ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดกล้องหลัง(dashcam) แต่สายสั้นไป ลากไปเสียบที่จุดบุหรี่ไม่ถึง จะทำยังไงครับ  (อ่าน 2794 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
จะติดกล้องหลัง ( เป็น dashcam ที่ติดตรงกระจกบานหลัง  ไม่ใช่กล้องที่เอาไว้ใช้ตอนถอยรถ ) ครับ
ตอนนี้มี กล้องหน้า อยุ่แล้ว อยากจะเพิ่ม กล้องหลัง เข้าไป 
...ที่ร้านแนะนำว่า ให้ซื้อรุ่นที่มีกล้อง หน้า&หลัง ที่เป็นเซ็ทเดียวกันไปเลย 
เพราะถ้าติดกล้องแยกหน้าหลัง สายกล้องหลัง มันจะยาวไม่พอครับ ลากไปเสียบไม่ถึงที่จุดบุหรี่หน้ารถ

เลยอยากถามพี่ๆว่า มันมีวิธีที่ทำให้สายกล้องหลังต่อยาวไปถึงที่จุดบุหรี่หน้ารถมั้ยครับ
หรือว่าควรซื้อกล้องหน้า&หลัง ที่เป้นเซ็ทเดียวกันไปเลย

ขอบคุณครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
มี 3 วิธี

1. ตัด-ต่อสาย
2. เพิ่มช่องจ่ายไฟพ่วงด้านหลัง
3. ซื้อสำเร็จทั้งชุด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ nuntapon.s

ควรซื้อแบบที่เป็นหน้าหลังเป็นเซ็ทเดียวกันครับ  ไฟล์ภาพที่ได้จะซิงน์กันพอดี  ถ้าเอากล้องหน้าอีกตัวไปติดด้านหลังเวลาใช้เป็นหลักฐานเวลาเกิดอุบัติเหตุเช่น โดนชนท้ายกระเด็นไปชนคันหน้า  เด๋วจะกลายเป็นว่าเอาภาพมาใช้ประโยชน์ไม่ได้เพราะ time stampมันไม่ตรงกัน

แต่ถ้าจะทำก็ใช้วิธีต่อปลั๊กพ่วงจากที่เขี่ยบุรี่หน้ารถมาไว้ที่กล่องเก็บของตรงที่ท้าวแขนครับแล้วค่อยเดินสายจากทั้งกล้องหน้าและกล้องหลังมาเสียบ  ผมก็ทำแบบนี้เพราะไม่ชอบให้มีอะไรเกะกะบริเวณคอนโซลกลาง

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member

ออฟไลน์ Smith686

Re: จะติดกล้องหลัง(dashcam) แต่สายสั้นไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 14:23:45 »
      ให้ร้านที่ติดตั้งเครื่องเสียงติดให้ครับ เขามีสายไฟยาวๆ และซ่อนสายไฟไว้ใต้ฝ้าหลังคาด้วย ดูไม่รุงรัง  ถ้าจะให้ดีต่อเข้ากับแบตเตอรี่เลยจะดูเรียบร้อย สวยงามกว่า

ออฟไลน์ Newhang

ทำได้ แต่แนะนำที่เป็นเซ็ตเดียวกันดีกว่า