ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีที่เก็บจากรถยนต์นั่ง(รถตู้) ที่เกิน 10 ที่นั่งขึ้นไป เก็บในอัตราเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 4418 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
คือ ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วครับ

ว่าอัตราภาษีสรรพสามิต ของรถตู้ พวก Hyundai H1 / Kia Carnival / Nissan Urvan / Toyota Hiace ทุกรูปแบบ

เก็บอยู่ในอัตราเท่าไหร่ครับ

ไปค้นมาไม่เจอข้อมูลอะไรเลย มีแต่รู้ว่า rate ภาษีปกติ คือ 50% แต่จะมีข้อยกเว้น ให้ได้ภาษีพิเศษต่างๆ ตามสัดส่วน เช่น Eco car 14% กระบะ 3-12% แต่กับรถตู้ไม่มี เพราะภาษีมีเขียนยกเว้นให้พวกรถยนต์นั่งไม่เกิน 10 ที่นั่งครับ

อีกอย่าง ผมสงสัยว่า ทำไมรถตู้ส่วนมากถึงเป็นรถนำเข้า เพิ่งจะมี Hiace มาประกอบบ้านเมื่อไม่นานมานี้ ก่อนหน้านำเข้าจาก มาเลย์ ส่วน ฮุนได เดิมนำเข้าจากเกาหลี ตอนนี้นำเข้าจาก อินโด ครับ

รบกวนทุกท่านช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
รู้สึกจะคิดตามน้ำหนักนะครับ แต่ถ้าจดเชิงพานิชย์ก็จะแพงเข้าไปอีก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD