ผู้เขียน หัวข้อ: // พาไปชมรถคันจริง Nissan Note Minorchange ส่งตรงจากสำนักงานใหญ่ Yokohama //  (อ่าน 39578 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมยังยืนยันเหมือนเดิมนะ ถ้าไม่คิดจะเอามาร์ชรุ่นใหม่มาขายไทยแล้ว โน็ตให้แปะชื่อมาร์ชขายในไทยแทนกันไปเลย สร้างความต่อเนื่องของชื่อรุ่นในการทำตลาด อีกทั้งโน็ตมันคันใหญ่กว่ามาร์ช ถ้าใช้ชื่อมาร์ชเหมือนเดิมก็เหมือนเป็นการจูงใจลูกค้าเก่าที่ใช้มาร์ชอยู่แล้วเปลี่ยนเป็นคันใหม่ง่ายขึ้น เพราะโดยปกติเวลาคนเปลี่ยนรถคันเก่าก็มักจะพิจารณารถที่ใช้ชื่อรุ่นเดิมที่เคยใช้เป็นรถคันใหม่ค่อนข้างสูง
อันนี้ ผมเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยในบางรุ่น

ถ้าตัวนี้ ผมอยากให้ใช้ชื่อ Note ตามญี่ปุ่นครับ

ส่วน Teana ถ้า MC แล้วกรุณา ไปใช้ชื่อ Altima เลยครับ

ส่วน Sylphy ถ้าจะ MC กรุณา ไป Sentra

และ Almara ถ้า MC ไปใบ้ชื่อ Sunny ได้ไหมครับ

X-Trail ก็ตามเดิม แต่ NAVARA NP300 ถ้าชื่อ BigM NP300 จะพอได้ไหม

ทำไมคิดเหมือนกันเลยครับ ชื่อมันจะดู Strong มากขึ้น
ปัจจุบันชื่อทั้งหมดดูชื่อไม่เข้ากับหน้าตา แถมเสียงดูผู้หญิงๆ ไม่แมนเอาซะเลย

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
หวังว่า nissan เข้ามาอ่านคำตินะครับ จะได้เอาไปแก้ไขปรับปรุงให้มันดีขึ้น ผมก็ยังอยากจะใช้รถ nissan อยู่นะครับแต่ตอนนี้ยังไม่ถูกใจ(รอมาร์ชตัวใหม่อยู่ครับ)

ออฟไลน์ city552

ผมมองว่า Product หลายๆตัวของ Nissan ในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา ที่ขายในประเทศไทย เริ่มสามารถแข่งขันด้าน Design กับรถคู่แข่งได้มากขึ้น
แต่ก็ยังมีข้อด้อยในทุกๆรุ่นจนทำให้ ยอดขายต่ำตามที่เห็นกัน ก็ได้แต่หวังว่า Nissan thailand จะกลับมาแข่งขันกับยี่ห้ออื่นๆในตลาดได้ในเร็ววัน
อาจเริ่มต้น ด้วยการ อัด Option อย่างน้อยให้ทัดเทียมหรือดีกว่ายี่ห้ออื่นๆในตลาด และรีบพัฒนาภาพลักษณ์ของศูนย์บริการ รวมทั้งเรื่องสำคัญอีกย่าง
คือคุณภาพของผลิตภัณฑ์ ที่ต้องมีอายุการใช้งานที่ทนทาน และทั้งหมดนี้จะช่วยทำให้ คนซื้อบอกต่อ หรือ เปลี่ยนรถก็เลือก Nissan เป็นตัวเลือกแรกๆ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ SM.

มีหลายสีดีนะครับ

พอมาบ้านเรา คงมีแต่สีเดิมๆๆ

ออฟไลน์ winit2014

แล้ว March ใหม่จะมาไหมครับ

ออฟไลน์ chobitstae

• Newbie
  • *
จากที่ใช้ X-trail HB  มา ผมว่า HB nissan ไม่นุ่มนวลอย่างที่คิดครับ ขับในเมืองเครื่องติดๆ ดับๆ จนเบื่อเลยครับ

เบรคก็โคตรเลวร้ายเลย  :'(

ออฟไลน์ golf8023

ถ้าจะมาต้นปีหน้า เกรงว่ากำลังซื้อของคนไทยตอนนี้ อาจจะไม่ทำให้เจ้านี่เปรี้ยงปร้างเท่าไหร่นะครับ
เจ้าตลาดยังเอาteenก่ายหน้าผากกันเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

จากที่ใช้ X-trail HB  มา ผมว่า HB nissan ไม่นุ่มนวลอย่างที่คิดครับ ขับในเมืองเครื่องติดๆ ดับๆ จนเบื่อเลยครับ

เบรคก็โคตรเลวร้ายเลย  :'(

กรณี Note e-Power ถ้าตามข่าวสารที่นิสสันปล่อยออกมามันไม่ใช่รถ Hybrid ครับ แต่มันคือรถไฟฟ้าที่มีเครื่องยนต์ปั่นไฟใช้ได้เองแบบไม่ต้องพึ่งปลั๊กชาร์จไฟ ลักษณะการทำงานมันจะคล้ายหัวรถจักรดีเซลไฟฟ้าหรือเรือเดินสมุทรดีเซลไฟฟ้า ที่เครื่องยนต์ไม่ได้ส่งกำลังให้ระบบขับเคลื่อนโดยตรง แต่ปั่นไฟให้มอเตอร์ไฟฟ้าเป็นตัวขับเคลื่อนครับ

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
อยากให้เอาตัว e-power มาครับ

ตัวเครื่อง 1.2 ก็เอาไปเข้าโครงการ ecocar ไป

ส่วนตัว e-power จะจับมาชนกับพวก c-segment ก็ได้ แต่แปลกใหม่กว่าที่เครื่อง เหมาะกับคนในเมืองมาก

ออฟไลน์ Mike

ซิลพี่ Turbo ได้พวงมาลัย สุดติ๋ม
Note ได้ พวงมาลัย ท้ายตัด
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88