ผู้เขียน หัวข้อ: E20 หรือ E10 (91) กับเครื่อง MR20DD ควรเลือกใช้น้ำมันชนิดไหน??  (อ่าน 2904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
คือเมื่อวานเติมน้ำมันเลยนึกสงสัยขึ้นมาครับว่าเติมตัวไหนดีกว่ากัน ไม่สนใจอัตราสิ้นเปลืองนะครับเพราะใช้ Shell card บริษัทจ่าย ไม่กล้าเติม vpower 95 เพราะมีคนโดน HR บ่นมาว่าเติมของแพงทำไม

ทีนี้ระหว่าง E20 กับ E10 91 ตัวไหนจะดีกว่ากันในระยะยาวครับ? การสึกหรอ?

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ในฐานะที่ผมโรคจิตพอสมควรเรื่องเลือกน้ำมัน

E20 ออกเทนสูงกว่า 91 พอสมควร และอัตราสิ้นเปลืองไม่ต่างกันจนน่าเกลียด ผมเอาตัวนี้ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่ใช่อนุรักษ์นิยม หรือเอาความรู้สึกวัดแบบเศษเสี้ยวความรู้สึกว่ารู้ ไม่ได้เทพขนาดนั้น

ตอนนี้ E20 ไปเลย เติมตั้งแต่ถังแรก ยันปัจจุบัน เติมเอง ใช้ดี ประหยัดเงิน ไม่ได้เสียหายอะไร

ข้อเสียอย่างเดียว คือ เติม E85 ไม่ได้ 555+

ออฟไลน์ Krongbun

:o ผมก็จัด E20 ตั่งแต่ออกรถเลยครับ
ดูจากรูปการเผาไหม้สมบูรณ์กว่า เขม่าน้อยกว่า
การสึกหรอก็ต้องน้อยกว่าแน่นอน ฟันธง!

ใจอยากเติม E85 เลย

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าบริษัทจ่าย เติม Gas 95 สิครับ  ;D

แต่ถ้าให้เลือก ผมขอ E20 ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

รถผมเติม Shell E20 ได้ชนิดเดียวเท่านั่น แปลกมาก ถ้าเติมตัวอื่น มันจะกระตุก แล้วบางทีก็มีดับ
ผมเติม E20 หลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ขอบคุณครับ งั้นไป E20 ดีกว่า
ที่จริง เงื่อนไขของ Shell card ที่ได้มาก็ไม่ได้ห้ามเติม 95 แต่จะโดน HR บ่น

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าผมเป็นหัวหน้าของคุณ
E20 คนนี้ดี รู้จักช่วยบริษัทประหยัด
Sohol91 เฉยๆไม่ได้รู้สึกบวกหรือลบ
Sohol95 เฉยๆไม่ได้รู้สึกบวกหรือลบ
ในบริษัทใหญ่ๆเรื่องพวกนี้อาจมีผลบ้าง สิ่งที่คุณควรต้องห่วงคือ
1.คุณใช้น้ำมันเยอะผิดปกติ HR จะ report มาที่หัวหน้าของคุณแบบและคุณอาจโดนเรียกเข้าห้องเย็นได้ครับ
2.เลือกน้ำมันให้ถูกประเภท อย่าโดดไปใช้ 95 เพียว เพราะราคาแพง HR ทักแบบนี้ถือว่าเตือน แต่ถ้ายังดื้อคุณอาจโดนข้อ 1 ครับ

ออฟไลน์ CNX

ดีจัง บริษัท มีีบััตรเติิม น้้ำมัันให้้ด้้วย

อิิจฉาครัับ
บริิษััทผม สำรองเงิินเอง ทัังเดืือน เหนืื่่อยครัับ

E20 ก็็ดีีแล้้วครัับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน