ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใช้ 320d iconic ติดตั้งระบบมองกล้องหลัง และระบบเครื่องเสียงไหมครับ  (อ่าน 9362 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
1  ที่ให้มาเป็นแบบไม่มีกล้องมองหลัง มีท่านใดท่านเอาไปติดเพิ่ม ไหมครับ

หากว่าเอาไปติดตั้งเพิ่มเติม มีผลต่อ BSi หรือไม่อย่างไรครับ รวมทั้งระบบเครื่องเสียงประเภทเพิ่มเติมด้วยครับ

และร้านที่ทำเขาต้องดัดแปลงอะไรไหมครับ มีท่านใดทำแนะนำด้วยครับ

2  แล้วเซนเซอร์ด้านหน้า เราสามารถ นำไปติดตั้งเพิ่มเติมได้ไหมครับให้เหมือนกับระบบที่ไม่ได้โดนตัดอ่ะครับ

3  ฟิล์มใสกันรอย กันชนหน้า ไฟหน้า ฝากระโปรงหน้า ใช้ไปนาน ๆ มันจะเหลือง สีจะเท่ากันทั้งคันไหมครับ
แล้วเนื้อฟิล์มมันหนามากไหมครับ

4 อันนี้สงสัยครับ หากเราจองปีนี้ 2559 ได้รับรถ  ปี 2560 เราจะยังได้ BSI and Warranty 6 ปี หรือไม่ครับ
ถามเซลล์บอกว่าต้องรับรถปีนี้ 2559 จึงจะได้ 6 ปี แต่ถ้า จองปีนี้แต่รับรถปีหน้า ได้ 5 ปี  ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

5 แต่งอย่างไร ไม่ให้กระทบขาด BSI ครับ จริงแค่ ล้อยาง สปริง(ได้ไหม)

ทั้งหมดที่เรียนถามมีท่านใดทำและแนะนำด้วยครับ----------------ขอบคุณครับมาก-----------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 20:46:21 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ข้อ 1 ผมเห็นมีคนไปทำมานะทำได้ ในนี้แหละ ผมไปถามเค้ามาเหมือนกัน มีผลต่อ Warranty แน่นอนคับ แต่ Bsi ไม่น่ามี
ข้อ 2 น่าจะได้นะผมว่า แต่คงต้องเจาะกันชน เลือกร้านดีๆ ละกันคับ
ข้อ 3 ไม่เคยติดอันนี้ไม่ทราบจิงๆ
ข้อ 4 อันนี้ไม่แน่ใจ แต่คิดว่าจริงนะคับ
ข้อ 5 ผมเคยทำมาหมดแล้ว ไม่โดนอะไรเลยคับ หรือเพราะของผมไม่ได้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับช่วงล่างด้วย เลยไม่มีผลอะไรเลย จนตอนนี้รถขายไปแล้วด้วย

ออฟไลน์ caton

ข้อ 1 ทำได้ มีผลต่อ Warranty แน่นอนคับ (BSI เป็นเรื่องเกี่ยวกับการบำรุงรักษานะครับแยกกับการรับประกันตัวรถ) ส่วนลำโพงมีของ Focal ครับ  ที่ตรงรุ่นเลย แค่ถอดขั้วมาเสียบ
ข้อ 2 น่าจะได้ ต้องเจาะกันชน มีผลต่อ Warranty แน่นอนคับเพราะไปยุ่งกับระบบไฟฟ้า และตัวบอดี้รถ ทางที่ดีถ้าจะเจาะเล็งให้ตรงกับรุ่นที่มีนะครับ เพื่อจะได้ไม่มีปัญหาเวลาเครมกันชนแล้วช่องเสียบเซนเซอร์ไม่ตรงกัน
ข้อ 3 ไม่เท่ากันครับ ยิ่งรถสีขาวยิ่งเห็นชัด
ข้อ 4 ไม่ทราบครับ
ข้อ 5 ล้อยางไม่น่่ามีปัญหา แต่ถ้าทำช่วงล่างนี่มีแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2016, 00:36:10 โดย caton »
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ arte

ตอนแรกก็คิดว่าจะติดจอแอนดรอย กับ กล้องหลัง ทีวีดิจิตอล ทำได้หลายอย่างดี เหมือนมือถือทุกอย่าง(เออ แต่มือถือก็มีอยู่แล้วหนิ) แต่เอาเข้าจริงจะได้ใช้หรือเปล่า ราคา 35k up นี่ราคาจอ อย่างเดียวไม่รวม กล้องหน้า หลัง ทีวี ตัดสินใจไม่ดีกว่า เดี่ยวผิด concept 320d ต้นทุนต่ำ ถ้าจะ upgrade ระบบเสียงผมกะว่าจะเปลี่ยนแค่ลำโพงคู่หน้าของ focal แล้วปิดลำโพงหลัง เหมือนลำโพงบ้านเลย ก่อนหน้านี้ก็เล่นลำโพง focal มาก่อนติดใจ อีกอย่างเครื่องเสียงเดิมเล่น file res ได้เสียงใช้ได้เลย เสียบ HDD เปลี่ยนแค่ลำโพงคู่หน้าน่าจะพอแล้วครับสำหรับผม แต่คาใจรับคลื่นวิทยุแย่มาก civic 05 คันเก่ายังดีกว่าเลย เรื่อง bsi ร้านบอกไม่โดนเพราะ มี socket เสียบโดยไม่ต้องตัดสาย และ bsi เรื่องเปลี่ยน mag bsi ยังอยู่ครับถ้าไม่มีการใช้แหวนหรือสเปเซอร์เสริม รอง ส่วน สปริง โช๊ค ถ้าไม่ใช่จากศูนย์โดนแน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2016, 08:49:13 โดย arte »

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
เรื่องกล้องมองหลังผมเห็นที่0 german auto มีรับติดอยู่นะครับ ไม่มีผลกับbsi เพราะเป็นaccessories ของ bmw
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ chaithawat

ติดข้างนอกเสี่ยงหลุดเรื่องระบบไฟนะครับ วันดีคืนดีจอขึ้นเป็นเส้นแบบเคส e90 ที่ผ่านมาจอมันเสื่อมตามปกติแต่เจ้าของดันไปติดออฟชั่นเพิ่ม ศูนย์ปฏิเสธความรับผิดชอบอ้างว่าเป็นการดัดแปลงแก้ไขในอุปกรณ์ส่วนควบของรถจากโรงงาน 
สรุปเปลี่ยนจอเองจ่ายไปสามหมื่นกว่า  :'(
ผมจะติดเครื่องเสียงชุดใหญ่ก็เคยถามเค้าไปก็ได้เหตุผลเดียวกันกับที่ว่ามา ก็เลยต้องเบรคไว้ก่อน ทุกวันนี้ทำแค่เล็กๆแอบทำแค่พาวเวอร์แอมป์ซ่อนไว้ท้ายรถ กับลำโพงในแผงซึ่งมองไม่เห็นถ้ามีปัญหาระบบไฟค่อยสลับกลับไปง่ายนิดเดียว

ขอบคุณครับ
คุณMystogaN  1 จะลองถาม 0 ดู ถ้าหากมีผลต่อ warranty ผมคงผ่าน

คุณcaton 1ถ้ามีผลต่อ warranty คงผ่าน ส่วนเครื่องเสียงคงเอาพอเท่าที่ทำได้โดยไม่ยุ่งกับระบบ
2 มีผลต่อระบบ คงผ่าน

คุณarte 1 ถ้าหากจะทำคงทำแค่เท่าที่ทำได้อย่างที่บอกล่ะครับอาจจะแค่เปลี่ยนลำโพง

คุณgolfieboy มีร้านข้างนอกแนะนำไหมครับ หรือว่าต้องทำที่ 0 เดี๋ยวผมจะลองถามที่0 ที่ออกรถดูครับเพราะถ้าเป็น accessories
คงจะมีอยู่ทุก 0

คุณchaithawat  หากเปลี่ยนเล็ก ๆ น้อยๆ ตามที่กล่าวมาน่าจะพอทำได้

สรุป อันไหนทำได้ ไม่ได้ ก่อนทำผมคิดว่าจะถาม 0 ที่ออกรถดูก่อนจะได้ไม่ทะเลาะกัรภายหลัง

ส่วนล้อ ยาง อันนี้คงเป็นอันอันแรกที่ ต้อง เปลียน สปริงโช้ค คิดดูก่อน

สงสัยท่านที่แต่งเต็มๆ ทั้งช่วงล่าง ภายนอก ใน เครื่อง คงจะไม่ค่อยซีเรียส เรื่องเหล่านี่หรือมีอะไรนอกเหนือจากนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ demo2

กล้องบันทึกภาพหน้าหลังของแท้BMW ไม่หลุด BSI ราคา 19000 แพงเอาเรื่อง แต่งานเนี๊ยบดีครับ ถ้าเป็นกล้องถอยหลังของศูนย์ไม่ทราบราคาครับผม

ขอบคุณครับคุณdemo2 มีอะไรเพิ่มเติมไหมครับ

กล้องถอย 56,000.- ครับ ราคาโปรที่เคยได้ประมาณ 47,000 ไม่รวมค่าติดตั้ง
ทีนี่ที่ผมไม่แน่ใจว่ามันเข้ากะจอเล็กและ Interface ของ Iconic ได้รึป่าว
 ถ้าต้องแปลงจออีกก็เรื่องยาวครับ
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ขอบคุณครับคุณcaton  กล้องถอยหลัง กับ กล้องบันทึกภาพหน้าหลัง ไม่ใช่อันเดียวกันเหรอครับ

คือผมมีความต้องการแค่ใช้กล้องส่อง เวลาถอยหลัง เข้าเกียร์แล้ว แล้วมองเห็น สิ่งกีดขวาง ด้านหลังอ่ะครับ

อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ ครับ  :'(   

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าติดไปแล้วระบบไฟรวนละครับ...ศูนย์จะปฏิเสธการซ่อมมั้ย       

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ขอบคุณครับคุณcaton  กล้องถอยหลัง กับ กล้องบันทึกภาพหน้าหลัง ไม่ใช่อันเดียวกันเหรอครับ

คือผมมีความต้องการแค่ใช้กล้องส่อง เวลาถอยหลัง เข้าเกียร์แล้ว แล้วมองเห็น สิ่งกีดขวาง ด้านหลังอ่ะครับ

คนละอันกันครับ กล้องช่วยมองเวลาถอยหลัง ประมาณ50000กว่าๆ
กล้องบันทึกภาพหน้ารถเวลาเกิดอุบัติเหตุประมาณ 20000 บาทครับ เป็นของ genuine bmw accessories ครับ ไม่มีผลกับ bsi

2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

กล้องบันทึกจะมีหน้าและหลัง ตัวหน้าจะติดใต้กระจกมองหลัง ส่วนตัวหลังจะติดที่หลังคาใต้ไฟเบรคตรงกลาง ครับ รถผมก็ติดอยู่ ราคาที่ 0 ก็ประมาณ 19,000.-

ส่วนกล้องถอยอันนี้ติดเหนือป้ายทะเบียนด้านหลังครับ เวลาแสดงผลจะโชว์ที่จอ Idrive ตอนที่เราเข้าเกียร์ถอย
พร้อมเส้นแนวเลี้ยวกับเซนเซอร์บอกระยะมาพร้อมกันครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ;D :D

ออฟไลน์ TorTy

1  ที่ให้มาเป็นแบบไม่มีกล้องมองหลัง มีท่านใดท่านเอาไปติดเพิ่ม ไหมครับ

หากว่าเอาไปติดตั้งเพิ่มเติม มีผลต่อ BSi หรือไม่อย่างไรครับ รวมทั้งระบบเครื่องเสียงประเภทเพิ่มเติมด้วยครับ

และร้านที่ทำเขาต้องดัดแปลงอะไรไหมครับ มีท่านใดทำแนะนำด้วยครับ

2  แล้วเซนเซอร์ด้านหน้า เราสามารถ นำไปติดตั้งเพิ่มเติมได้ไหมครับให้เหมือนกับระบบที่ไม่ได้โดนตัดอ่ะครับ

3  ฟิล์มใสกันรอย กันชนหน้า ไฟหน้า ฝากระโปรงหน้า ใช้ไปนาน ๆ มันจะเหลือง สีจะเท่ากันทั้งคันไหมครับ
แล้วเนื้อฟิล์มมันหนามากไหมครับ

4 อันนี้สงสัยครับ หากเราจองปีนี้ 2559 ได้รับรถ  ปี 2560 เราจะยังได้ BSI and Warranty 6 ปี หรือไม่ครับ
ถามเซลล์บอกว่าต้องรับรถปีนี้ 2559 จึงจะได้ 6 ปี แต่ถ้า จองปีนี้แต่รับรถปีหน้า ได้ 5 ปี  ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

5 แต่งอย่างไร ไม่ให้กระทบขาด BSI ครับ จริงแค่ ล้อยาง สปริง(ได้ไหม)

ทั้งหมดที่เรียนถามมีท่านใดทำและแนะนำด้วยครับ----------------ขอบคุณครับมาก-----------------------

1.มีแบบครงรุ่นติดกล้องตรงรุ่นเพิ่มได้ครับร้านรับทำลองหาดูมีไม่กี่ร้านที่ทำครับเปลี่ยนเป็นจอใหญ่ได้ไม่มีการตัดต่อสายไฟ

2.ถ้าเอาแบบของศูนย์เลยผมว่าเปลืองเงินเปล่าๆย่าไปสนใจเลยครับรถคันนิดเดียวมีกล้องหลังก็โอเคแล้ว

3.ฟิล์มที่ทำมาเพื่อกันหินกันเศษวัสดุมีหลายยี่ห้อครับลองสอบถาม wrapsociety ดูเทียบดูหลายๆร้านผมติดที่นี่คันเก่าสุดที่ติดไฟหน้ากับตัดหมอกกระจกบานหน้า 4 ปีกว่าๆยังดีอยู่ครับ
ถ้าตากแดดบ่อยๆแดดแรงๆอายุการใช้งานก็จะสั้นลง

4.ต้องสอบถามดูละครับเป็นโปรพิเศษผมเลยไม่ทราบข้อมูลเลย

5.แต่งของศูนย์ครับหมดปัญหา ล้อดูช่วงมีโปรราคาจะถูกกว่าเดิมเยอะแต่ล้อนี่ไม่ซีเรียสนะครับถ้าร้านข้างนอกถูกกว่าก็เปลี่ยนได้เลยมีหลายเจ้าแต่งบีเอ็ม

ขอบคุณมากครับคุณ TorTy ผมคงทำแค่เพิ่มกล้องมองหลัง เวลาถอย  ลำโพง

ฟิล์มใสติดฝากระโปรงหน้า กันชนหน้า ล้อก็อปปี้ ขอบ19 เพราะตั้งใจ

ว่าจะเปลี่ยนพร้อมเปลี่ยนยาง( 2 ปี)  จะได้ไม่เสียดาย