ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว รถดังในตำนานมาสด้า โครโนส 626 ห้าประตู 16 ปียังสวยไม่สร่าง  (อ่าน 85890 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
รถรุ่นนี้ผมชอบครับ มีเพื่อนเคยใช้รถรุ่นนี้เป็นตัว 4 ประตู
ขานั้นก็ลง KL-ZE เหมือนกัน ซึ่งมีอัตราเร่งดีทีเดียว
แต่ถ้าคิดจะวาง ควรเตรียมงบไว้เติมน้ำมันเยอะๆ ด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
Re: รีวิว รถดังในตำนานมาสด้า โครโนส 626 ห้าปร&
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:20:00 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ผมเคยขับของญาติ
รู้สึกว่า ช่วงล่างและ อัตตราเร่งไม่ได้น้อยหน้ารถรุ่นใหม่ๆเลยนะครับ
สำหรับตัว 5ประตู ยิ่งเอาไปดมแก๊ส ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำมันกันเลยทีเดียว เหยียบกันกระจาย
ปล.รถคันดังกล่าว ปัจจุบันเครื่องได้ลาโลกไปแล้ว เนื่องจาก ดมแก๊สมากว่า5ปี  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 09:24:26 โดย elixer »

ออฟไลน์ PREM

Mazda 626 นี่เป็นรถที่พ่อกับแม่ผมชอบมาก โดยเฉพาะเจ้า Cronos แต่ตอนมันออกใหม่ๆ ราคาแพง ไม่มีตังค์ซื้อ
จนถึงตอนนี้แม่ผมยังชื่นชมมันอยู่เลยว่ามันดูสวย ยังร่วมสมัยอยู่

ขอบคุณที่ทำรีวิวให้ได้ชมกันครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
เป็นรถที่มีความทรงจำด้วยสมัยเรียนครับ

รถแปดแสนที่มี ABS มีแอร์ สวิงอัตโนมัติ  ช่วงล่างขั้นเทพในสมัยนั้น

เสาอากาศขึ้นลงได้เวลาเปิดวิทยุ ถึงแม้สายพานพลาสติกจะขาดง่าย และแพงบรรลัย

ห้องโดยสารด้านหน้านั่งสบายใช้ได้ แต่ด้านหลังแคบมาก  ที่เก็บของด้านท้ายใหญ่จนรถรุ่นหลังต้องอาย

ผมเห็นด้วยกับคำว่าสวยไม่สร่างครับ  ;D

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
ทรงสวยครับ ดูได้นาน 

อยากมีไว้ใช้สักคัน แต่ก็กลัวเรื่องอะไหล่ เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดนี่แหละ

ที่ผมชอบก็มี  แลนติส โครโนส อัลติม่า

(ปะมาณ 15 ปีขึ้นไป)  :D

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
หนึ่งในรุ่นโปรดที่อยากได้ แต่หลังๆมา เหมือนจะหาสภาพดีๆยากจริงๆครับ เฮ้อ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review  :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ choomodify

เคยมีใช้อยู่เหมือนกันแต่ต้องขายออกไป เพราะมันเก่าซ่อมไม่ไหวแล้ว ด้านสมรรถนะ เครื่อง 2.0 115 แรงม้าดูเหมือนจะไม่แรง แต่ขอบอกว่าอัตราเร่งกับอัตราทดเกียร์จี๊ดมากๆๆ  ภายในห้องโดยสารก็ออกแบบมาได้นั่งสบายสุดๆครับ เบาะโอบกระชับทุกตำแหน่ง ทีเด็ดสุดของรุ่นนี้อยู่ที่ช่วงล่างและการควบคุม มันเป็นอะไรที่จะหาไม่ได้ง่ายๆกับรถบ้านๆที่ขายอยู่ในปัจจุบัน ช่วงล่างหน้าตาบ้านๆไม่มีกลไกลซับซ้อนแต่ตอบสนองการขับขี่และการควบคุมได้อย่างสมบูรณ์แบบมากๆครับ ที่สำคัญให้ความนุ่มนวลชวนหลับตลอดการเดินทางเลย  ทุกวันนี้ยังเสียดายไม่หายเลยที่ต้องขายออกไป สักวันถ้าเจอรถสภาพดีๆ ก็ว่าจะหามาบูรณะให้เหมือนใหม่ที่สุดครับ  ตอนนี้ทนขับ TEANA ไปก่อนละกานน