ผู้เขียน หัวข้อ: รถชนหนักผ่านการซ่อมด้วยเครื่องมือมาตรฐานยังดูออกไหมครับ ?  (อ่าน 4193 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liberty

• Newbie
  • *
ผมสงสัยว่ารถที่ชนหนักมา ถ้าซ่อมด้วยเครื่องมือที่มาตรฐานสูง ยังจะดูออกไหมครับว่ารถคันนั้นผ่านการชนหนักมา ?

เพราะว่าผมดูรายการเกี่ยวกับรถยนต์ทาง TV พวกสีเดี๋ยวนี้เค้าก็จะใช้คอมพิวเตอร์เข้ามาเป็นตัววัดสี ทำให้สีที่จะพ่นนั้นเหมือนกับสีตัวรถเลยครับ ค่าในการผิดเพี้ยนก็น้อยมากๆ ... แล้วพวกการเคาะ รูน็อต ต่างๆ ถ้าใช้เครื่องมือมาตรฐานในการซ่อม ผมก็คิดว่าเค้าน่าจะทำให้เหมือนเดิมได้นะครับ เคยฟังรายการเค้าก็มีการสอนวิธีดูรถมือสอง ผมก็คิดว่าพวกอู่เคาะพวกนี้ เค้าก็ต้องรู้ว่าเวลาดูรถมือสองเค้าดูกันจุดไหน อู่ซ่อมสีรถก็ต้องทำจุดนั้นให้ออกเนียนสังเกตไม่ได้เลย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ถ้าดูแบบผ่านๆดูไม่ออกครับ แต่ถ้าดูละเอียดๆแบบจะซื้อรถมือสอง แบบนั้นดูออกครับ

พวกรอยต่อ น็อต สีคาน กระจก พวกนี้รถที่ซ่อมหรือเปลี่ยนมายังไงก็ไม่เหมือนรถโรงงานครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ดูออกครับ ขนาดผมไม่มีความรู้ยังดูออกเลย ด้วยว่ารถคันเดิมผมทำสีและซ่อมบ่อยเลยรู้หลายจุดที่ไม่สามารถทำให้เหมือนเดิมได้ มีหลายส่วนที่ยังไงช่างและเครื่องมือศูนย์ทำไม่ได้เหมือนโรงงาง  ยิ่งชนหนักไม่ต้องพูดถึงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2016, 22:21:24 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ No Trespassing

ช่างไทยซ่อมรถเก่ง ซ่อมได้ดีมาก ดัดแปลงเก่ง

แต่เรื่องรายละเอียดเล็กๆน้อย ยังเก็บไม่เนียนครับ

ออฟไลน์ Arm

ดูยังไงก็ดูออกครับ

รอยสป็อตเชื่อมจากโรงงาน สีด้านในตัวถังที่เรามองไม่เห็นจะเป็นด้านๆหรือไม่พ้นเลย

รถที่โดนมาส่วนใหญ่ก็พ่นสีทับหมดมันจะแวววาวเงาผิดปกติ

ยังไงก็ไม่เหมือนโรงงาน100เปอร์เซ็นต์ครับ

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ O_o"

บางทีซ่อม กับเปลี่ยนชิ้นส่วน ก็สับขาหลอกได้ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ดูผ่านๆ จะดูไม่ค่อยออก แต่ถ้าเริ่มดูละเอียดจะดูออกทันที อย่างที่คอมเม้นบนกล่าวไว้ล่ะครับ ช่างไทยเก่งเรื่องซ่อมตัวถังจริง แต่จะเก็บรายละเอียดการซ่อมได้ไม่ค่อยดี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ps000000

อัลติส หน้าแบน ถ้าเคยโดน มิดท้าย มา

เปิดท้ายดู มองพื้นตรงรอยตะเข็บเชื่อม
ใกล้ๆ หลุมวางยางอะไหล่ก็เห็นชัดเจนครับ  ::)

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นคนที่คุ้นเคยกับรถคันนั้นในสภาพมือ 1 จะมองรถซ่อมหนักได้ครับ
เพราะอะไรต่างๆจะไม่เท่าเดิม เช่นรถที่เปลี่ยนกระจังหน้าใหม่ระยะ Gap บน-ล่าง-ซ้าย-ขวา จะไม่มีทางเหมือนรถใหม่แน่นอน

ออฟไลน์ Sympho

รถที่ประกอบจากโรงงาน รอยมาร์กเกอร์เต็มไปหมด อยู่ได้มากกว่า 5 ปี

สำหรับรถที่ไม่เก่ามาก หรือกลางเก่ากลางใหม่

ถ้าเปิดฝากระโปรงมา มาร์กเกอร์หายไปนี่....  ::)  ::)  ::)

สำหรับด้านท้าย รอยยาแนวในหลุมยางอะไหล่ กับอู่สี คิดว่าไม่เหมือนกันแน่นอน

ออฟไลน์ Visual

ถ้าเป็นคนที่คุ้นเคยกับรถคันนั้นในสภาพมือ 1 จะมองรถซ่อมหนักได้ครับ
เพราะอะไรต่างๆจะไม่เท่าเดิม เช่นรถที่เปลี่ยนกระจังหน้าใหม่ระยะ Gap บน-ล่าง-ซ้าย-ขวา จะไม่มีทางเหมือนรถใหม่แน่นอน

งั้นถ้าเป็นรถ Honda น่าจะดูยากกว่าปกตินะครับ เพราะ gap ห่างมาจากโรงงานเลย แถมซ้ายขวาไม่เท่ากันอีก  ::) ::)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

งั้นถ้าเป็นรถ Honda น่าจะดูยากกว่าปกตินะครับ เพราะ gap ห่างมาจากโรงงานเลย แถมซ้ายขวาไม่เท่ากันอีก  ::) ::)

;D ;D ;D ;D ;D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

ดูออกนะ รอยต่อ รอยเชื่อม

ออฟไลน์ H.

555555555555 อันนี้จริง ทำผมมึนไปหลายคันละ จนเริ่มจับจุดได้แล้วว่ามันไม่เท่ากัน มีทรุดมีเยื้องเป็นปกติ
H.