ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง eco car phase 1 จูนให้โคตรอืด สามารถลง eco car phase 2 ได้มั้ยครับ  (อ่าน 4050 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็น Nissan Note กำลังจะมา ใช้เครื่องเดิมเลย

เลยสงสัยว่าการที่เราเอาเครื่องเทคโนโลยี 10 ปีที่แล้วมาจูนให้โคตรอืด มันสามารถทำให้ประหยัดได้ถึง 23 km/l กับปล่อย CO2 ให้ไม่เกิน 100 g/km ได้มั้ยครับ

แบบนี้รู้สึกแอบขี้โกงนะ เพราะใช้จริงคงไม่ประหยัดเท่าไร

ออฟไลน์ rut191

มิราจไงครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
มิราจเนี่ย มันโชคดีตรงพื้นฐานรถเบาโหวง (800 โลกลางๆ ถ้าจำไม่ผิด)

แต่พอเป็น Note ซึ่งผมเดาว่าต้องหนักกว่า March อย่างน้อยร้อยโลเนี่ย ก็ไม่รู้มันจะจูนยังไง

จริงๆ พวกเทสต์ประหยัดน้ำมันนี่ ยังดีที่กำหนดเวลานะ ถ้าไม่กำหนดเวลา จะเหยียบเนิบเป็นเต่ากอดขา กัดยาง ไถพื้น ยังไงก็ได้ คงไม่แฟร์เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่เห็นต้องกลัวเลยคับ

ผมว่าอัตราเร่งคงพอๆ กับ almera ไม่ถึงขั้น 0-100 20 วิ หรอกคับ

ดีซะอีก อืดๆ จะได้ขับช้าลง ไม่โดนด่านตรวจคับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าทำได้ แต่การปรับแต่งเครื่อง อย่าไปเรียกว่าขี้โกงเลยครับ

หลายๆรุ่นก็ปรับแต่งเครื่องเดิมให้แรงขึ้นได้ การใช้เครื่องเดิม ก้ไม่ได้ผิดอะไร

ออฟไลน์ ps000000

ยาริส อีโค เคยอ่านข่าวลือว่าจูนกันอยู่นานมาก กว่าจะมายึดแชมป์รายเดือน จนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ mamaman

ผมหยากได้ Yaris ลงเครื่อง Vios ทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่เห็นต้องกลัวเลยคับ

ผมว่าอัตราเร่งคงพอๆ กับ almera ไม่ถึงขั้น 0-100 20 วิ หรอกคับ

ดีซะอีก อืดๆ จะได้ขับช้าลง ไม่โดนด่านตรวจคับ

ผมกลัวมันจะไม่ประหยัดจริงมากกว่าครับ เพราะจูนมาให้ประหยัดตามกรณี test
ไม่เหมือน mazda 2 ที่ประหยัดกว่าคันอื่นทุกกรณี

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Note จะใช้เครื่องเดิมหรอครับ คุณพระ
HR12DE ไม่ต้องจูนให้อืดก็แอบอืดอยู่แล้วนะครับ (เกียร์ธรรมดาพอกล้อมแกล้มได้) ;D
นิสสันควรเอาเครื่อง TCe 100 มาแทนนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

แค่อืดธรรมดาคนก็บ่นแล้ว ถ้าโคตรอืดนี่คงไม่มีคำบรรยาย

ออฟไลน์ pjs6306

ยารีสมันขายดีเพราะกว้างแต่งสวย ทรงhatch backด้วย ยิ่งตัวครอสสนี่สวยนะ ถ้าไม่เน้นสมรรถนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ผมหยากได้ Yaris ลงเครื่อง Vios ทำได้ไหมครับ

ผมก็อยากได้ครับ ยิ่งตัว TRD สีเหลือง ถ้าได้เครื่องวีออส ระบบความปลอดภัยทุกอย่างวีออสตั้งขาย 719,000 ก็ซำบาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็อยากได้ครับ ยิ่งตัว TRD สีเหลือง ถ้าได้เครื่องวีออส ระบบความปลอดภัยทุกอย่างวีออสตั้งขาย 719,000 ก็ซำบาย
อืดกว่านี้อีกเหรอ ไม่ไหวมั้งครับ เหมือน Yaris เหรอครับ เครื่องเล็ก ไม่แรง อืด แต่กินน้ำมัน

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
การใช้เครื่องเดิมน่าจะเป็นประโยชน์ทำให้รถทั้ง 3 รุ่น March, Almera, Note สามารถใช้เครื่องกับเกียร์ร่วมกันได้  น่าจะเป็นประโยชน์ในระยะยาวมากกว่า  ทำให้ผู้ผลิตซัพพอร์ทอะไหล่รถทั้งสามรุ่นยาวนานขึ้น ราคาอะไหล่ก็น่าจะถูกลง เครื่องกับเกียร์มือสองก็หาง่ายขึ้น

เครื่องยนต์แม้จะรหัส HR12DE เหมือนกัน แต่ก็อาจจะมีส่วนที่แตกต่างกัน เหมือนกับเครื่อง HR16DE ของ TIIDA กับ Sylphy ที่มีชื่อรหัสเดียวกัน แต่ภายในก็มีความแตกต่างกัน  HR16DE ของ Sylphy จะเป็นหัวฉีดคู่  HR12DE เวอร์ชันนี้ก็อาจจะทำแบบเดียวกันก็ได้  และอาจจะเพิ่มเทคโนโลยีการเคลือบผิวกระบอกสูบแบบ Diamond-Like Carbon Coating ลงไป เพื่อลดแรงเสียดทาน  เพียงเท่านี้สมรรถนะของเครื่องยนต์ก็ดีขึ้นแล้ว

รอให้รถออกมาก่อนแล้วค่อยวิพากษ์วิจารณ์น่าจะดีกว่า  เท็จจริงประการใดยังไม่รู้ แต่วิจารณ์เสียก่อนแล้ว  ถ้าไม่เป็นจริงดั่งที่วิจารณ์ก็เหมือนการให้ร้ายผู้อื่นด้วยความเท็จ ต้องระมัดระวังให้ดี

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
การใช้เครื่องเดิมน่าจะเป็นประโยชน์ทำให้รถทั้ง 3 รุ่น March, Almera, Note สามารถใช้เครื่องกับเกียร์ร่วมกันได้  น่าจะเป็นประโยชน์ในระยะยาวมากกว่า  ทำให้ผู้ผลิตซัพพอร์ทอะไหล่รถทั้งสามรุ่นยาวนานขึ้น ราคาอะไหล่ก็น่าจะถูกลง เครื่องกับเกียร์มือสองก็หาง่ายขึ้น

เครื่องยนต์แม้จะรหัส HR12DE เหมือนกัน แต่ก็อาจจะมีส่วนที่แตกต่างกัน เหมือนกับเครื่อง HR16DE ของ TIIDA กับ Sylphy ที่มีชื่อรหัสเดียวกัน แต่ภายในก็มีความแตกต่างกัน  HR16DE ของ Sylphy จะเป็นหัวฉีดคู่  HR12DE เวอร์ชันนี้ก็อาจจะทำแบบเดียวกันก็ได้  และอาจจะเพิ่มเทคโนโลยีการเคลือบผิวกระบอกสูบแบบ Diamond-Like Carbon Coating ลงไป เพื่อลดแรงเสียดทาน  เพียงเท่านี้สมรรถนะของเครื่องยนต์ก็ดีขึ้นแล้ว

รอให้รถออกมาก่อนแล้วค่อยวิพากษ์วิจารณ์น่าจะดีกว่า  เท็จจริงประการใดยังไม่รู้ แต่วิจารณ์เสียก่อนแล้ว  ถ้าไม่เป็นจริงดั่งที่วิจารณ์ก็เหมือนการให้ร้ายผู้อื่นด้วยความเท็จ ต้องระมัดระวังให้ดี

ถ้าหัวฉีดคู่ก็ยิ้มเลยครับ ทำไว้ได้ดีมากใน 1.6 นา
แต่เขาจะเน้นประหยัดต้นทุนไว้ก่อนรึเปล่านะ