ผู้เขียน หัวข้อ: จุ๊บลมยางหลวมเอง หลุดออกเอง เคยเจอกันไหมครับ?  (อ่าน 7724 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
จุ๊บลมยางล้อหน้าขวาหายครับ สดๆ ร้อนๆ วันนี้ หลังจากวิ่งเกือบ 200 โล
อยู่ดีดีก็เกิดเอะใจตอนจอดพักปั๊ม ก้มดูล้อรถ อ้าว จุ๊บลมยางหาย ลักษณะเป็นจุ๊บดำมาตรฐานครับ :(
ส่วนล้อหลังขวากับล้อหน้าซ้ายหลวมมากครับ ต้องขันให้แน่น
ล้อหลังซ้ายยังโอเค แน่นหนาดี

เช็คลมยาง ยังปกติครับ
ลองค้นหาเพิ่มเติม พบว่ามีไว้เพื่อป้องกันวาล์วจากฝุ่นหรือสิ่งสกปรก
เดี๋ยวบ่ายๆ จะออกไปซื้อจุ๊ปลมยางมาสำรองไว้ครับ ส่วนจุ๊ปล้อที่หายไปตอนนี้ผมไปดึงมาจากจุ๊ปยางอะไหล่ครับ ใช้ทดแทนชั่วคราว

มีใครเคยเจอแบบนี้กันไหมครับ ปกติมันหลวมจนหลุดเองได้ด้วยหรือครับ เอาตรงๆ ผมไม่เคยเจอมาก่อนครับ เจอแต่จุ๊บแตก ???

ออฟไลน์ berm

Re: จุ๊บลมยางหลวมเอง หลุดออกเอง เคยเจอกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:09:19 »
ปกติไม่เคยเจอนะครับ หลุดออกเอง เคยเจอแต่ ใช้ไปนานๆมันฉีกตรงหัว

ของผมตอนเปลี่ยนยางผมขอร้านยางเค้ามาสำรอง ก็ไม่เคยได้ใช้

มีแต่ให้คนอื่น เพราะเวลาไปเติมตามปั๊มชอบหาย

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: จุ๊บลมยางหลวมเอง หลุดออกเอง เคยเจอกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:12:56 »
หลวมเอง หลุดเอง ไม่เคยเจอเลยครับ
เคยเจอแต่โดนขโมย รถผมใส่ล้อ TRD ได้จุ๊บเหล็ก TRD หายไปข้างนึงครับ
ที่เหลือแน่นหมด ปกติผมจะขันแน่นมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:38:52 »
 ไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:48:04 »
 >:( ไม่เคยครับทั้งมอไซค์และรถใหญ่
บางทีตอนจะเติมลมหมุนไม่ออกเองซะงั้นอ่ะ - -
ถ้าหายเลยคือตอนใช้ฝาปิดจุ๊บเลสมอไซค์ มันวิบวับล่อตาล่อใจ หายซิครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:14:43 »
เกิดจาก ตอนเติมลม คนเติมลมหมุนจุ๊กกลับไม่สุดเท่าที่ควร คิดว่าแค่นี้แน่นแล้ว แต่จริง ๆ มันยังหมุนไปได้อีก
พอนาน ๆ ไป แรงกระแทกจากการขับขี่ทำให้จุ๊กหลุดไปเอง

ทอสอบดูได้ครับ จขกท ลองไปหมุนให้แน่นทุกล้ออีกที แล้วรอดูว่ามันจะหายมั้ย
ถ้าจุ๊กแบบปกติทั่วไปไม่น่าจะมีคนขโมยนะครับ ยกเว้นจุ๊กเท่ ๆ สวย ๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:47:54 »
แม้แต่ CR V G.1 ที่ใช้อยู่เกือบ 20 ปี ก็ไม่เคยเจอครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:55:58 »
ไม่เคยครับ ขนาดจุ๊บบ้านๆยางถูกๆ

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 14:03:07 »
มันยากที่จะเป็นไปได้
เพราะเมื่อล้อหมุน จะทำให้เกิดแรงเหวี่ยงหนีจุดศูนย์กลาง จุกจะยิ่งหลุดยากเข้าไปอีก
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 14:43:14 »
ไปซื้อ TPMS มาใส่แทนเลย 
ผมใส่มาจะ 3 ปีแล้ว ก็ไม่หาย (ไม่ได้ล็อคเซนเซอร์) ลุยน้ำท่วมมาหลายครั้งแล้ว ยังดีอยู่
ได้ประโยชน์ด้วย  เคย ล้อทิ่มตะปู  รู้ก่อน ดูแรงดัน
แล้ว ค่อยๆขับไป (เปลี่ยนยางเองลำบาก) จนถึงปั้ม ปะยาง แก้มยางไม่พัง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:50:47 »
ผมก็กำลังคิดว่ามันจะหลุดเอาได้ไหม
นานๆทีจะหลุดข้างเดียว ถ้าคนจะเอาก็น่าจะเอาไปหมด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:59:26 »
เคยครับ

แปลกดีนะครับ

หรือจะโดนแกล้ง

หรือจะโดนโขมย

?

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 17:38:07 »
ตอนเติมลม ปิดจุ๊กเองไหมครับ ถ้าไม่ก็ตอนเติมลมช่างใส่กลับไม่แน่น

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 18:30:07 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ

เกิดจาก ตอนเติมลม คนเติมลมหมุนจุ๊กกลับไม่สุดเท่าที่ควร คิดว่าแค่นี้แน่นแล้ว แต่จริง ๆ มันยังหมุนไปได้อีก
พอนาน ๆ ไป แรงกระแทกจากการขับขี่ทำให้จุ๊กหลุดไปเอง

ทอสอบดูได้ครับ จขกท ลองไปหมุนให้แน่นทุกล้ออีกที แล้วรอดูว่ามันจะหายมั้ย
ถ้าจุ๊กแบบปกติทั่วไปไม่น่าจะมีคนขโมยนะครับ ยกเว้นจุ๊กเท่ ๆ สวย ๆ

เติมลมครั้งล่าสุด ผมหมุนแน่น 4 ล้อเลยครับ แต่เดี๋ยวจะลองสังเกตดูครับ

ไปซื้อ TPMS มาใส่แทนเลย 
ผมใส่มาจะ 3 ปีแล้ว ก็ไม่หาย (ไม่ได้ล็อคเซนเซอร์) ลุยน้ำท่วมมาหลายครั้งแล้ว ยังดีอยู่
ได้ประโยชน์ด้วย  เคย ล้อทิ่มตะปู  รู้ก่อน ดูแรงดัน
แล้ว ค่อยๆขับไป (เปลี่ยนยางเองลำบาก) จนถึงปั้ม ปะยาง แก้มยางไม่พัง

55555555 กำลังพิจารณาจัดซื้อเลยครับ แต่ยังไม่มีข้อสรุป (ระหว่างจอสีและจอแบบขาวดำ แต่ผมเอียงไปทางจอขาวดำ) และจุ๊ปเดิมดันมาหายไปซะก่อน  ::)

ผมก็กำลังคิดว่ามันจะหลุดเอาได้ไหม
นานๆทีจะหลุดข้างเดียว ถ้าคนจะเอาก็น่าจะเอาไปหมด

นั่นสิครับ ปกติผมเติมลมเอง หมุนแน่นทุกล้อนะครับ เจอแบบนี้ถึงกับไปไม่เป็นเลย

เคยครับ

แปลกดีนะครับ

หรือจะโดนแกล้ง

หรือจะโดนโขมย

?

อืม ก็น่าคิดนะครับ แต่ผมจำได้ว่าเมื่อคืนวันอังคารกลับจากออฟฟิศก็ยังอยู่ดีนะครับ

วันพุธทำงานอยู่บ้าน รถจอดอยู่ในบ้าน (- -?)

มาเช้านี้ เอารถออก ไม่ได้จอดที่ไหน มาแวะปั๊มถึงได้รู้ว่าหายไป งงเต๊กเลยครับ เป็นไปได้ไงหว่า หรือมันจะหายหรือโดนดึงออกไปก่อนหน้านั้นแล้วไม่ทันได้สังเกต (- -?)

ตอนเติมลม ปิดจุ๊กเองไหมครับ ถ้าไม่ก็ตอนเติมลมช่างใส่กลับไม่แน่น

เติมลมเองปิดจุ๊ปแน่นครับ เพราะเปิด - เติม - ปิด ทีละล้อครับ พอครบสี่ล้อก็มาจับดูความเรียบร้อย ถ้ายังไม่สุดก็ขันแน่นอีกทีครับ
ก่อนเติมลมอยู่ครบสี่ล้อครับและตอนนี้ยังไม่หายงงเลยครับ (- -?)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 19:42:18 »
รถผมเป็นเหมือนกันครับ เป็นอยู่ล้อเดียวเลย ไม่ว่าจะเปลี่ยนจุ๊บแบบไหนก็หายอยู่ดี
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 07:13:39 »
เคยแต่โดนขโมย จอดในห้างนี่แหละครับ ตอนจอดยังเห็น กลับมาที่รถ หาย