ผู้เขียน หัวข้อ: scirocco vs. volvo c30  (อ่าน 10390 ครั้ง)

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
scirocco vs. volvo c30
« เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 22:11:12 »
ขอทราบข้อมูลเกียวกับสองตัวนี้หน่อยครับ   ดีเเค่ไหน?  ค่าซ่อมเเละการดูเเลของสองตัวนี้เเพงเเละยุ่งยากกว่า bmw เเละ benz เปล่าครับ?   

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
Re: scirocco vs. volvo c30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 23:35:32 »
ถ้ามองดูจากการออกแบบ Scirocco คือความแปลกใหม่ที่สุดยอดจาก Volk แต่ถ้าเอาจริงๆผมจะไปหา Golf GTI, ส่วน C30 ผมว่าตัวรถมันยังมองดูขัดหูขัดตาอยู่
เรื่องสรรมถนะและการขับขี่ผมแนะนำต้องไปลองด้วยตัวเองเลยครับเพราะมาตราฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ถ้าเป็นผมจะเลือก Scirocco เทียบง่ายๆ เครื่อง 2.0 อัดTurbo 200PS กับ C30 2.0 N/A 145PS

ส่วนเรื่องค่าดูแลรักษาของสองตัวนี้จริงๆแล้วจะน้อยกว่าพวก Benz กับ BMW อีก เพราะค่าอะไหล่มันถูกกว่า แต่จะเสียเปรียบเรื่องของศูนย์บริการที่น่าจะต้องใช้ความสามารถส่วนบุคคลเข้ามาช่วยในการดูแลรักษารถของเราด้วยครับ จะไว้วางใจศูนย์อย่างเดียวไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2010, 23:40:10 โดย Peth »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 23:41:03 »
จากกระทู้นั้นใช่มั้ยครับ เลือกสองตัวหรือครับ?
ผมมั่นใจใน vovlo มากกว่านะ (เรื่องศูนย์บริการ)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 23:47:25 »
ในหน้า User Review มีคุณ sirisak_ac118 ทำไว้ให้อ่านที่นี่ครับ สำหรับ Scirocco
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2198.0

ผมยังไม่เคยได้ลองขับทั้งสองรุ่น เคยแต่นั่ง C30 ไปกับ J!MMY และเอาก้นไปหย่อนใน Scirocco ในมอเตอร์โชว์
คงบอกอะไรไม่ได้นอกจากว่าผมชอบเบาะนั่งที่แสนจะ Friendly และภายในที่มีสไตล์ล้ำยุคแบบเป็นกันเอง
ของ C30 ส่วน Scirocco นั้นผมว่ามันมืด ทึมและรัดกุม คันนึงเหมือนขับเจ็ทส่วนตัว คันนึงเหมือนขับเครื่องบินรบ

ส่วนภายนอก ผมไม่ชอบทั้งคู่.. คันนึงดูหวานไป ส่วนอีกคันก็พยายามจะเป็นนักรบมากไป

ถ้าต้องหลับตาซื้อ ผมแทงข้าง Scirocco ด้วยเหตุผลเดียวคือเครื่องยนต์ TSi ของมันที่ชาว The Coup ได้ไปลองมา
ก็มาจิ้มผมตลอดว่า "คันนี้พี่ต้องลองขับให้ได้เลยนา" โดยนิสัยผมเป็นคนชอบรถที่เร็ว ดังนั้นอัตราเร่งรถรุ่นนี้
ไม่น่าจะใช่อะไรที่ธรรมดา

ส่วน C30 นั้นผมเคยสัมผัสตัว 2.4 ลิตรที่จิมมี่ลองให้ดู อัตราเร่งถือว่าไว แต่ว่าไวแบบรถบ้านธรรมดา สิ่งที่ดีคือเสียงเครื่องเพราะ นอกนั้นธรรมดาครับ

ถ้าต้องเลือกระหว่างสองคันนี้ ผมไม่เอาทั้งคู่ ขอ Golf GTi ดีกว่า อย่างน้อยผมรู้สึกว่ามันน่าจะเป็นรถที่สนุกกับสมรรถณะได้
และยังขับไปทำงานได้ ไปเที่ยวพาเพื่อนไปสี่คนได้ ..อยากขับมาก ยังไม่เคยขับ มีใครจะบริจาคบ้างไหม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 00:18:04 »
ถ้าให้ผมเลือก ขอเลือก

(ถ้ายังไม่เก็ทมุขผม ตาคนในรูปนี่มันชื่อ Paptimus Scirocco เป็นตัวโกงจากการ์ตูนเรื่อง Mobile Suit Zeta Gundam ครับ)

อย่างไรก็ตาม ลองขับดูครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 00:43:40 »
ถ้าเลือกด้วยอารมณ์ ผมเลือก  Scirocco  เพราะแรงกว่า สวยกว่า เท่กว่า

ถ้าเลือกด้วยเหตุผล ผมเลือก C30 ศูนย์ไว้ใจได้มากกว่า อะไหล่มีเยอะกว่า มีรับประกัน5ปี ซึ่งคุณไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่มเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ chaiyatatoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 07:39:08 »
แนะนำให้ไปลองชับScirocco ที่ศูนย์รามอินทรา http://www.volk-raminthra.com
ผมเดินเข้าดูเล่นๆ ขอเค้าลอง GTI เค้าก็ยินดีให้ลองครับ ตัวที่ผมลองมีเกียร์ DSG ด้วย
เคยใช้ Volvo S60 อยู่ 5 ปี บอกได้ว่า Volvo สมัยใหม่มัน reliability ดี ไม่จุกจิกครับ
แต่ผมรับรอง ถ้าไปลอง GTI แล้ว ไม่น่ากลับมามอง C30ครับ ขับสนุกกว่ากันเยอะ ทั้งกำลัง, เสียง, การเปลี่ยนเกียร์, ช่วงล่าง, ความรู้สึกจากพวงมาลัย
ผมเชียร์ทั้ง Scirocco แและ GTI ผมว่า2ตัวนี้มันรถsport ส่วนC30เป็นรถ3ประตูธรรมดา
AutoCar review C30 ให้ 3 1/2 ดาว Scirocco ให้ 4.5 ดาว GTI ให้ 4 ดาว จากเต็ม 5 ดาวครับ http://www.autocar.co.uk/volkswagen/scirocco/

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 08:44:43 »
ผมเลือกsciroccoแน่นอนครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 16:12:37 »
จากกระทู้นั้นใช่มั้ยครับ เลือกสองตัวหรือครับ?
ผมมั่นใจใน vovlo มากกว่านะ (เรื่องศูนย์บริการ)
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 21:06:26 »
ขอบคุณมากนะครับ  เเ้ล้วสองตัวนี้เมืองไทยมี diesel เปล่าครับ?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 21:55:17 »
ไม่มีทั้งคู่ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 00:50:59 »
แนะนำให้ไปลองชับScirocco ที่ศูนย์รามอินทรา http://www.volk-raminthra.com
ผมเดินเข้าดูเล่นๆ ขอเค้าลอง GTI เค้าก็ยินดีให้ลองครับ ตัวที่ผมลองมีเกียร์ DSG ด้วย
เคยใช้ Volvo S60 อยู่ 5 ปี บอกได้ว่า Volvo สมัยใหม่มัน reliability ดี ไม่จุกจิกครับ
แต่ผมรับรอง ถ้าไปลอง GTI แล้ว ไม่น่ากลับมามอง C30ครับ ขับสนุกกว่ากันเยอะ ทั้งกำลัง, เสียง, การเปลี่ยนเกียร์, ช่วงล่าง, ความรู้สึกจากพวงมาลัย
ผมเชียร์ทั้ง Scirocco แและ GTI ผมว่า2ตัวนี้มันรถsport ส่วนC30เป็นรถ3ประตูธรรมดา
AutoCar review C30 ให้ 3 1/2 ดาว Scirocco ให้ 4.5 ดาว GTI ให้ 4 ดาว จากเต็ม 5 ดาวครับ http://www.autocar.co.uk/volkswagen/scirocco/

ก็ศูนย์แห่งนี้ละครับ ที่ปฏิเสธ เรา ในวันเสาร์ เมื่อสัก ไม่กี่สัปดาห์ก่อน
แค่ตั้งใจจะไปทำความรู้จัก ตามที่มีผู้ใหญ่ใจดี เกริ่นกับอีกฝ่ายหนึ่งไว้
พอไปถึง ดันไปเจอ ผู้จัดการโชว์รูม ที่มองด้วยสายตา "เหยียดหยาม"

ซึ่งผมเสียความรู้สึกมากๆ
แต่พวกเขาก็คงไม่ค่อยจะแคร์อะไรผมเท่าไหร่ และผมไม่สนใจหรือแยแสด้วยว่าเขาจะแคร์หรือไม่

แต่ที่แน่ๆ

ผมจะไม่ไปเหยียบที่นั่นอีก !

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 03:06:03 »
ก็ถ้าเขาได้เห็นว่าคุณจิมเคยขับและรีวิวรถอะไรบ้าง เค้าคงจะสำนึกผิดที่ทำแบบนั้นไปนะครับ

ส่วนความเห็นผม
1. สิ่งที่ volvo c30 เหนือกว่ามากๆก็คือเรื่องการบริการหลังการขาย
   เครื่องของ c30 เป็นรุ่น T5 อาจจะเปรียบเทียบกับ GTi ได้เหมาะสมกว่านี้

2. ขายราคาตก เหมือนๆกัน ตกมากด้วยกันทั้งคู่ครับ
    ตัว C30, GTi mk5 มือสองประมาณ 1.8 ล้านยังไม่มีใครสนใจเลย ปล่อยยากมาก
    Scirocco เคยเห็นมือสอง ขับมา 6000 กิโลเมตรเหลือ 2.2 ล้าน

3. การซ่อมบำรุงในอนาคตของ VW ดูจะสูงกว่าและหาอู่ชำนาญได้น้อยกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2010, 03:08:33 โดย ลูกหมูบอย »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 17:03:24 »
อ่านแล้วนึกถึงอาผมเลยอ่ะ เอิ๊ก

แฟนอาซื้อ C30ให้ แต่อายังชอบ Lupoคันเดิมอยู่ แฟนเขาก็เลยถอดแบตLupo ออกซะเลย คราวนี้อาเลยต้องขับC30อย่างเดียว=='

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 23:06:17 »
ตอนแรกเพื่อนผมก็มอง 2 ตัวนี้ สุดท้ายตัดใจเอา Scirocco มา แล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆ ลงตัวทุกอย่าง เสียแต่เรื่องของวิศัยทัศมองยากนิดหน่อย

C30 มัน 2.4 ธรรมดาๆนี่ครับ ยังไงก็ขับไม่มันส์เท่า 2.0 turbo ของ scirocco หรอกครับ แล้วGTi ยิ่งเทียบไม่ได้ใหญ่เพราะผมลองเองเลยมันดุดันกว่า Scirocco ซะอีก

แต่ที่น่าเป็นห่วงอยู่ก็คือ ศูนย์บริการที่เพื่อนผมก็ยอมรับว่ายังไม่ประทับใจเท่าไหร่ แต่พอมองไป Volvo พ่อมันเอียงหน้าหนีเลย เพราะเค้าเคยใช้มาก่อน อะไหล่แพงมากๆ คนรุ่นอายุ 40-50 น่าจะเป็นเกือบทุกคน นึกถึง Volvo นึกถึงราคาอะไหล่ที่แพงมากๆ

แล้วที่พ่อมันมองไว้คืออนาคตค่าดูแลรักษา Volk น่าจะถูกกว่าเพราะฐานผลิตมันอยู่ที่จีนแล้ว เมื่อไหร่จะมาเมืองไทยซักทีน้าาา ทั้ง Volk ทั้ง Audi