ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes Benzไทย ควรจะให้airbagครบๆแบบนี้  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
Mercedes Benzไทย ควรจะให้airbagครบๆแบบนี้
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 12:27:49 »

The 2014 Mercedes-Benz E-Class has a few airbags to protect the occupants.  Dual two-stage front air bags, front side-impact air bags, front pelvic air bags, a driver’s knee air bag, and side curtain air bags for both seating rows are standard.
ใครที่สงสัยว่าpelvic airbagคืออะไร   มันคือที่วงกลมสีแดงไว้ในรูปสุดท้ายครับ

ขอติการจัดรายการอุปกรณ์ความปลอดภัยของMBหน่อย

C-class Estate เป็นรถที่มีความเป็นรถครอบครัวระดับนึง  ทำไมตัดPre-Safe  และSide Airbagผู้โดยสารหลังออก ไปตัดอุปกรณ์อื่นแทนจะดีกว่ามั้ย (แต่แค่นี้อุปกรณ์รุ่นEstateก็ด้อยกว่าSedanอยู่แล้ว)
และ C-class ทุกรุ่นไม่มีKnee Airbag

E-class เป็นรถระดับผู้บริหาร น่าจะมีคนนั่งเบาะหลังบ่อย แต่ไม่มีSide Airbagให้ผู้โดยตอนหลัง ยังดีที่มีKnee Airbagมาให้

ส่วนPelvic airbag ไม่น่ามีทั้งในCและE(เท่าที่เข้าใจจากโบรชัวร์)

จริงๆ BMWและแบรนด์หรูอื่นๆด้วยครับ แต่ว่าขอพูดถึงแค่Benz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 19:24:40 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ ismael

Re: Mercedes Benzไทย ควรจะให้airbagครบๆแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 12:36:57 »
รับทราบครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: Mercedes Benzไทย ควรจะให้airbagครบๆแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 13:12:27 »
 ::)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 13:13:52 »
E classข้างหลังก็มีม่านแอร์แบคนิ

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 13:37:47 »
E classข้างหลังก็มีม่านแอร์แบคนิ

เบาะหลังในE class
มีม่านถุงลม (curtain airbag)
แต่ไม่มีถุงลมข้างลำตัว (side airbag)

ขอโทษที่พูดไม่ชัดนะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 13:51:04 »
บางรุ่นไม่ได้ระบุในโบชัวร์ แต่ในรถมีครับ เช่น ถุงลมหัวเข่า และ PRE-SAFE ต้องเช็คจากเลข VIN

ผมสงสัยประโยคนี้มากกว่า ตกลงว่าต้องการอะไรกันแน่หรือ ?
จริงBMWและแบรนด์หรูอื่นๆด้วยครับ แต่ว่าขอพูดถึงแค่Benz
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 17:07:24 »
ดีครับที่เอามาแชร mbth ชอบแอบเนียนตัดออกโดยคนส่วนมากไม่สนใจ เพราะคิดว่ามีม่านแล้ว ซึ่งจริงๆมีด้านข้างของเบาะหลังอีก ที่ค่ายอื่นก็มี

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 19:30:18 »
เห็นด้วยครับที่ใส่ air bag ให้มาน้อยเกินไปจริงๆนั่นล่ะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 07:15:46 »
กลัวถ้าใส่มาเพิ่ม ทำราคาเพิ่มไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 09:51:38 »
ของ c350e sedan ที่คอนโซลด้านล่างก็มีตัวอักษรปั้มนูนว่า airbag นะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าข้างในมี airbag จริงไหม

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 10:58:51 »
ที่อยู่ติดกับเบาะขาวๆใช่ Air Bag ไหมครับ แล้วเขาเรียกว่าอะไรครับตรงนั้น พึ่งเคยเห็นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 09:20:01 »
ตรวจสอบจาก VIN Code ที่นี่ได้เลยว่า โรงงานติดตั้งมาให้ไหม http://carinfo.kiev.ua/cars/vin/mercedes/vin_check

ปกติถ้ามีคำว่า AIRBAG ควรจะต้องมีนะครับ ไม่งั้นก็หลอกลวงสิ ซึ่งรถระดับนี้ไม่ควรจะเกิดขึ้น และ Part รุ่นที่ไม่มีก็น่าจะแตกต่าง เพราะต้องทำให้ถุงลมระเบิดดีดตัวออกมาได้

ของ c350e sedan ที่คอนโซลด้านล่างก็มีตัวอักษรปั้มนูนว่า airbag นะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าข้างในมี airbag จริงไหม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mhc2007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 14:51:48 »
ผมพูดกลางๆนะครับ รถหลายยี่ห้อให้อุปกรณ์ความปลอดภัยน้อยกว่ามาตรฐานเมืองนอกที่ควรจะเป็น ด้วยเหตุผลอัไรก็ไม่ทราบได้เช่นลดต้นทุน,ไม่สนใจคนใช้ โดยคิดว่าให้อะไรคนซื้อเขาก็เอาด้วยชื่อชั้นแบรนด์ดี ซื้อง่ายขายต่อได้ราคาetc.
ผมเป็นคนหนึ่งที่มองอุปกรณ์ความปลอดภัยมาพิจราณาร่วมกับรูปทรง ราคา สเปคต่างๆด้วย ความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป
สำหรับผมจะไม่บอกว่าเขาควรจะให้ แต่เมื่อเขาไม่ให้ ยี่ห้อื่นเขาให้ จะไปง้อเขาทำไม ก็ซื้อยี่ห้ออื่นสิครับ
ขออภัยที่พูดตรงๆ อาจจะอ่านแล้วไม่เข้าหู เป็นความเห็นส่วนตัวของผมจริงๆ