่ายๆ ไม่เหมือนAt
ตอบไร้สาระดีจัง ฮ่าๆ

ออฟไลน์ peterW

รถผม Civic FB ขับปีละ 15000 โล อย่างนี้ตอนครบ 3 ปี 45000 โล ผมควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ พร้อมกรอง สินะครับ ใช้ของศูนย์กันรึเปล่าครับ

น้ำมันเกียร์เปลี่ยนได้  แต่ไส้กรอง ของ รถรุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่มันจะฝังอยู่ข้างใน ต้องผ่าเกียร์ถึงจะเปลี่ยนได้
และ เวลาถ่ายน้ำมันเก่าออกมา ก็ถ่ายไม่หมด น้ำมันเก่าเหลือค้างอยู่ในตัวเกียร์อีก ค้างอยู่ 20-30%
ส่วน เวลาเติม ก็ต้องเติมเข้าไป เท่าที่ถ่ายออก อย่าเติมเกินหรือขาด เพราะ ทุกตัว ไม่มีไม้วัดน้ำมันเกียร์เหมือน น้ำมันเครื่อง
ไม่จำเป็น อย่า Flushing

ถ้าคุณมีนิสัย ชอบขับ kickdown ขับๆ ชอบอัดคันเร่งลากรอบ
เชนเกียร์เล่นบ่อย  บรรทุกของ หรือ คนนั่งเต็มคันบ่อยๆ  ควรเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ออโต้  บ่อย

แต่ถ้าขับแบบไปเรื่อยๆ นานๆที จะลาก รอบแบบหนักๆ ก็ปล่อยไปที่ 60000 กิโล แล้วค่อยเปลียน ก็ไม่เป็นไร ไม่มีผล

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้บ่อย ศูนย์ได้เงิน ทำไมไม่ชอบ แต่เขากลัวมีของแถม หลังจากเปลี่ยน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2016, 11:06:01 โดย peterW »

ออฟไลน์ w2000

• Newbie
  • *
Re:
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 12:26:08 »
เจอเซลที่มั่วข้อมูลมาล่ะสิ  ในตารางที่บู๊ทแจกมาให้ ให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 60000 กิโลอยู่เลย ผมได้แจกมาทั้ง MG3 กับ MG5 มาด้วย หรือว่ามันเอาของ GS 2.0 มาบอกผมผิดรุ่น  แต่ยังงี้ก็ต้องเสียค่าแรงเองสิ เพราะฟรีแค่ 40000 เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2016, 12:28:54 โดย w2000 »

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
อาจจะได้เปลี่ยนเกียร์ทั้งยวงแทนนะครับ  ;D
ผมเคยท้วงบริษัทรถที่เคยร่วมงานด้วยหลายๆ ครั้งแล้วเรื่องในส่วนของการบำรุงรักษาเกียร์นี่
แต่เขาก็ไม่ตอบอะไรกลับมานะครับ เงียบไปเฉยๆ ก็เลย อืมมมม สงสัยคงต้องสั่งเปลี่ยนเอง

ออฟไลน์ Darkart

มีที่ไหนกัน บอกว่าไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ผมละคนหนึ่งที่ไม่เชื่อ น้ำมันเกียร์มีอายุการใช้งาน น้ำมันเกียร์มีวันเสี่อมสภาพ
ไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยยยยยย ก็เปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกสิครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
เกียร์บางลูก เขาทำมาเฉพาะ ซึ่ง น้ำมัน ใช้แค่ หล่อลื่น แต่ไม่ได้ถูกความร้อน ซึ่ง ไม่ทำให้ คุณสมับติของสารหล่อลื่น เสียไป

ปกติแล้ว น้ำมันเกียร์ลูกทีว่า จึงไม่จำเป็นต้องเปลียนเลยตลอดอายุ เกียร์

แต่ถ้า เป็น เกียร์บางประเภท ที่ต้องใช้น้ำมันเป็นส่วนหล่อลืนและมีความร้อนสูง จึงต้องเปลียนตามคู่มือนั่นเอง

ออฟไลน์ Impulse

ได้ครับ....เปลี่ยนเกียร์แทน เซงลี่ๆ ... บริษัทรถอาจไม่ได้กล่าวไว้แต่คิดในใจ

ออฟไลน์ SM.

ที่ไหนก็ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ kaho300691

• **
ไม่มีทางครับ

รถผม เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เองทุกๆ 4-6 เดือน รูปนี้เป็นน้ำมันเกียร์ที่ถ่ายหลังจากอายุการใช้งานประมาณ 6 เดือน จะเห็นว่าสีค่อนข้างคล้ำลงมาก แต่ไม่ถึงกับดำนะครับ มันออกแดงคล้ำๆเลย ลองสัมผัสดูความหนืดยังถือว่าดีอยู่ แต่ผมก็ไม่อยากลากไว้นานครับ

เกียร์ ZF 4HP20 ครับ ออโต้ 4 สปีด ทอร์ค คอนเวิร์ตเตอร์ ผมใช้น้ำมันเกียร์ Mobil ATF220 ขวดลิตรละ 160 บาท

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
อายุการใช้งานเมืองนอกเขาสั้นนี้ครับ 5ปีทิ้ง เปลี่ยนใหม่ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ถูกต้องแล้ว เมืองไทยใช้รถกันโหด+นาน 10 20ปี ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ H.

เขาก็พูดถูกแล้วไงครับ ไม่ต้องเปลี่ยนตลอดอายุ แต่อายุมันมีแค่ 3-5 ปี พังก็เปลี่ยนทั้งลูกไป น้ำมันไม่ต้อง  ::)
H.