ผู้เขียน หัวข้อ: แวะมาเตือน ขับรถเกียร์ Auto อย่าใส่เกียร์ D ทิ้งไว้นะครับ  (อ่าน 7520 ครั้ง)

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
หลายสิบปีมานี้มีอุบัตเหตุเรื่องเกียร์ D มามาก แต่สมัยก่อนไม่มีคลิป
ปัจจุบันกล้องเยอะ นี่ก็อีกเคสหนึ่งที่ทุกคนอาจไม่โชคดีหลายต่อแบบนี้

https://www.facebook.com/doofreesatellite/videos/1897850400451520/

ปล.ผมคนึน่ง ขับเป็นทุกแบบ แต่ชีวิตประจำวัน ยังยึดมั่นกับ MT 4WD ครับ เป็นความชอบส่วนตัว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
อันนี้ใส่เกียร์ N ไม่ดึงเบรกมือแล้วไหลครับ ดูกล้องอีกตัวรถจอดนิ่งอยู่ ซักพักค่อยๆ ไหลไปตามทาง
ถ้า D ไหลตั้งแต่ลงจากรถละครับ คุณลุงคงไม่กระโดดตีลังกาลังมาจากรถทั้งๆ ที่รถกำลังไหลหรอกครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

อันนี้ใส่เกียร์ N ไม่ดึงเบรกมือแล้วไหลครับ ดูกล้องอีกตัวรถจอดนิ่งอยู่ ซักพักค่อยๆ ไหลไปตามทาง
ถ้า D ไหลตั้งแต่ลงจากรถละครับ คุณลุงคงไม่กระโดดตีลังกาลังมาจากรถทั้งๆ ที่รถกำลังไหลหรอกครับ
ถ้างั้นก็กระทู้นี้ก็แก้เป็นเคส N ไม่ใส่เบรคมือ

แต่ผมยังยืนยันว่าที่ผ่านมามีเคสการใส่D แล้วไหลและกลายเป็นอันตรายเยอะมาก

อันที่จริง จอดรถควรดับเครื่อง ไม่ว่าเกียร์อะไร เพื่อความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
วิ่งไปได้ทันเวลาพอดี
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ KaIaK118

คนที่ช่วยกันเด็กไว้ นี่ ฮีโร่ เลย

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
ดีที่มีถนนตรงกลาง ไม่งั้นตกร่องกลางถนนแน่ๆ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมนึกว่าใส่เกียร์ D แล้วดึงเบรคมือไว้

ออฟไลน์ YAmodels

คนที่ช่วยกันเด็กไว้ นี่ ฮีโร่ เลย
ไหวพริบดีมากๆเลย

ออฟไลน์ dt9

ต่อไปถ้าเปลี่ยนมาใช้เกียร์ไฟฟ้าจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้
เหมือนรถ MB อยู่เกียร์ R หรือ D ถ้าเปิดประตู เกียร์จะเปลี่ยนมา P ให้อัตโนมัติ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่ามันอยู่ที่เกียร์ D แล้วโดนเบรคมือรั้งไว้ครับ
เพราะความเร็วที่เคลื่อนที่มันไหลต่อเนื่อง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Activehybrid

หนุ่มที่กันเด็ก ให้นี่หล่อกว่า ณ เดชเลยครับ เห็นแล้วใจแทบสลายครับซึ้งใจมากน้ำตาจะไหลคิดถึงลูกชายผมเลย วัยนี้พอดี 4-5ขวบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 17:30:17 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ชื่นชมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รับทราบคับผม  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

N ไม่ดึงเบรคมือมากกว่าครับ D ไหลแบบไปถึงฝั่งนู้นนานแล้ว

หรือไม่ก็ D + เบรกมือไม่สุด

แต่ใครมันจะงี่เง่าขนาดที่ใส่เกียร์ D แล้วลงจากรถขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tnp_super

N ไม่ดึงเบรคมือมากกว่าครับ D ไหลแบบไปถึงฝั่งนู้นนานแล้ว

แต่ใครมันจะงี่เง่าขนาดที่ใส่เกียร์ D แล้วลงจากรถขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย
คือแยกที่รถวิ่งมานี่ ถนนระดับมันสูงกว่าซอยนะครับและอีกอย่างถนนระดับกึ่งกลางมันจะสูงกว่าขอบทางอยู่ประมาณ 2.5% ถนนสายนี้กว้าง 21 ม.ครึ่งนึงก็ 10.5 เพราะฉะนั้นกึ่งกลางถนนก็จะสูงกว่าขอบทางประมาณ 26.25 ซม. นะครับรถจอดอยู่ถ้าเข้าเกียร์ว่างไว้มันจะไหลขึ้นเนินได้เหรอครับ ผมไม่ได้เถียงนะครับแค่เคยอยู่แถวนั้น

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
ขอชื่นชม คนที่ช่วยกันเด็กครับ
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ ps000000

ตกลง D+เบรคมือ

หรือรถไหล งง

ออฟไลน์ Fly to dream

คือแยกที่รถวิ่งมานี่ ถนนระดับมันสูงกว่าซอยนะครับและอีกอย่างถนนระดับกึ่งกลางมันจะสูงกว่าขอบทางอยู่ประมาณ 2.5% ถนนสายนี้กว้าง 21 ม.ครึ่งนึงก็ 10.5 เพราะฉะนั้นกึ่งกลางถนนก็จะสูงกว่าขอบทางประมาณ 26.25 ซม. นะครับรถจอดอยู่ถ้าเข้าเกียร์ว่างไว้มันจะไหลขึ้นเนินได้เหรอครับ ผมไม่ได้เถียงนะครับแค่เคยอยู่แถวนั้น

ไม่มีอะไรหรอกครับ คือคนอะไร๊ จะขนาดนั้นใส่ D ลงจากรถ ตายๆๆๆๆ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คือแค่ใส่เกียร์มันลำบากกันมากเลยหรอ
N+เบรกมือ หรือถ้าจอดรอแต่ไม่ใช่บแบติดไฟแดงผมPเลยนะ

ออฟไลน์ Sacrifice

บางคนกลัวเกียร์พัง  เข้า D แล้วดึง เบรคมือ   ถ้าดึงไม่แน่นก็ไหลแบบในคลิปนั่นแหละ

จอดรถชั่วคราวทุกครั้ง ผม เข้า n แล้วดึงเบรคมือ เกียร์พังคงอีกนาน แต่ถ้าไหลไป ไม่ใช่แค่รถพัง อาจทำให้คนอื่นตายได้

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยทำเลย D+เบรคมือ ดูมันขัดๆๆกันนะ

มันควรจะ N+เบรคมือ มากกว่า

ออฟไลน์ nakung

ถนนเป็นหลังเต่าอยู่แล้ว ไหลไปเรื่อยคงที่อย่างนี้ น่าจะอยู่ที่ D มากกว่า