ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านผู้ใช้ Nissan Almera เรื่องการเดินทางระยะไกล  (อ่าน 7252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เพราะเป็นรถ Eco car ที่ใหญ่ที่สุด ผมใช้. swift eco เวลาเดินทางไกลรู้สึกเมื่อยล้ามากพอควรครับ เลยอยากทราบว่า Nissan Almera ที่เป็น Eco เหมือนกัน แต่ตัวถังใหญ่กว่า หนักกว่า เวลาเดินทางไกล เมื่อเปรียบเทียบกับ Eco car รุ่นอื่นๆ ให้ความรู้สึกผ่อนคลาย และ ลดความอ่อนล้า ได้ดีขึ้นไหมครับ เพราะผมเห็น ผู้คนใช้ Almera เดินทางไกลมากกว่า Eco car รุ่นอื่นๆมากพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมขอเทียบกับมาร์ชที่ใช้ประจำแทนนะครับ

ไม่ต่างกันมากครับ ล้าพอๆ กัน
ระหว่างมาร์ชกับอัลเมร่า น้ำหนักรถไม่ได้ต่างกันมากพอจะมีนัยยะสำหรับผมครับ
เมื่อเร็วๆ นี้ ผมขับทริป 3 วัน 1500 นิดๆ กิโล นั่งกัน 4 คน สัมภาระเต็มท้ายรถ คนขับล้าครับ แม้จะจอดพักทุก 2-3 ชั่วโมง
ผู้โดยด้านหลังแฮปปี้ เพราะมีระยะขาเหลือเยอะ แม้ข้างหน้าจะถอยเบาะจนสุดครับ ติดที่ตัวเบาะรองนั่งสั้นไปครับ
เก็บเสียงดีกว่ามาร์ชนิดนึง ถ้าขับเรื่อยๆ โอเคครับ แต่ถ้าแซงรัวๆ คนขับเหนื่อย+เครียดครับ รถไม่ได้มีกำลังมากขณะแซงที่ความเร็วสูง (แก้ได้ด้วยเกียร์ธรรมดา  ;D)

จขกท ลองดู Ciaz อีกคันก็ดีนะครับ มิติเขาใกล้ๆ กัน ตัวผมได้ลองทั้งคู่แล้ว ก็โอเคทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ล้ามากจนผมขายทิ้งเลยครับ ความใหญ่ไม่ได้ทำให้ขับสบาย ช่วงล่างตะหาก mazda 2 ขับสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าช่วงล่างย้วยขับไกลๆก็ไม่สนุกนะ

เอาง่ายๆผมขับ ซีเดียผมไปบ้านที่สุรินทร์จาก อยุธยา ว่าเหมื่อยแล้ว (เบาะมันสูง หัวผมติดหลังคาอ่ะ อยากหาวิธีทำให้มันเตี้ยๆอยู่)

ไปขับอัลติสหน้าหมูเมหือนจะสบายนะ Headroom โล่งๆ พวงมาลัยเบากว่าแต่ไม่เลยยยยย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Skyforce

เอาที่เคยขับ almera mirage ciaz yaris
    ในพิกัด ecocar สบายสุด ciaz ครับไปเรื่อยๆ ว่างยาวๆค่อยแซง ออกตัวอืดแต่พอลอยตัวก็ไม่ได้อืดอะไร รถมันเก็บเสียงดีช่วงล่างนุ่มแต่เฟิร์มไม่หลอน

แต่เท้าหนักอยากได้อีโคไปยาริสครับค่อนข้างโอเคกับอัตราเร่งอยากแซงตบลง s พอได้เหมือนกัน อนาคตไปใส่เทอร์โบ ประมาณ 70000 เหมือนรถเพื่อนผม 0-100 ได้ 8-9 วิ ขับสนุกมากบูธแบบถนอมเกียร์ 0.2-0.3

Almera อืดเป็นเรือเกลือเลยครับจะแซงทีลุ้นมาก ยิ่งใช้ภาคเหนือขึ้นเขาทีเหนื่อย และไม่ชอบนิสัยเกียร์มัน เวลารถหมดแรงเรากดคันเร่งสุดๆ มันไม่ไปต้องถอนเท้าแล้วกระทืบจมตีนใหม่ถึงไป กลัวไหลลงเขา ช่วงล่างโคลงเคลงยวบไปมา

Mirage รู้สึกมันก๊องแก๊งค์เบาๆ หลอนๆ รู้สึกไม่ปลอดภัยเวลาอยู่ในรถ รถมันเบาลอยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2016, 08:11:28 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ps000000

อัลติสหน้าแบนยังรู้สึกล้าเลยครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมใช้เดินทางขาละ750กม รวดเดียว พักแค่เข้าปั๊มกับกินข้าว มันก็เมื่อยนะ
แต่ถ้าเทียบกับคันเก่าอายุเกือบยี่สิบปี คันใหม่เหนื่อยน้อยกว่า
ถึงที่หมายยังมีแรงทำอย่างอื่นต่อ ไม่ถึงกะต้องนอนพัก
ส่วนรถที่ดีกว่านี้ ผมไม่มีครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าไม่ได้ขับสองเลนสวน ก็ไม่ล้าครับ

Almera เป็นรถที่ขับสบายต้องขับราวๆ 100-110 และไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าจะใช้ความเร็วเดินทางมากกว่านี้ แล้วชอบแบรนด์นี้ ผมแนะนำ Sylphy เหมาะกว่าครับ วิ่งเร็วประหยัดกว่าด้วย

ปล. Ciaz ก็คันไม่เล็กนะครับ ทางไกลสบายเหมือนกัน ด้านหลังโปร่งกว่าด้วย แต่ที่วางขาน้อยกว่านิดนึง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Krongbun

:) :) :) เพราะเป็นรถ Eco car ที่ใหญ่ที่สุด ผมใช้. swift eco เวลาเดินทางไกลรู้สึกเมื่อยล้ามากพอควรครับ เลยอยากทราบว่า Nissan Almera ที่เป็น Eco เหมือนกัน แต่ตัวถังใหญ่กว่า หนักกว่า เวลาเดินทางไกล เมื่อเปรียบเทียบกับ Eco car รุ่นอื่นๆ ให้ความรู้สึกผ่อนคลาย และ ลดความอ่อนล้า ได้ดีขึ้นไหมครับ เพราะผมเห็น ผู้คนใช้ Almera เดินทางไกลมากกว่า Eco car รุ่นอื่นๆมากพอสมควรเลยครับ

ลองปรับเปลี่ยนวิธีการปรับตั้งเบาะนั่งดูไหมครับ
ของผม กทม เขาค้อ 430 km 4 คน กรองทอม กีต้าร์ เต๊นท์ (ไปค่ายอาสา)
ก็พอไหวอยู่น้ะครับไม่ค่อยเมื่อ แวะห้องน้ำทีเดียว เบาะหนัง วิ่ง 120-140 (วิ่งตามรถตู้)
ผมสูง 180 เพื่อนก็สูง 180 นอกนั้นแฟนๆ ตัวเล็กๆ haahaha

ถ้าจะเปลี่ยนรถเอาขับสบายๆ ขยับไป 1500 ก็น่าจะดีขึ้นน้ะครับ
ciaz ผมเคยไปลองขับแล้วข้างในกว้างจนตกใจ แต่!! พวงมาลัยมันเบา เคยขับสวิฟ อาจจะเครียสกว่าเดิม
บางทีอาจจะมาจากควาเครียส กังวลเรื่องอัตราเร่งแซงที่ต้องกะเยอะหน่อยรึปล่าวครับ
อย่างยกตัวอย่างถ้าเจอสองเลนสวนกันแล้วรถบรรทุกเยอะนี่เครียสเลยน้ะ hahaha

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่น่าช่วยอะไรได้มากนักครับ เพราะขนาดแอคคอร์ด 2.0

คนเต็มรถ ยังล้าเลยครับ การเร่งแซงใช้สมาธิคนขับ กำลังเครื่องมาก เหนื่อย

ขับทางไกล เน้นเรื่องกำลังเครื่องยนต์จะดีกว่า ถ้างบพอไหว ขยับ ซีซี ไปไกลๆ ได้ 1.5 ก้ยังดี

ออฟไลน์ Auto

ผมว่ารถเล็ก ยังไงก็เหนื่อยล้าครับ
รถใหญ่แต่เครื่องเล็ก   ขับยังไงก็ล้าครับ 
หรือรถเล็กแต่เครื่องใหญ่ถึงแม้จะขับสนุกขึ้นแต่ก็มีเมื่อยเหมือนกัน

คือยังไงก็ต้องเอาการใช้งานให้พอดีกับรถ   แต่ถ้าใช้งานรถอะไรเราต้องยอมรับข้อด้อยของรถแต่ละรุ่น
ขนาดผมขับรถใหญ่ยอย่างฟอร์จูเนอร์ยังล้าเลยครับ    แต่ดีกว่าขับรถเล็ก  ๆ มาก   ซึ่งวิ่งทางไกลผมไม่อยากขับรถเล็ก  ๆ เลย  ยกเว้นในเมืองหาที่จอดยาก  ๆ เอารถเล็กไปสะดวกกว่า  ไม่ล้าในการขับขี่ด้วย

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าเป็นคนตัวใหญ่นั่งจะเมื่อยเป็นพิเศษหน่อยเพราะเบาะเล็กแคบไปนิด เมื่อยแขนเพราะไม่มีที่ท้าว จะท้ายกะแผงประตูนานๆก็เจ็บเพราะแข็ง
ขับยาวๆถ้าจะไม่เมื่อยหรือเหนื่อยมากต้องปรับเบาะเอนๆหน่อย ขับใจเย็นๆไล่รอบไปเรื่อยๆไม่ต้องไปเค้นหรือแซงมาก เพราะถ้ากดแบบมิดๆจะรู้สึกเหนื่อยและอึดอัดทันทีครับ เพราะไปแบบมันลอยๆอืดๆเหมือนรถบั๊มทำไงก็ไม่พุ่ง  :'(
ถ้าเป็นเทศกาลรถติดๆไปได้เรือ่ยๆแบบนี้โอเคเลย  ไม่ต่างกับรถใหญ่เท่าไร

ออฟไลน์ Krongbun

ถ้าเป็นคนตัวใหญ่นั่งจะเมื่อยเป็นพิเศษหน่อยเพราะเบาะเล็กแคบไปนิด เมื่อยแขนเพราะไม่มีที่ท้าว จะท้ายกะแผงประตูนานๆก็เจ็บเพราะแข็ง
ขับยาวๆถ้าจะไม่เมื่อยหรือเหนื่อยมากต้องปรับเบาะเอนๆหน่อย ขับใจเย็นๆไล่รอบไปเรื่อยๆไม่ต้องไปเค้นหรือแซงมาก เพราะถ้ากดแบบมิดๆจะรู้สึกเหนื่อยและอึดอัดทันทีครับ เพราะไปแบบมันลอยๆอืดๆเหมือนรถบั๊มทำไงก็ไม่พุ่ง  :'(
ถ้าเป็นเทศกาลรถติดๆไปได้เรือ่ยๆแบบนี้โอเคเลย  ไม่ต่างกับรถใหญ่เท่าไร

:o ใช่เลย พอเค้นปุ๊บ รู้สึกอึดอัดทันทีเลย มันไม่ว้าวอ่ะ  :P
ถ้าให้มันไปเรื่อยๆนี่เพลินซะแทบหลับแถมยัด Cruis ไปด้วยน้ะ โอ่ ยาวเลย
ได้พักขาบ้างลองเลือกพวกที่มี Cruis control ด้วยช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ alpha14

เพราะไปแบบมันลอยๆอืดๆเหมือนรถบั๊มทำไงก็ไม่พุ่ง  :'(

เห็นภาพเลย555

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
ของผมอัมเมร่า เกียร์ธรรมดา ไม่มีปัญหาการเดินทางไกล
กรองแผ่น K&N กล่องคันเร่งไฟฟ้า House POWER
ท่อ HKS ไส้ตรง ขับมันส์ครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
มันอยู่ที่คน มากกว่านะ รถมีส่วนเหมือนกัน แต่มันจะเริ่มจากคนขับ ที่ล้าเพราะตา รถสะเทือน รถไม่เกาะ รถโยน วิ่งทางไกล วิ่งเท่าไร ถ้าซัก120 ผมว่าเอาอยู่หมดแหละ

แต่ผมเชียร์ซิลฟี่นะ เรื่องประหยัดกว่าถ้าวิ่งทางไกล ...สบายกว่านิดนึง  ถ้าคนโดยสารขาไม่ยาวมาก ลูกยังเล็ก มาสด้า2เบนซินก็ได้ ยาวๆ ..สบายๆ

ออฟไลน์ aun014

• **
ความเห็นส่วนตัวของผมที่มีอาการปวดหลังบ้างนะครับ เท่าที่เคยขับทางไกลสำหรับผมยังไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ แต่อีโอคาร์ที่เคยขับผมชอบเบาะ Honda Brio Amaze  นะ ความรู้สึกส่วนตัวชอบมากกว่าเบาะของ City โฉมที่แล้วซะอีก --"

ออฟไลน์ momola

• **
อยู่ที่ความอดทนครับ คนข้างบ้านผมขับกระบะตอนเดียว ไม่น่าจะเกิน 75 ม้า ส่งของเชียงใหม่ ผมเคยไปคุยกันเค้า เค้าบอกเฉยๆไม่เมื่อย นานๆพักที
ถ้าให้ลุงแกมาขับอเมล้าไปเชียงใหม่ลุงแกคงบอกสบายโคตๆ

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อัลมีร่าครับ วิ่ง โขทัย - ตาคลี แทบทุกอาทิตย์ ขาละ 300 กม. สายเอเชียเส้น 126-117

ผมว่ามันสบายนะ นิ่ม เสียแค่รถมันเตี้ย กลางคืนไฟรถยกสูงค่อนข้างแทงตา

แต่การขับขี่ การนั่ง สบายแบบรถเก๋ง

มีครั้งนึงต้องเอารถอื่นไป เป็น ดีแม๊ก เดย์ไลต์ แค๊บ ยกสูง 2.5 ออโต้

ลงรถมาหลังผมแทบหัก ปวดหลังมาก เพราะเพลาหลังปิคอัพมันแข็ง ลงหลุม ลงคอสะพาน เพลาหลังดีดส่งแรงกระแทกมาถึงเบาะที่หลังพิงอยู่ ไม่ไหวเลย
เคยเอา วีโก้ 4 ประตู เพลาหลังมันก็ไม่ดีดขนาดนี้ รถแค๊บเพลาหลังต้องได้ 1 ตัน มันเลยกระแทกอย่างที่เห็น

เคยใช้รถตอนเดียว มันเตี้ยว เพลามันก็ไม่ยืดตัวยาวขนาดนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SM.

พักบ่อยขึ้นครับ ช่วยได้ และไปเรื่อยๆ ถ้ายิ่งขับเร็ว หรือขยันแซง จะยิ่งเครียด ยิ่งเหนื่อย