ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดต่อภาพ Suzuki Sport มาให้ครับ ในที่สุดเราก็จะได้ Copen นำเข้าในราคา eco car  (อ่าน 4859 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
นี่เป็นภาพที่ผม render เองครับ
อาจจะไม่ได้งดงามนัก เพราะแค่จับๆ แต่งๆ ไปเรื่อย ไม่ได้โปรทางด้านนี้
ผมเองก็เขียน comment ไปหลายกระทู้เกี่ยวกับ Suzuki Swift ใหม่ ที่ตัวรุ่นปกติไม่ค่อยจะเข้าตานัก
เพราะมันดูธรรมดาเกินไป เพราะเมื่อย้อนกลับไปหลายปีก่อน Swift คือรถที่เรียกเสียงชื่นชมได้กระหึ่มในการ
ออกแบบมาสองรุ่นซ้อน พอมารุ่นใหม่ ถึงแม้มันจะปรับปรุงในหลายๆ จุด แต่เหมือนมันจะยังทำมาไม่พอ
เพราะมันไม่ได้เรียกเสียงกระหึ่มอย่างที่เคย กลายเป็นแค่เสียง 'ก็สวยขึ้นนะ', 'สวยกว่าตัวเดิม' แต่เป็นการพูดแบบแห้งๆ
จากคนที่โอเคกับมัน ส่วนกับคนที่ไม่โอเค ก็บอกไม่ชอบกันชัดเจน

ตอนนี้ Swift Sport ยังไม่เปิดตัว แต่เราได้ภาพหลุดมาตั้งนานแล้ว จนมีคนไป render กันเต็มเว็บ
แต่วันนี้ผมลองเปลี่ยนมุมมาให้ จะได้เห็นหน้าชัดๆ ขึ้น ต้องบอกว่า Swift Sport ใหม่ ได้กระจังหน้าที่ทำ
ให้ผมนึกถึง Daihatsu Copen สุดรักของผม ที่ออกแบบได้ล้ำจนน่าหลง ถึง Swift จะก๊อปหรือไม่ก๊อป
ส่วนตัวผมไม่ได้สนใจมากนัก แต่ต้องพูดว่า ก็ถึงบอกไง "รุ่นเดิมมันเจ๋งจริงไง ถึงไม่ไปเหมือนใครและไม่มีใครไปเหมือนมัน"

ผมไม่ได้คิดหรือบอกว่า Swift รุ่นใหม่มันจะขายไม่ดี หรือน่าเกลียดอัปลักษณ์ แต่ผมอยากบอก Suzuki ให้ตั้งราคา
แบบอย่าประมาท ถ้าตั้งถูกกว่าเดิมได้จะยิ่งดี 'เพราะรุ่นนี้มันมีเสียงแตก' ส่วนผม ก็ซื้อได้นะ แต่ต้องไปหา
กันชนหน้า Swift sport มาใส่แน่นอน แล้วมันก็จะเป็น Copen ของผมในราคา eco car ;D

ภาพหลุดตัวจริง

Daihatsu Copen

Suzuki Swift Sport (render)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 09:34:10 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเปิดในไทยพร้อม โน้ต ผมว่าโน้ตแพ้

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
ถ้าเปิดในไทยพร้อม โน้ต ผมว่าโน้ตแพ้
+10  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Krongbun

8) บ่ะ สวย

+10  :) :) :) :) :)

หน้ามันก็สวยกว่าโน้ตอยู่ครับ

8) บ่ะ สวย

อยากให้ Suzuki ไทย นำหน้าตัว Sport มาเป็นตัวท้อปครับ
เพราะหน้ามันดูแรง เฉี่ยว in trend เข้ากับฝากระโปรงหน้าที่เลิกขึ้นไปข้างบน
Yaris ตัวที่แล้วก็เอากันชน RS มาสวมขายเท่ดี

พอมาตัวเต็มแบบนี้ ผมให้คะแนนความสวยจบ'เต็ม'ได้อยู่ครับ
แต่ไม่อยากไปเทียบกับตัวปัจจุบัน เพราะมันสวยจบและเป็นคนล่ะสไตล์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 09:24:04 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เพิ่มเติมให้นะครับ

Rendering (Render) คือการที่เราปั้นโมเดล mass ขึ้นมา
(หรือ วาดขึ้นมาใหม่เอง) แล้วทำการลงสี ใส่ material จัดแสงเงา
ออกมาเป็นภาพใหม่

ส่วนการที่มีภาพเดิมอยู่แล้ว และเราทำการเกลี่ย ลบ ปะ ติด ขยับ
สร้างเป็นภาพใหม่ขึ้นมา จะเรียกว่าตัดต่อครับ

ออฟไลน์ Krongbun

Rendering (Render) คือการที่เราปั้นโมเดล mass ขึ้นมา
(หรือ วาดขึ้นมาใหม่เอง) แล้วทำการลงสี ใส่ material จัดแสงเงา

ส่วนการที่มีภาพเดิมอยู่แล้ว และเราทำการเกลี่ย ลบ ปะ ติด ขยับ
สร้างเป็นภาพใหม่ขึ้นมา จะเรียกว่าตัดต่อครับ

กำลังหาข้อมูลพอดีเลยครับ ว่าอะไรคือ render

ถ้าได้ไปเห็นตัว sport แท้ๆที่ญี่ปุ่นคุณจะชอบมากๆครับ

ออฟไลน์ alpha14

ภาพตัวสีแดงเปิดปะทุนดูเจ๋งดีครับ ถ้าทำมาขายจริงผมว่าขายกระจายแน่

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยในด้านความหมายภาษาไทย กับตามความหมายเป็นทางการ (ที่วิกิเขียน)
แต่เห็นค้านนิดนึง คือ ในทางปฎิบัติปัจจุบันเห็น artist ในต่างประเทศ
ที่ทำการ render ภาพรถก็จะใช้ภาพรถที่มีอยู่แล้วมาตัดต่อครับ
ถ้าสร้างขึ้นใหม่หมด ร้อยทั้ง
ร้อย สัดส่วนจะมีการผิดเพี้ยน
และเมื่อทำเสร็จก็จะเรียกว่า render รวมๆ กันไป

ส่วนในไทยไม่นับว่าวงการไหนผมเห็นใช้คำรวมๆ ว่า ตัดต่อ
แต่งภาพ ไม่ได้ใช้คำว่า render ครับ

สำหรับวงการรถ
คือคนที่วาดใหม่หมดก็เก่งสุดยอดครับ มีความสามารถ
แต่สัดส่วนภาพมันเพี้ยนครับ ส่วนคนที่เอาภาพมาแปลงผมคิดว่าเขาอยากให้
สัดส่วนอิงตามความเป็นจริง ซึ่งต่างประเทศก็เห็นเรียก render กันหมดนะ
ส่วนผมเรื่องทำภาพไม่ได้มีวิชาฝีมืออะไร แต่มีความตั้งใจพยายามทำให้สัดส่วนตรงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 10:59:54 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Auto

ภาพตัวสีแดงเปิดปะทุนดูเจ๋งดีครับ ถ้าทำมาขายจริงผมว่าขายกระจายแน่
  สวยเหมือนกันชอบ           แต่ราคาพอพอกับ MX5   น่ะสิครับ  คนอยากได้รถแบบนี้เยอะแต่ราคาเกินจะไขว่คว้าเท่านั้นเอง     

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
copenนี่อย่างชอบ สวยดีจริง น่ารัก

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
คหสต.กระจัง+กันชนดูดีกว่ารุ่นปกติขึ้นเป็นกองเลยครับ