ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง comfort ตัวไหนเกาะถนนดีสุดในปัจจุบัน  (อ่าน 9504 ครั้ง)

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ยาง comfort ตัวไหนเกาะถนนดีสุดในปัจจุบัน ครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ยาง comfort ตัวไหนเกาะถนนดีสุดในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 08:23:22 »
Nitto NT860 เชื่อใจมันเพราะมันพิสูจน์ให้ผมเห็นแล้วว่ามันเกาะถนน บนโค้งดอยนางแก้ว เขตติดต่อเชียงใหม่-เชียงราย (เส้น 118) ครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
Re: ยาง comfort ตัวไหนเกาะถนนดีสุดในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 08:37:22 »
maxxis ms800   ;D ;D

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 08:39:53 »
Nitto NT860 เชื่อใจมันเพราะมันพิสูจน์ให้ผมเห็นแล้วว่ามันเกาะถนน บนโค้งดอยนางแก้ว เขตติดต่อเชียงใหม่-เชียงราย (เส้น 118) ครับ
ตัวนี้ผมใช้แล้วรู้สึกย้วยตอนเข้าโค้งมาก น่าจะเพราะผมเปลี่ยนมาจาก RE003 เลยไม่ชิน

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 08:45:21 »

ผมติดใจเหมือนกัน เมื่อเทียบกับราคาด้วย ตอนนี้ที่บ้านใช้รุ่นนี้ 2 คันเลยครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ yoko dB ซึ่งราคามันแพงไปหน่อย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 09:00:07 »
ตัวนี้ผมใช้แล้วรู้สึกย้วยตอนเข้าโค้งมาก น่าจะเพราะผมเปลี่ยนมาจาก RE003 เลยไม่ชิน

เติมลมให้มากกว่าปกติ 3-4 ปอนครับ รับรองหนึบครับ เช่น ข้างประตูระบุว่าเติม 32 คุณเติมเข้าไปเลยครับ 34-36 หนึบแน่นอน

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 09:37:11 »
Bridgestone GR-100 ครับ ออกย้วยแต่เอาอยู่ทุกโค้ง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 09:56:30 »

เติมลมให้มากกว่าปกติ 3-4 ปอนครับ รับรองหนึบครับ เช่น ข้างประตูระบุว่าเติม 32 คุณเติมเข้าไปเลยครับ 34-36 หนึบแน่นอน

ทำไมเติมลมมากขึ้นถึงหนึบหล่ะครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 10:01:02 »
Primacy 3ST ครับ เติมลมยาง 34 (ข้างรถให้เติม 32) ทั้งนุ่มเงียบทั้งหนึบพวงมาลัยยังคมกว่าตอนใช้ GR 90 แถมรถออกตัวดีกว่าด้วยครับ

* เติมลมมากกว่าปกติ 2-3 ปอนทำให้หน้ายางสัมผัสถนนได้เต็มที่กว่า ที่โรงงานระบุมามักจะย้วยและทำให้รถอืดครับผมลองมาแล้ว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 10:14:06 »
Primacy 3ST ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:18:49 »
เอาที่เกาะดีๆ ผมว่ามีหลายตัวนะ แต่มันต้องดูความ Balance ด้วย ยางบางตัวดอกใหญ่ร่องน้อยเกาะทางแห้งดีแต่ทางเปียกทางน้ำขังกลับไม่ค่อยดี

เท่าที่ผมเคยใช้มี GR-90 เกาะค่อนข้างดีทั้งทางเปียกและแห้ง แต่รุ่นที่แก้มยางหนาๆเวลาอัดโค้งแล้วจะย้วยๆดิ้นๆหน่อย (ก็แน่ล่ะมันเป็นยาง touring แก้มหนานี่)
Conti MC5 ทางแห้งผมว่าก็โอเค แต่ใช้ไปพักเดียวยางเริ่มแข็ง เจอทางเปียกที่เป็นผิวยางมะตอยเรียบๆแล้วแอบลื่นหน่อยๆ

ส่วนตัวเลือกอื่นเท่าที่มีคนแนะนำมาก็
Toyo - C1S
Yokohama - Adv 551
Michelin - Primacy 3 st
Vredestein - Altrac Cento,Satin

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:37:56 »
Bridgestone GR-100 ครับ ออกย้วยแต่เอาอยู่ทุกโค้ง

+1 ย้วยแต่อยู่ แต่อย่าไปเล่นเลยครับแก้มค่อนข้างบาง

รอหมด GR-100 ชุดนี้ผมว่าจะลอง TOYO C1S เห็นชื่อเสียงค่อนข้างดี+ราคาไม่แพงมาก
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:44:31 »
3ST ของผมเปลี่ยนแทนยางติดรถ B250(ไม่ประทับใจอย่างว่า) รู้สึกว่า ดีกว่าเดิมเท่าตัว แต่...เจอน้ำจะดังนะ คือ วิ่งตอนน้ำฝนตกหยุดใหม่ๆ

ถ้าเทียบกับ ยางถูกๆ Deestone VincenteR302 ที่ตอนนี้ ใช้อยู่ ผมว่า ยางตัวนี้ ปกติหน้ายางแข็ง แต่แก้มนิ่ม  ดอกเหมือนพวกบริดสโตน แต่มันวิ่งแล้ว เทียบกับ B250 และ ECOPIA (ลืมไปว่าผมใช้ตัวนี้ก่อนด้วย) ผมว่า ดีสโตนตัวนี้ เสียงกระหึ่มกว่า แต่นิ่มกว่า ในยามที่ลมยางอยู่ 32นะ

ต่อมาคือ มันวิ่งตอนลุยฝนตก(หน้าฝนที่ผ่านมาชัดเจนมาก) คือ เงียบและนิ่งกว่าบริดสโตนทั้งสองรุ่น

ผมว่าตัวนี้ (vincente R302) น่าจะอยู่ในลักษณะยางนอกสายตา (แต่แข็งอ่ะ) ไปดูรีวิว หรือพวกแชร์ประสบการณ์การใช้รุ่นนี้ ในgoogle ผมว่าผลตอบรับOK นะถ้า ให้คะแนน เต็ม10 มันน่าจะได้รองจาก มิชิลิน 3ST แค่1.5คะแนน ตรงเสียงนี่แหละ แต่ได้เปรียบตรงราคา ถูกกว่าครึ่งหมื่น  ผมเลยคิดว่า ซื้อยางแบบนี้ แล้ว 3ปี 4หมื่นโลฯ เปลี่ยนละ เพราะผมใช้ยางก็ประมาณนี้ ไม่เกิน 4.5หมื่นหรือเต็มที่ก็กว่าๆ ก็เปลี่ยน น้องในหมู่บ้านก็มาขอซื้อต่อประจำ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:01:43 »

ทำไมเติมลมมากขึ้นถึงหนึบหล่ะครับ

ไม่รู้กับมันเหมือนกันครับ ผมก็งงอยู่ เติมลม 34-36 psi มันหนึบกว่าเติมสัก 30-32 psi หนึบขึ้นกว่าเดิมชัดเจนมากครับ ลองดูฮะ แปลกดี

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:26:29 »
เติมลมอ่อนๆ นอกจากจะย้วยแล้ว ยังเสี่ยงยางระเบิดจากความร้อนที่สะสมในแก้มยางด้วยนะครับ เติมตาม label ที่ประตู มันก็โอเคอยู่ครับ ถ้าคุณเช็คลมยางได้ทุกวัน แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่มีใครเช็คบ่อยขนาดนั้น เท่ากับที่คุณวิ่งอยู่ส่วนใหญ่ ลมคุณน้อยกว่าสเปคที่เขากำหนดเอาไว้ ซึ่งสมรรถนะมันก็ไม่ได้ และไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ด้วยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:44:28 »
3ST ของผมเปลี่ยนแทนยางติดรถ B250(ไม่ประทับใจอย่างว่า) รู้สึกว่า ดีกว่าเดิมเท่าตัว แต่...เจอน้ำจะดังนะ คือ วิ่งตอนน้ำฝนตกหยุดใหม่ๆ

ถ้าเทียบกับ ยางถูกๆ Deestone VincenteR302 ที่ตอนนี้ ใช้อยู่ ผมว่า ยางตัวนี้ ปกติหน้ายางแข็ง แต่แก้มนิ่ม  ดอกเหมือนพวกบริดสโตน แต่มันวิ่งแล้ว เทียบกับ B250 และ ECOPIA (ลืมไปว่าผมใช้ตัวนี้ก่อนด้วย) ผมว่า ดีสโตนตัวนี้ เสียงกระหึ่มกว่า แต่นิ่มกว่า ในยามที่ลมยางอยู่ 32นะ

ต่อมาคือ มันวิ่งตอนลุยฝนตก(หน้าฝนที่ผ่านมาชัดเจนมาก) คือ เงียบและนิ่งกว่าบริดสโตนทั้งสองรุ่น

ผมว่าตัวนี้ (vincente R302) น่าจะอยู่ในลักษณะยางนอกสายตา (แต่แข็งอ่ะ) ไปดูรีวิว หรือพวกแชร์ประสบการณ์การใช้รุ่นนี้ ในgoogle ผมว่าผลตอบรับOK นะถ้า ให้คะแนน เต็ม10 มันน่าจะได้รองจาก มิชิลิน 3ST แค่1.5คะแนน ตรงเสียงนี่แหละ แต่ได้เปรียบตรงราคา ถูกกว่าครึ่งหมื่น  ผมเลยคิดว่า ซื้อยางแบบนี้ แล้ว 3ปี 4หมื่นโลฯ เปลี่ยนละ เพราะผมใช้ยางก็ประมาณนี้ ไม่เกิน 4.5หมื่นหรือเต็มที่ก็กว่าๆ ก็เปลี่ยน น้องในหมู่บ้านก็มาขอซื้อต่อประจำ

เรื่อง R302 ล็อตเก่า Treadwear 420 เป็นแบบที่คุณ tongtom ว่าเลยครับ แต่ล็อตใหม่ Treadwear 500 คุณภาพแย่ลงเยอะมาก สภาพคล้ายๆ GR-90 ตอนดอกหมด ไม่รู้จะอธิบายยังไง

เอาเป็นว่า ใครใช้คอมฟอร์ต อยากเกาะ แต่ถ้ารู้สึกว่าเท่าไหร่ก็ไม่พอ ผมแนะนำไปพวกสปอร์ตนุ่มๆ แบบ Goodyear F1 Directional 5 จะเหมาะกว่า

ส่วนลิสต์ด้านบนที่ทุกคนว่ามา ผมถือหาง NT860 และอีกตัวที่ขอเติมเข้ามาแต่อาจจะยังไม่ได้ลองใช้กันคือ TOYO CF2 จะเกาะดีกว่า C1S แต่นุ่มไม่เท่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:45:02 »
Deestone VincenteR302 ใช่ครับใช้ดีเลยล่ะ ชุดก่อนหน้าผมใช้ตัวนี้
แต่ปัจจุบันไม่แนะนำแล้วครับ มีการเพิ่มเทรดแวร์ขึ้น กระด้างกว่าเดิม และหลุด QC เยอะมากล๊อตใหม่ๆ แก้มยางมีปัญหาครับ

ปัจจุบันใช้ MS800 บอกเลยสู้ R302 รอบก่อนไม่ได้เลย เสียงดังกว่าแข็งกว่าครับ
แต่ดูแล้วแก้มยางแข็งแรงกว่าครับ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 14:15:00 »

ไม่รู้กับมันเหมือนกันครับ ผมก็งงอยู่ เติมลม 34-36 psi มันหนึบกว่าเติมสัก 30-32 psi หนึบขึ้นกว่าเดิมชัดเจนมากครับ ลองดูฮะ แปลกดี
เหมือนกันครับใช้ GR100 เติมลมยางเกินเกาะแบบแข็งๆครับ  เติมปกติเลื่อยๆนิดหน่อย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 18:03:23 »
ใช้ C1S มาเกาะทั้งโค้งทั้งรีดน้ำดี มีจุดอ่อนที่เปลี่ยนเลนแล้วย้วยถ้าลมอ่อน แนะให้ใส่ลมซัก 33 up ครับ อาการย้วยแทบจะหายไปหมด

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 19:22:33 »
อย่าเลย comfort เกาะๆ

หา sport นิ่มๆ ไม่ดังมากจะดีกว่า ปลอดภัยกว่าครับ (ยกเว้นขับเรื่อยๆ)

เพราะผมก็เคยหาๆมาแล้ว มันไม่ได้ดีสักด้าน ขับแล้วรู้สึกแย่ ประมาณว่า ไรว่ะ นุ่มก็ไม่นุ่ม เกาะก็ไม่เกาะ เสียงก็ดัง ABS ติดประจำ ลงน้ำท้ายปัด

comfort ที่ผมเคยใช้ก็ GR90 3ST C1S

ถ้าจะลองก็แนะนำ 3ST เฟริมกว่า ยางเบาดี ช่วงล่างเบาขึ้น  C1S นุ่มกว่า แต่ยางชอบร้อง

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 19:31:58 »
confirm  3st อีกเสียง  ใช้กับ camry จะ 50,000 โลแล้ว  นุ่ม เงียบ  เกาะใช้ได้ เบรคดี

แต่ยางใหม่ๆ  ก็แพง  จะเปลี่ยนทีคิดแล้วคิดอีก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 19:38:14 »
Veuro ของ Dunlop ครับ หนึบพอๆกับพวกยางสปอร์ทเลย

ส่วนเรื่องเสียง นรกขั้น4
ความแข็ง นรกขั้น3

ไม่รู้ว่าโฆษณาได้ไงว่าเป็นยางคอมฟอร์ท
แต่ผมหลงเชื่อเพราะ..... ลายดอกของมัน

โง่ครั้งเดียวพอครับ
ปัจจุบัน ผมเป็นสาวก good year เรียบร้อยแล้ว

เกาะถนนโอเค
เสียงโอเค
นิ่มนวลเลิศเลยครับ

ผมได้เรียนรู้วิชาการมุดใหม่ๆจากยางย้วยๆแล้ว
แต่ยังไม่คมเลย  เรียนมาสามชุดแล้ว ยังมีอะไรให้ตื่นเต้นเรื่อยๆเลยครับ  สำหรับ good year

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 20:46:41 »
ปัจจุบันเพิ่งเปลี่ยน Yoko G056 มา วิ่งได้ซัก2,000 โล นุ่มสบาย ยังไม่เจอปัญหา รอหน้าฝน เดี๋ยวไปลุยน้ำ
ทางขรุขระ สบาย ยังไม่เจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 20:18:45 »
Veuro ของ Dunlop ครับ หนึบพอๆกับพวกยางสปอร์ทเลย

ส่วนเรื่องเสียง นรกขั้น4
ความแข็ง นรกขั้น3

ไม่รู้ว่าโฆษณาได้ไงว่าเป็นยางคอมฟอร์ท
แต่ผมหลงเชื่อเพราะ..... ลายดอกของมัน

โง่ครั้งเดียวพอครับ
ปัจจุบัน ผมเป็นสาวก good year เรียบร้อยแล้ว

เกาะถนนโอเค
เสียงโอเค
นิ่มนวลเลิศเลยครับ

ผมได้เรียนรู้วิชาการมุดใหม่ๆจากยางย้วยๆแล้ว
แต่ยังไม่คมเลย  เรียนมาสามชุดแล้ว ยังมีอะไรให้ตื่นเต้นเรื่อยๆเลยครับ  สำหรับ good year

รบกวนถามหน่อย goodyear รุ่นไหนครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:04:42 »
Eagle F1 Directional 18นิ้ว กับมิตซูสเปซ

สมัยวัยรุ่นผมเคยใช้ไปครั้งหนึ่ง
แต่ติดที่ตอนนู้น ยางหมดไวมาก

สิปกว่าปีได้กลับมาใช้ใหม่ ติดใจเลยครับ

เส้นที่สองกับฟรีด เป็น triple max ครับ
โดนใจอีกเช่นกัน

แต่เรื่องแบบนี้นานจิตตังจริงๆนะครับ :)

ออฟไลน์ holidayaholic

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:24:37 »
Eagle F1 Directional 18นิ้ว กับมิตซูสเปซ

สมัยวัยรุ่นผมเคยใช้ไปครั้งหนึ่ง

สิปกว่าปีได้กลับมาใช้ใหม่ ติดใจเลยครับ

เส้นที่สองกับฟรีด เป็น triple max ครับ

แต่เรื่องแบบนี้นานจิตตังจริงๆนะครับ :)

ขอบคุณครับ  ;D

เคยใช้ triplemax รู้สึกว่ามันกลางๆ ไปหมด แต่ทนดีครับ

ชุดต่อไปคงลอง f1d5 ชอบลายมากมาย  :-*

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:32:50 »

ขอบคุณครับ  ;D

เคยใช้ triplemax รู้สึกว่ามันกลางๆ ไปหมด แต่ทนดีครับ

ชุดต่อไปคงลอง f1d5 ชอบลายมากมาย  :-*

ลองดูครับ
ตอนนั้นผมอยากได้ไซ้ส์ 235/45/18 ซึ่งดันลอบก็ไม่มี
บริดโตนก็ไม่มี ไม่มีใครมีเลย

ก็เลยลองแวะไปดูร้านอีเกิ้ลแถวบ้านดู ด้วยความที่เคยฝังใจมาก่อนทั้งราคาและคุณภาพว่ามันไม่ดี

แต่พอไปถามจริงๆปรากฎว่าราคาเหลือแค่ 5500

เลยไม่ลังเลที่จะเสี่ยงดูอีกครั้ง

ปรากฎว่า ก็ไม่เลวร้ายอะไรเลย
จะมีแค่ช่วง 1000 กิโลแรกเท่านั้นครับที่ต้องรันอิน

หลังจากที่ทุกอย่างเข้าที่ คือ เงียบกว่าดันลอปทุกรุ่นทีาเคยใช้มา นุ่มกว่าเยอะ รีดน้ำไม่แพ้ดันลอป แต่ความคมจะหายไปนิดนึง ซึ่งก็รับได้ครับ

ด้วยราคานี้ ขอบสิบแปดด้วย ชื่อชั้นก็ดีกว่ายางโนเนมเยอะ เลือกไม่ผิดเลย

แต่ก็งงว่าระยะหลัง goodyear ทำยังราคาเบาๆได้ด้วยแฮะ