ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ  (อ่าน 1940 ครั้ง)

ออฟไลน์ mathusw

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับตอนนี้ที่บ้านแพลนจะเปลี่ยนรถใหม่ครับ
โดย > ที่ใช้งานอยู่ในปัจจุบัน Volkswagen Touareg 3.0 V6 TSI Hybrid ครับ
สนใจ > - Audi Q7 3.0 TDI (ของเครือยนตรกิจครับ)
           - Volkswagen Touareg 3.0 V6 TDI (คงต้องพึ่ง gray market)
           - Volvo XC90 D5 (ของ Volvo Thailand)
สอบถามเกี่ยวกับ การขับขี่หน่อยครับ แต่ละตัวเป็นยังไงบ้างครับ ศูนย์บริการดีไหม ? ถ้าไม่นับเรื่องราคา
- Volvo XC90 โดยส่วนตัวชอบการออกแบบตัวรถสวยดีครับ ภายในวัสดุคุณภาพดี นั้งสบายดีครับ แต่กังวนเรื่องศูนย์บริการครับ
- Volkswagen โดยส่วนตัวใช้อยู่ครับ การขับขี่ดีครับ มั่นใจ ช่วงล่างแน่นดีครับ แต่ไม่อยากได้ Hybrid แล้วครับ เลยเล็ง TDI ไว้
- Audi Q7 ชอบดีไซน์ของรถ แต่ไม่แน่ใจว่ายนตรกิจมีรถให้ทดลองไหมครับ ยังไม่เคยลองขับ

หรือมีตัวอื่นแนะนำครับ ถ้าเป็นเครื่องดีเซลได้ยิ่งดีเลยครับ *ไม่อยากได้ Plugin - Hybrid ครับ*

การใช้รถส่วนมากวิ่งในเมือง แต่จำเป็นต้องใช้รถคลาสนี้ครับ นั่ง 4 คนครับ เดินทางออกต่างจังหวัดนานๆที แต่สัมภาระค่อนข้างเยอะ เยอะมากกกกกกก !
ถ้าได้รถ 7 ที่นั่งก็อาจจะพับเบาะแถวหลังเรียบไปตลอดกาลเลก็ได้ครับ ขับรถไม่เร็วครับ ไม่เกิน 140 แน่ๆ อัตรากินน้ำมันพอสมเหตุสมผลครับไม่ซีเรียสมาก
เพราะทน Touareg 3.0 V6 TSI Hybrid มาได้ (เบนซิน 95 วิ่งในเมืองซัดสะ 6-7 โลลิตร TT) รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

2013 : Volkswagen Touareg  Hybrid
2014 : BMW Activehybrid 5 M-Sport
2014 : Toyota Yaris ECO
2017 : Toyota Vigo J (2010)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: อยากขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 23:30:03 »
ผมเชียร์ Volvo XC90 D5 ครับ ที่ จขกท.กังวลเรื่องศูนย์ผมว่าศูนย์วอลโว่ในความคิดผมไงก็ดีกว่ายนตรกิจเยอะครับ

อีกสองตัวเลือกที่เหลือไม่ยนตรกิจก็ต้องเกรย์ ซึ่งไงวอลโว่ก็ยังดูดีกว่าเยอะเรื่องศูนย์เรื่องบริการในความคิดผมนะ

• Newbie
  • *
Re: อยากขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 23:40:48 »
ผมเชียร์ Volvo XC90 D5 ครับ ที่ จขกท.กังวลเรื่องศูนย์ผมว่าศูนย์วอลโว่ในความคิดผมไงก็ดีกว่ายนตรกิจเยอะครับ

อีกสองตัวเลือกที่เหลือไม่ยนตรกิจก็ต้องเกรย์ ซึ่งไงวอลโว่ก็ยังดูดีกว่าเยอะเรื่องศูนย์เรื่องบริการในความคิดผมนะ
พอดีมีเพื่อนใช้ Volvo อยู่ครับ ฟังบ่น อยู่ตลอดๆ ยอมขาย XC60 แล้วซื้อ CX5 เลย แต่ชอบ XC90 ที่ภายในและดีไซน์มาก สวยมากๆครับ
แต่ส่วนตัว ไม่ค่อยกังวนเรื่องอะไหล่ และซ่อม ของ Audi และ Volk เพราะมีศูนย์ซ่อมที่ใชช้บริการมานานฝากไข้มาตลอดไม่มีปัญหาอะไร
ยังไงขอบคุณมากๆครับสำหรับความคิดเห็น
2013 : Volkswagen Touareg  Hybrid
2014 : BMW Activehybrid 5 M-Sport

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 23:46:08 »
Audi  Volk จะว่าไปแล้วก็พี่น้องท้องเดียวกัน
เครื่องยนต์กลไก ก็ใช้ของสหกรณ์ร่วมกัน
ในเมืองไทย ถ้าแคร์เรื่องบริการ เทียบกับ Volvo แล้ว ก็คงไม่เด่นไปกว่ากัน
แต่หลายๆ ท่านอุ่นใจ Volvo มากกว่า
ในเรื่องภาพลักษณ์ (ในเมื่อไม่เลือก BMW&MB) สำหรับเมืองไทยแล้วก็คงไม่เด่นไปกว่ากัน
เพียงแต่ Volvo มีความหลากหลายของพี่น้อง และอยู่ในไทยมาอย่างยาวนานมากกว่า

ผู้เล่นรถในกลุ่มนี้ โดยมาก จะเล่นเพราะใจรัก
มักไม่แคร์เสียงนกเสียงกาใดๆ ใช้ๆ ไปไม่พอใจก็ขายซะดื้อๆ

แต่คุณ จขกท. นับว่าเป็นคนรอบคอบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 23:57:36 »
Audi  Volk จะว่าไปแล้วก็พี่น้องท้องเดียวกัน
เครื่องยนต์กลไก ก็ใช้ของสหกรณ์ร่วมกัน
ในเมืองไทย ถ้าแคร์เรื่องบริการ เทียบกับ Volvo แล้ว ก็คงไม่เด่นไปกว่ากัน
แต่หลายๆ ท่านอุ่นใจ Volvo มากกว่า
ในเรื่องภาพลักษณ์ (ในเมื่อไม่เลือก BMW&MB) สำหรับเมืองไทยแล้วก็คงไม่เด่นไปกว่ากัน
เพียงแต่ Volvo มีความหลากหลายของพี่น้อง และอยู่ในไทยมาอย่างยาวนานมากกว่า

ผู้เล่นรถในกลุ่มนี้ โดยมาก จะเล่นเพราะใจรัก
มักไม่แคร์เสียงนกเสียงกาใดๆ ใช้ๆ ไปไม่พอใจก็ขายซะดื้อๆ

แต่คุณ จขกท. นับว่าเป็นคนรอบคอบ
ลองหาข้อมูลของ MB และ ฺBMW GLE250d เหมือนจะยกเลิกทำตลาดไปแล้วขายแต่ Plug-in เช่นเดียวกันกับ X5
เลยน่าจะเหลือตัวเลือกเพียงเท่านี้ ส่วน land rover jaguar porsche ราคาก็กระโดดไปไกลกว่าชาวบ้าน
ยังไงขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 00:14:15 »

ลองหาข้อมูลของ MB และ ฺBMW GLE250d เหมือนจะยกเลิกทำตลาดไปแล้วขายแต่ Plug-in เช่นเดียวกันกับ X5
เลยน่าจะเหลือตัวเลือกเพียงเท่านี้ ส่วน land rover jaguar porsche ราคาก็กระโดดไปไกลกว่าชาวบ้าน
ยังไงขอบคุณมากครับ
X5 ยังมี 25d อยู่นะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:53:59 »
ดูจากรถแต่ละคันที่คุณใช้มี bmw อยู่หลายคันผมเชียร์ X5 ครับ
http://www.bmw.co.th/th/all-models/x-series/X5/2015/at-a-glance.html

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:21:15 »

ไม่งั้นก็เก่าหน่อย เป็น GLE