ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา เรื่องขายรถ ขายดาว์น  (อ่าน 2597 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kavinwat

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษา เรื่องขายรถ ขายดาว์น
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 08:40:32 »
อยากจะขอคำแนะนำ คำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกครับ

พอดีผมต้องการขายดาว์นรถ ที่เพิ่งซื้อมา 6 เดือน แต่ยังไม่สามารถเปลี่ยนสัญญาได้เพราะทางไฟแนนซ์กำหนดขั้นต่ำ 12 งวดถึงจะเปลี่ยนสัญญาได้ ผมจึงคิดจะเอาเงินไปจ่ายล่วงหน้าอีก 6 งวด แต่เนื่องจากผู้ซื้อมีงบดาว์นจำกัด ทำให้ผมไม่สามารถเอาเงินไปจ่ายล่วงหน้า แล้วเอายอดที่จ่ายล่วงหน้ามา บวกรวมกับเงินดาว์นได้  ตอนนี้ทางออกที่ผม มองเห็นคือ การ ขายดาว์น แต่ยังไม่เปลี่ยนสัญญา  ยกให้เค้าผ่อนจนครบอีก 6 เดือนแล้วนัดกันไปเปลี่ยนสัญญา  อยากจะสอบถามปรึกษาเพื่อนสมาชิกว่า

1. มีทางออกไหนที่จะแก้ปัญหาได้บ้าง
2. แล้วถ้าเกิดต้องขายในกรณียังไม่เปลี่ยสัญญา ต้องทำยังไงถึงจะ เซฟตี้ คนขายมากที่สุด ควรจะเขียนสัญญายังไง แบบไหน

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็น ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษา เรื่องขายรถ ขายดาว์น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 08:42:52 »
ต้องถามผู้มีความรู้ทางนี้ให้ดีๆนะครับ

มีหลายรายที่ทำคล้ายๆ แบบนี้แล้วผู้ซื้อมีเหตุ

ทำให้ผู้ขายปวดหัวมากทีเดียว

ออฟไลน์ Turin

Re: ขอคำปรึกษา เรื่องขายรถ ขายดาว์น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 08:50:26 »
อย่าว่าอย่างงู้นอย่างงี้เลยนะครับ ... หาคนซื้อใหม่เถอะครับ

หรือถ้าอยากขายคนนี้จริงๆ .... ให้จองกันไว้ก่อน ให้เวลา 3 เดือน 6 เดือน เอาเงินก้อนมาวาง แล้วค่อยเอารถไป+เปลี่ยนสัญญา ถ้าเค้าบอกหาเงินก้อนนี้ไม่ได้ใน 3-6 เดือน เอารถเราไปไม่เปลี่ยนสัญญา เดี๋ยวก็มีปัญหา

เอารถไปก่อนไม่เปลี่ยนสัญญางานงอกแล้วจะลำบาก

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 09:14:06 »
อย่าว่าอย่างงู้นอย่างงี้เลยนะครับ ... หาคนซื้อใหม่เถอะครับ

หรือถ้าอยากขายคนนี้จริงๆ .... ให้จองกันไว้ก่อน ให้เวลา 3 เดือน 6 เดือน เอาเงินก้อนมาวาง แล้วค่อยเอารถไป+เปลี่ยนสัญญา ถ้าเค้าบอกหาเงินก้อนนี้ไม่ได้ใน 3-6 เดือน เอารถเราไปไม่เปลี่ยนสัญญา เดี๋ยวก็มีปัญหา

เอารถไปก่อนไม่เปลี่ยนสัญญางานงอกแล้วจะลำบาก
จริง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 09:46:45 »
คงต้องให้ทางคนจะซื้อจัดการล่ะครับ
ถ้าไม่พร้อมหาคนซื้อใหม่ครับ อย่ารีบร้อน
ไม่งั้นปัญหาตามมาแน่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 10:18:53 »
เสี่ยงเกินไปที่จะทำแบบนั้น โอกาสผ่อนลมมีสูง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 12:27:51 »
1. หาคนซื้อใหม่
2. ให้เค้าหาเงินดาวน์เพิ่ม
3. เงินดาวน์ส่วนที่ขาดทำเป็นสัญญาเงินกู้ ต่อให้ผิดพลาดอย่างไรก็เสียไอ้ส่วน 6 เดือนที่เอาไปโป๊ะไม่ได้เสียรถทั้งคัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 13:33:32 »
ผมว่าเสี่ยงมากๆครับ
 6 เดือนอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
ที่สำคัญรถยังเป็นความรับผิดชอบของเราตามกฎหมาย ถ้าคนที่จะซื้อต่อไม่ใช่คนที่เราไว้ใจกันได้แบบว่าตายแทนกันได้ผมว่าเสี่ยงมากๆครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 15:08:34 »
มันเสี่ยงตรงเปลี่ยนสัญญาไม่ได้นี่แหละครับ ผมว่ายังไงผ่อนต่อไปอีกสักหกเดือนดีกว่า หรือไม่ก็เอารถไปตีเทิร์นรถใหม่ อาจจะได้น้อยแต่ก็ไม่เสี่ยง แต่ถ้าเป็นคนในครอบครัวหรือไว้ใจได้ก็เอาแบบนั้นได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 23:20:51 »
คนซื้อไม่พร้อม จะขายให้ทำไมครับ สุดท้ายไฟแนนซ์ก็ไม่ให้ด้วย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 15:18:46 »
แนะนำตามนี้ครับ
เรารู้จักผู้ซื้อ ในระดับไหนครับ เป็นญาติหรือเพื่อน ที่ไว้ใจได้ไหม ... ถ้าได้ บอกเลย คนที่กลัวน่ะ คนซื้อต้องกลัวคนขายนะครับ ไม่ใช่คนขายกลัวคนซื้อ .....

เพราะอย่าลืมว่า ถ้า ยังไม่เปลี่ยนสัญญา แล้วคนซื้อผ่อนไป 6 เดือนแล้ว ...แล้วทีนี้ คนขายเปลี่ยนใจไม่ยอมเปลี่ยนสัญญาให้นี่คนซื้อซวยกว่านะครับ ..... ดังนั้น อย่าไปคิดมากครับเราเจ้าของรถได้เปรียบ ... ถึงเวลา คนซื้อผ่อนไม่ไหว แต่สัญญายังเป็นชื่อเรา เราก็ขายคนอื่นได้ครับ ขอแค่รู้ว่ารถอยู่ไหน ใครเอาไป และทำสัญญากันไว้อีกทีครับ ...

ทีนี้สัญญา ถ้าจะให้รถเค้าไปใช้และให้เค้าผ่อน เราควรทำสัญญาซื้อขาย ตกลงกัน 2 ฝ่าย(ควรปรึกษาทนายร่วมด้วยเรื่องสัญญา) พอตกลงในสัญญาเรียบร้อยก็ ต่างฝ่ายปฏิบัติตามสัญญาครับแค่นั้น ไม่มีไรต้องกังวล ....

จริงๆคนที่กลัว ผมเคยเจอแต่คนซื้อกลัวคนขายไม่ยอมโอนให้ไม่ยอมเปลี่ยนสัญญาให้ซะมากกว่านะครับ .... ถึงเวลา 6 เดือน คนซื้อ ผ่อนให้เราแล้ว จ่ายดาวน์เราแล้ว แต่เค้าเปลี่ยนสัญญาไม่ได้เนื่องด้วยทำไฟแนนท์ไม่ฝ่าน เครดิตไม่ดี ติดบูโร ฯลฯ คนที่ซวยคือคนซื้อกลายเป็นผ่อนฟรี ดาวน์ฟรีไปนะครับ เพราะเอกสารรถยนต์ทุกชิ้นเป็นของเจ้าของกระทู้หมด คนซื้อเรียกร้องอะไรไม่ได้นะครับ (ในกรณีที่ไม่ได้ทำสัญญานะ)

ผมเคยเจอแต่ตกลงขายกันแบบนี้แหละ ผ่อนกันจนหมด พอครบ เจ้าของรถ(คนขาย)ไม่ยอมโอนให้ ร้องจะเอารถคืน คนซื้อได้แต่รถเอกสารไม่มี ก็วิ่งหาหลักฐานกันวุ่นฟ้องกันเละเทะ เจ้าของรถเดิม แจ้งความด้วยว่า คนซื้อขโมยรถไป ว่ากันตามกฏหมายคือคนซื้อต้องคืนรถ เพราะไม่มีเอกสารสัญญาตกลงใดๆกับคนขายเลย สุดท้าย ประนอมกัน เจ้าของรถเดิมเรียก อีก1 แสน แล้วจะโอนให้ ...สุดช้ำครับ ....