ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกทีมงาน strict เกินไปครับ  (อ่าน 7213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
รู้สึกทีมงาน strict เกินไปครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 13:35:11 »

คำว่า render ในความเป็นจริง ไม่ได้กำหนดให้สร้างภาพใหม่
ทั้งหมดเสมอไปนะครับ
ยิ่งในวงการรถยนต์ เป็นที่รู้กันว่า เรียกภาพแบบนี้ว่า render ไม่ใช่ doctor ที่แปลว่าตัดต่อภาพ
ไม่ควรยึดความหมายจาก wikipedia เพียงอย่างเดียวซึ่งดูจะเป็นการ strict
ตามความหมายคำศัพฑ์เกินไปครับ

ภาพวาดที่สร้างขึ้นใหม่ทั้งหมดโดยการวาด ก็จะเรียกว่า sketch ครับ

Subaru XV ที่ปรับระดับลงมาเป็น B crossover เพราะ Subaru ลดราคา
ลงมา ผมเคยเตือนแล้วว่า ถ้าบริษัทปรับราคาขึ้นมาในภายหลังจะทำยังไง
สุดท้าย ก็เป็นไปตามนั้น ขอให้ปรับให้อยู่ใน segment ที่เหมาะสมตามมาตรฐาน
วิศวกรรมด้วยครับ (XV พื้นฐาน Impreza C segment)
ซึ่งที่ผ่านมาทีมงาน strict เรื่องราคาเกินไปครับ จะนำมาซึ่งความสับสนได้

ขอแนะนำแค่นี้ครับ ที่เหลือแล้วแต่ท่านตัดสินใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 13:37:44 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: รู้สึกทีมงาน strict เกินไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 14:08:24 »
ผม​ทำ​ Visualization​ ​ทั้ง​ภาพ​ Automotive และ​ Architecture ภาพ​แบบนี้​ไม่มี​ใคร​เรียก​ภาพ​ render เลย​ครับ​
คน​ที่​ดู​ภาพ​ตัดต่อ​แบบนี้​ว่า​ render ผมว่าน่าจะเข้าใจ​ผิด​ครับ​
ส่วน​ที่​ทำ​ให้​คน​เข้าใจ​ผิด​น่า​จะ​มา​จาก​การ​ที่​ชอบ​มี​คน​เอา​รูป​ render ของ​รถ​มา​ retouch / composite มัน​อีก​ที​ ทำให้​คนแยกงาน​ 2 ประเภทนี้​ไม่​ออก​

จริง​ๆ​มัน​เป็น​เรื่อง​เล็ก​น้อย​มาก​ เพราะ​เรื่อง​ภาษา​แค่​่​ใช้​สื่อสาร​กับ​คนอื่น​เข้าใจ​มัน​ก็​พอ​แล้ว​ แต่​มัน​คง​จะ​ดี​กว่า​ถ้า​ใช้​กัน​แบบ​ถูก​ต้อง​ใช่​มั้ย​ครับ​

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รู้สึกทีมงาน strict เกินไปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 14:38:19 »
ตอนผมเรียนกราฟฟิคเมื่อ 20 ปีก่อน
คำว่า render มันก็แค่กระบวนการหนึ่งๆของการจัดการไฟล์ภาพหรือวิดีโอของเครื่องคอมพิวเตอร์

สมตติว่าผมตัดต่อหนังเสร็จ หรือตัดต่อภาพเสร็จ
คอมพิวเตอร์ก็จะ rendering ให้

แต่เมื่อ 20 ปีผ่านไป ทำไมถึงมีคนยกประเด็นเรื่องคำศัพท์คำนี้มาเป็นประเด็นเสียได้

สำหรับผม ไม่มีอะไรผิดหรือถูก

แต่ผมเชื่อว่า ทางฝรั่งเองก็มีปัญหาเช่นนี้เหมือนกัน
เพราะการใช้รากศัพท์กลางๆมายึดกับสิ่งที่ควรจะเป็น ย่อมเป็นข้อถกเถียงกันบ้าง

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 14:41:00 »
จากรูป honda city และ swift ผมเรียก Photoshop
ถ้า render คือภาพรถที่ทำขึ้นจากรถที่พลางตัว  แล้วเอามาจินตนาการถึงน่าตาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 17:27:39 โดย rtong »

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 14:43:35 »
ผมจบสถาปัตย์มา มีเพื่อนร่วมวงการด้านศิลปะมากมายหลากหลายแขนง
ขอยืนยันอีกเสียงครับว่า คำว่า render คือการปั้นโมเดล จัดแสงเงา ตกแต่งองค์ประกอบด้วยโปรแกรม 3D
ถ้าเป็นการตัดต่อด้วยรูปภาพจะเรียกวิธีนั้นว่า retouch หรือ di-cut แทนครับ

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ สิ่งที่คุณทำผมก็เข้าใจว่าหมายถึงการตัดต่อภาพมาให้ดูนะ อะไรแบบนั้น
สำหรับผมถ้าคุณใช้คำผิดในวงการศิลปะสิถึงจะไม่สมควร แต่ในชุมชน Headlightmag เราคุยกันเรื่องรถ ใช้คำผิดก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร แค่สื่อกันเข้าใจก็น่าจะเพียงพอแล้ว  :-X

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 15:21:56 »
วงการรถยนต์ของวงการไหนครับ ไม่มี consumer research, report แบบที่ชอบแปะรูปมาอธิบาย support หลักการหรอครับ

retouch กับ render แตกต่างกันครับ

จะพูดว่า render ก็ได้ครับ แต่เรียกให้ถูกก็จะดีกว่าก็แนะนำกันไปตามเรื่องตามราวครับ ถึงจะเรียก render คนอื่นๆก็เข้าใจ

ทำไมถึงมั่นใจอะไรเกินล้านแบบนี้ ตั้งแต่ swift แล้วครับ

ทำตัวเหมือนหมอกฤษณ์วิจารณ์ไปเยอะๆ อันไหนถูกเอาเข้ามาชูโรง ไม่ถูกก็เงียบแบบนี้หรอครับ

แนะนำว่าไปสมัครเป็นผู้บริหารค่ายรถครับ เอาพวกนี้เป็น reference portfolio ด้วยนะ ผมอยากรู้เหมือนกันว่ามันจะดูน่าเชื่อถือแค่ไหน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 15:59:50 »
ความเข้าใจบ้านๆของผม ตามรูปนั่น ก็ไม่เชิง Render คนบ้านๆแบบผมเรียก โฟโต้ช็อป 555

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 16:08:12 »
อะไรมากมายครับ สื่อกันเข้าใจก็พอ เว็บรถ คนคุยกันเข้าใจว่าอะไรก็พอ
และเรื่องมาตรฐานการจัด ก็เขาแนวนั้น จะจัดแบบนั้น อาจจะมีข้อดีข้อเสีย แต่ทางทีมงานก็อธิบายไว้ชัดเจน เห็นคนติงเรื่องนี้เรื่อยๆ ทุกครั้งก็เห็นอธิบายชัดเจน
เอาจริงๆ คนจะซื้อรถ ผู้บริโภคทั่วไปบางทีก็ไม่ได้แยกหรอกว่าแม่พื้นฐานอะไร เซ็กเมนท์ไหน หลักๆ ดูหน้าตา ราคา ขนาด แบรนด์ ก็เท่านั้น อย่าซีฯ มากไปเลย หวดปั๋ว

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 16:50:27 »
ผมว่าเรื่องราคาควรเอามาเป็นประเด็นหลักนะ   

ไม่งั้น  MG5  ควรขึ้นไปชน กับ  C-segment   หรือ MG6 ก็ตามควรขยับไปมากกว่านั้น

ตอนฟังทีมงานของ  Mg  เล่าถึงว่าทำไม MG5  ถึงถูกจัดใน B  หลังจากนั้นก็เลยเข้าใจทีมงานว่าทำไม  XV จึงควรอยู่กับ  CX-3 และ HR-V 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 17:24:16 »
ในฐานะที่ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายแต่ยังเชื่อมั่นในเวป ผมเชื่อว่าการตัดสินใจแต่ละอย่างนั้นทางเวปได้ไตร่ตรองมาดีและมีเหตุผลรองรับดีแล้ว และยังเปิดให้สมาชิกได้มีการแสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ รวมทั้งยังมีการโหวตอีกด้วย เพราะงั้นผมว่าสิ่งที่ทางเวปทำนั้นยุติธรรมแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:42:20 »
กลัวจะเป็นประเด็นซะแล้ว  :( :(

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:54:57 »
อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ เผื่อใครไม่รู้ว่าเรื่องอะไร
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55638.0

ผมก็แค่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่ากระบวนการที่ถูกต้องควรจะเรียกว่า
ตัดต่อ หรือ retouch ส่วน render ก็คืออีกอย่างหนึ่งเท่านั้นเอง
ส่วนคุณจะรับ หรือ ไม่รับไปใช้ ก็สุดแล้วแต่ครับ ไม่ได้ห้าม

ผมก็ให้ข้อมูลเพิ่มเติม แนะนำว่า ที่ถูกต้อง หรือ สื่อสารเป็นที่
เข้าใจกันในวงการ เรียกกันว่าอะไร ผมจบสถาปัตย์ภายในมาครับ
เลยพอมีความรู้ด้านนี้บ้าง เลยแนะนำเป็นข้อมูลเพิ่มเติมให้
แต่ขอชี้แจงนะครับ ผมไม่ได้เปิด Wikipedia หรือ Google
เพื่อมานั่งจับผิดคุณครับ

อันที่จริงถ้าผมจะ Strict มาก ผมคงย้ายกระทู้คุณไปที่ห้อง
Relax / Photoshop ไปหลายกระทู้แล้ว เพราะเมื่อนานมาแล้ว
มีคน photoshop ตัดต่อ แต่งภาพ เอามาลงกันทุกวัน หลายท่าน
เรียกร้องให้แยกออกจากกัน เพราะ กระทู้มันตกลงไปเร็วมาก
รถเปิดตัวที ก็มาลงกันหลายกระทู้ต่อวัน เราก็รับฟังและเปิดห้องให้ใหม่
http://community.headlightmag.com/index.php?board=8.0

อีกอย่างนะครับ เราคุยกันเรื่อง Render / Photoshop / ตัดต่อ
กันอยู่ คุณไม่พอใจเรื่องนี้ ก็คุยกันเป็นเรื่องๆครับ

อยากเปิดประเด็นเรื่อง Subaru XV ก็แสดงความคิดเห็นได้ที่
กระทู้รายงานยอดขายที่ผมลงไว้ทุกเดือน ซึ่ง Subaru XV
ก็ปรับราคาขึ้นมาหลายรอบแล้ว ก็ไม่เห็นคุณจะมาแสดงความ
คิดเห็นอะไร จนกระทั่ง คุณเกิดความไม่พอใจในวันนี้

บอกตามตรงนะครับ การที่อยู่ดีๆ คุณยกเรื่องการแบ่ง Segment
ของ Subaru XV มารวมอยู่ในประเด็นเรื่องการแนะนำเรื่อง Render
Retouch ผมสื่อความหมายได้ว่า มันคือการเกทับ ว่าคุณคิดถูก
ทีมงานคิดผิด ซึ่งผมก็ได้แจ้งไปแล้วนะครับในรายงานยอดขาย
หลังจากที่เปิดกระทู้รับความคิดเห็น ว่าปี 2017 ผมจะมีการปรับ
Segment ในรายงานยอดขายใหม่ทั้งหมด ให้ละเอียดยิ่งขึ้น

* สำหรับปีหน้า 2560 / 2017 จะมีการปรับ Segment ยอดขายใหม่ เพื่อให้สามารถ
ลงลึกรายละเอียดได้มากขึ้น รวมถึงคุณผู้อ่านจะได้รับข้อมูลที่เจาะลึกมากกว่าเดิม
http://www.headlightmag.com/sales-report-august-2016/

แจ้งไปตั้งแต่เดือนสิงหาคม หลังจากเดือน กรกฏาคม ที่มีข้อเสนอแนะ
จากสมาชิกหลายท่าน ไม่ว่าจะทั้งเรื่อง Subaru XV หรือ Mazda 2
ที่อยากให้แยกเครื่องเบนซิน ดีเซล เพราะ วางตลาดราคาต่างกัน

รวมไปถึง MG GS ที่มีเครื่องยนต์ใหม่ 1.5 Turbo ที่กดราคาลงมา
วางตลาดแข่งขันในกลุ่ม B-SUV และ ในอนาคตกับการเปลี่ยนแปลง
การพัฒนารถของค่ายรถยนต์ที่หันมาใช้ Platform พื้นฐานร่วมกัน
แบบ Modular (ที่พื้นฐานเดียวกัน แต่ยืดขยาย ปรับจุดยึดออกไปได้
ให้ต่างกัน ไม่ได้ยกมาใช้ด้วยกันได้โดยตรง แต่โดยพื้นฐานมันก็คือ
Based มาจาก Platform เดียวกัน) ไม่ว่าจะเป็น Toyota ที่ใช้ TNGA
ร่วมกันทั้ง C-HR, Prius, Camry และ Corolla ในอนาคต และ
Honda ที่ใช้พื้นฐาน ร่วมกันทั้ง Civic FC และ Honda Accord G10

รวมไปถึงที่คุณเองก็เคยบอกว่า อยากให้แยก Mazda 2 เบนซิน
กับ ดีเซล แยกออกจากกัน เบนซินไปอยู่ Eco Car / ดีเซล
ไปอยู่ B-Segment เพราะ การวางราคามันต่างกัน นั่นก็อีกครับ
ถ้าแบ่งตามพื้นฐานวิศวกรรมมันก็ต้องไปอยู่ Ecocar พออยู่กลุ่มนั้น
เดี๋ยวก็จะมีคนบอกให้ ย้ายมาอยู่กลุ่มนี้ บ้างก็บอกให้แบ่งให้แยกออก
ทั้ง 2 กลุ่มเลยอีก สุดท้ายมันก็ไม่มีคำว่าแบ่งตามมาตรฐานพื้นฐาน
ทางวิศวกรรมอีก ไม่มีวันจบอยู่ดีครับ 

เพราะฉะนั้นคงมีการแบ่ง Segment ยอดขายที่เจาะลึกลงไปละเอียดขึ้น
หรือ สร้างเกณฑ์ใหม่ สำหรับการรายงานยอดขายโดยเฉพาะครับ
ซึ่งทั้งหมดนี้ก็อยู่ในระหว่างการดำเนินงานของทีมงาน ตามที่ได้แจ้ง
ไปก่อนหน้านี้ครับ

เรารับฟัง และ นำความเห็นไปปรับปรุงการนำเสนออยู่ตลอด เท่าที่
จะเป็นไปได้ครับ (ถึงแม้คุณจะบอกว่า การตั้งกระทู้ขอความคิดเห็น
เป็นการขาดจุดยืน...ถึงขนาดต้องตั้งโหวต ไม่สามารถคิดวิเคราะห์
เพื่อหาเหตุผลได้ด้วยตัวทีมงานเองหรือครับ ก็ตามที)

สุดท้าย ย้อนกลับไปเรื่อง Render / Retouch ผมไม่ได้บังคับครับ
ว่าจะต้องใช้คำนั้น คำนี้ แค่แนะนำว่าที่สื่อสารกันในวงการเป็นอย่างไร
ส่วนคุณ Dark Overload, Ninja Shadow, Ned จะใช้คำอะไร
ก็สุดแล้วแต่ครับ ผมไม่เคยห้าม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 22:10:46 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:21:33 »
เจ้าของเวปเขาไม่ได้เข้มงวด เขาแค่แนะนำ ผมว่าคุณเยอะไปนิด อย่าเอามาเป็นประเด็นเลย คุยกันมันส์ๆแมนๆเรื่องรถดีกว่า บางอย่างคุณทำมาดีแล้ว ทำต่อไป

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:31:16 »
คิดมากไปครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 21:07:25 »
เยอะ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 21:52:00 »
คำว่า render ต้องมาจาก ประมวลผลคอม แบบ 3 D จิ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 22:06:54 »
อ่านแล้วลองวิเคราะห์ดูครับ ใครกันแน่ที่ใจแคบกว่ากัน

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 06:35:03 »
มาเที่ยวบ้านเค้า ให้เกียรติเจ้าของบ้านนิดนึงครับ ถ้าเจ้าของบ้านไม่ชอบ ก็ควรมีมารยาทที่ดีครับ
ไม่ชอบใจ ก็ไม่ต้องมา มันก็เท่านั้น

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:31:13 »
อารมณ์ไปเที่ยวบ้านคนอื่นแล้วไม่ชอบ แก้ได้ง่ายนิดเดียวคือไม่ไปเที่ยวบ้านหลังนั้น

ทุกคนก็มีกฏของตัวเองทั้งนั้นครับ  อยากให้ลองพิจารณาดูครับ บางคำเก็บไว้ในใจดีกว่าพูดออกมาครับ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 10:17:09 »
จะบ้าตาย มานั่งจับผิดกันกับเรื่องใช้คำ 

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 10:19:05 »
เห็นด้วยนะครับ ไปเที่ยวบ้านเค้า เค้าเป็นเจ้าของบ้าน บ้านสวยนะ อยากมาบ่อยๆ ต้องทำไง.....

ถ้าบอกว่าเอาเหตูผลมาคุย ผมว่าทั้งสองฝ่ายก็มีเหตุผลนะ OK ทั้งสองฝ่าย

rendering คือการทำให้เหมือนจริง สมจริง สมัยก่อนไม่มีคอม การวาดรูปด้วยมือ
ให้สมจริงก็เรียก rendering ครับ...สมัยนี้มี 3D ก็เรียก rendering เหมือนกัน

ประเด็นคือ โลกไปไวมาก เทคนิคการ render มันหลุดข้อจำกัดไปแล้ว ......
ถ้าเปิดภาพต้นแบบใน photoshop ตัดรูปทรงบางจุดต่อใหม่ ได้แบบตามต้องการ
ดึงแสงใหม่หมด ปรับ theme ใหม่หมด 
และใช้ wacom cintiq วาดมือต่อ เพิ่มแสงเงา รูปทรงนิดหน่อย
เก็บรายละเอียดต่างสวยงาม...แต่มีรายละเอียดภาพต้นแบบติดมา 20 %

อย่างนี้เรียก render หรือ retouch....

ให้คนที่วาดรูปเก่งดู บอกว่าคนนี้ rendering สวยมาก..แต่ให้คนที่ retouch เก่ง
บอกว่าคนนี้เอา C pillar ของ BMW .....มาใช้

ผมก็ทำงานด้านนี้นะ มันเลยจุดที่จะให้คำจำกัดความไปแล้ว เหมือนอะไร
หลายๆอย่างบนโลกนี้ ...

เอาผลลัพมาคุยกัน เป็นสังคมน่าอยู่แบบนี้ตลอดไปดีกว่าครับ บ้านที่น่าอยู่แบบนี้

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 13:10:45 »
สงสัยครับ จขกท. เป็นใคร ทำไมใช้คำว่าเตือนครับ งง

หรือเป็นผู้ใหญ่สนิทกับทีมงานหรือเปล่าถึงว่ากล่าวแบบนี้

เอ ถ้าไม่ใช่.....เป็นอะไรนะ

ปล. การว่ากล่าวตักเตือน โดยส่วนใหญ่ มารยาททั่วไป

เค้ามักทำในที่ลับครับ ถ้าไม่ใช่มันเหมือนการประจาน

สงสัย คงไม่ใช่ผู้ใหญ่ ถ้าใช่ ต้องพิจารณาวุฒิภาวะกันบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 13:40:51 »
ผมว่า จขกท อ่าเยอะไปปป
เยอะจนล้นนน

ประหนึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญทางด้านรถยนต์
555555
ผมว่าไม่ต้องจริงจัง กับทุกเรื่องหรอกนะ เอาแค่สื่อสารพอเข้าใจก้อพอ
สังเกตหลายกระทู้ละ ผมเห็นคุณเม้น ผมมักจะไม่อ่านเม้นคุณ ผมว่ามันดูรงรังเกินไป 5555

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 18:22:10 »
จขกท. เยอะจัง​

ถ้าไม่ชอบ​บ้านนี้​ ก็น่าจะไปบ้านอื่นนะ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:36:37 »
อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ เผื่อใครไม่รู้ว่าเรื่องอะไร
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55638.0

ผมก็แค่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่ากระบวนการที่ถูกต้องควรจะเรียกว่า
ตัดต่อ หรือ retouch ส่วน render ก็คืออีกอย่างหนึ่งเท่านั้นเอง
ส่วนคุณจะรับ หรือ ไม่รับไปใช้ ก็สุดแล้วแต่ครับ ไม่ได้ห้าม

ผมก็ให้ข้อมูลเพิ่มเติม แนะนำว่า ที่ถูกต้อง หรือ สื่อสารเป็นที่
เข้าใจกันในวงการ เรียกกันว่าอะไร ผมจบสถาปัตย์ภายในมาครับ
เลยพอมีความรู้ด้านนี้บ้าง เลยแนะนำเป็นข้อมูลเพิ่มเติมให้
แต่ขอชี้แจงนะครับ ผมไม่ได้เปิด Wikipedia หรือ Google
เพื่อมานั่งจับผิดคุณครับ

อันที่จริงถ้าผมจะ Strict มาก ผมคงย้ายกระทู้คุณไปที่ห้อง
Relax / Photoshop ไปหลายกระทู้แล้ว เพราะเมื่อนานมาแล้ว
มีคน photoshop ตัดต่อ แต่งภาพ เอามาลงกันทุกวัน หลายท่าน
เรียกร้องให้แยกออกจากกัน เพราะ กระทู้มันตกลงไปเร็วมาก
รถเปิดตัวที ก็มาลงกันหลายกระทู้ต่อวัน เราก็รับฟังและเปิดห้องให้ใหม่
http://community.headlightmag.com/index.php?board=8.0

อีกอย่างนะครับ เราคุยกันเรื่อง Render / Photoshop / ตัดต่อ
กันอยู่ คุณไม่พอใจเรื่องนี้ ก็คุยกันเป็นเรื่องๆครับ

อยากเปิดประเด็นเรื่อง Subaru XV ก็แสดงความคิดเห็นได้ที่
กระทู้รายงานยอดขายที่ผมลงไว้ทุกเดือน ซึ่ง Subaru XV
ก็ปรับราคาขึ้นมาหลายรอบแล้ว ก็ไม่เห็นคุณจะมาแสดงความ
คิดเห็นอะไร จนกระทั่ง คุณเกิดความไม่พอใจในวันนี้

บอกตามตรงนะครับ การที่อยู่ดีๆ คุณยกเรื่องการแบ่ง Segment
ของ Subaru XV มารวมอยู่ในประเด็นเรื่องการแนะนำเรื่อง Render
Retouch ผมสื่อความหมายได้ว่า มันคือการเกทับ ว่าคุณคิดถูก
ทีมงานคิดผิด ซึ่งผมก็ได้แจ้งไปแล้วนะครับในรายงานยอดขาย
หลังจากที่เปิดกระทู้รับความคิดเห็น ว่าปี 2017 ผมจะมีการปรับ
Segment ในรายงานยอดขายใหม่ทั้งหมด ให้ละเอียดยิ่งขึ้น

* สำหรับปีหน้า 2560 / 2017 จะมีการปรับ Segment ยอดขายใหม่ เพื่อให้สามารถ
ลงลึกรายละเอียดได้มากขึ้น รวมถึงคุณผู้อ่านจะได้รับข้อมูลที่เจาะลึกมากกว่าเดิม
http://www.headlightmag.com/sales-report-august-2016/

แจ้งไปตั้งแต่เดือนสิงหาคม หลังจากเดือน กรกฏาคม ที่มีข้อเสนอแนะ
จากสมาชิกหลายท่าน ไม่ว่าจะทั้งเรื่อง Subaru XV หรือ Mazda 2
ที่อยากให้แยกเครื่องเบนซิน ดีเซล เพราะ วางตลาดราคาต่างกัน

รวมไปถึง MG GS ที่มีเครื่องยนต์ใหม่ 1.5 Turbo ที่กดราคาลงมา
วางตลาดแข่งขันในกลุ่ม B-SUV และ ในอนาคตกับการเปลี่ยนแปลง
การพัฒนารถของค่ายรถยนต์ที่หันมาใช้ Platform พื้นฐานร่วมกัน
แบบ Modular (ที่พื้นฐานเดียวกัน แต่ยืดขยาย ปรับจุดยึดออกไปได้
ให้ต่างกัน ไม่ได้ยกมาใช้ด้วยกันได้โดยตรง แต่โดยพื้นฐานมันก็คือ
Based มาจาก Platform เดียวกัน) ไม่ว่าจะเป็น Toyota ที่ใช้ TNGA
ร่วมกันทั้ง C-HR, Prius, Camry และ Corolla ในอนาคต และ
Honda ที่ใช้พื้นฐาน ร่วมกันทั้ง Civic FC และ Honda Accord G10

รวมไปถึงที่คุณเองก็เคยบอกว่า อยากให้แยก Mazda 2 เบนซิน
กับ ดีเซล แยกออกจากกัน เบนซินไปอยู่ Eco Car / ดีเซล
ไปอยู่ B-Segment เพราะ การวางราคามันต่างกัน นั่นก็อีกครับ
ถ้าแบ่งตามพื้นฐานวิศวกรรมมันก็ต้องไปอยู่ Ecocar พออยู่กลุ่มนั้น
เดี๋ยวก็จะมีคนบอกให้ ย้ายมาอยู่กลุ่มนี้ บ้างก็บอกให้แบ่งให้แยกออก
ทั้ง 2 กลุ่มเลยอีก สุดท้ายมันก็ไม่มีคำว่าแบ่งตามมาตรฐานพื้นฐาน
ทางวิศวกรรมอีก ไม่มีวันจบอยู่ดีครับ 

เพราะฉะนั้นคงมีการแบ่ง Segment ยอดขายที่เจาะลึกลงไปละเอียดขึ้น
หรือ สร้างเกณฑ์ใหม่ สำหรับการรายงานยอดขายโดยเฉพาะครับ
ซึ่งทั้งหมดนี้ก็อยู่ในระหว่างการดำเนินงานของทีมงาน ตามที่ได้แจ้ง
ไปก่อนหน้านี้ครับ

เรารับฟัง และ นำความเห็นไปปรับปรุงการนำเสนออยู่ตลอด เท่าที่
จะเป็นไปได้ครับ (ถึงแม้คุณจะบอกว่า การตั้งกระทู้ขอความคิดเห็น
เป็นการขาดจุดยืน...ถึงขนาดต้องตั้งโหวต ไม่สามารถคิดวิเคราะห์
เพื่อหาเหตุผลได้ด้วยตัวทีมงานเองหรือครับ ก็ตามที)

สุดท้าย ย้อนกลับไปเรื่อง Render / Retouch ผมไม่ได้บังคับครับ
ว่าจะต้องใช้คำนั้น คำนี้ แค่แนะนำว่าที่สื่อสารกันในวงการเป็นอย่างไร
ส่วนคุณ Dark Overload, Ninja Shadow, Ned จะใช้คำอะไร
ก็สุดแล้วแต่ครับ ผมไม่เคยห้าม

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่น
งงว่า
ทำไม
ถึงมีประโยคนี้
ขึ้นมาได้
ครับ
"ส่วนคุณ Dark Overload, Ninja Shadow, Ned จะใช้คำอะไร
ก็สุดแล้วแต่ครับ ผมไม่เคยห้าม"

กลับมาที่
เรื่องใช้คำว่า render หรือ retouch หรือตัดต่อ
คือตอนที่เห็นกระทู้มาเตือนหรือให้ความรู้ ผมก็ไม่ได้มายด์อะไรครับ ก็ตอบไปตามที่เข้าใจ
แต่คุณหมูก็ไม่ได้กลับมาตอบผมในกระทู้นั้น ผมก็กะว่า ก็คงไม่อะไร
แต่จู่ๆ เห็นหัวข้อกระทู้ ถูกแก้ใหม่ จาก render เป็นคำว่า ตัดต่อ
โดยที่ไม่มีการบอกกล่าวว่า เดี๋ยวแก้หัวข้อหน่อยนะ อะไรสักนิด จึงค่อนข้างอึ้ง
จึงรีบย้อนมาดูหัวข้อ render ภาพ City minor change หัวข้อนั้นก็ถูกแก้อีก
ผมก็เช็คว่าสิ่งที่ผมเข้าใจนั้นถูกมั้ย แล้วก็กลับมาตั้งกระทู้ใหม่ เพราะคุณหมูไม่ได้กลับมาตอบในกระทู้เก่าแล้ว

ผมขอแสดงความเห็นเล็กน้อยของคนที่ไม่ได้จบทางด้านนี้มานะครับ จากคำพูดนี้
"ผมจบสถาปัตย์ภายในมาครับ
เลยพอมีความรู้ด้านนี้บ้าง"
ที่ผมอ้างอิง wiki หรือ google เพราะผมคงเช็คได้จากแหล่งข้อมูลแค่นั้นครับ ว่าคุณหมูพูดถูกในด้านความหมายของคำศัพฑ์
ผมก็ต้องบอกว่าคุณหมูพูดถูก เพราะผมเช็คจากตรงนั้น
แต่สิ่งที่ผมกำลังจะบอก ที่ได้บอกไปแล้วคือ ถ้าให้โอเค ใช้คำว่า render ไปเถอะครับ
เพราะมันจะแปลกมากถ้าไม่ใช้คำนี้ ตามเหตุผลที่ผมอธิบายไปนั่นแหล่ะ
ส่วนที่คุณหมูจบมา ก็คือเป็นคนเก่งมีความสามารถด้านการออกแบบครับ จบสถาปัตย์ย่อมเป็นคนเก่งแน่นอนอยู่แล้ว

เรื่อง XV ควรอยู่ตารางไหนกันแน่
ที่จริงผมเขียนทักไปทีนึงครับ แต่คงโดนอ่านข้ามไปมั้ง ตอนที่ XV ขึ้นราคาไปเดือนที่แล้ว
คือทักไปประมาณว่า "ก็ว่าแล้ว" อะไรประมาณนี้ คือไม่กล้าทักมากไปกว่านั้น เพราะผมก็รู้สึกถึงอารมณ์ที่คุกรุ่น
ที่ประมาณว่าเหมือนเราเป็น ไม้เบื่อไม้เมา ผมก็เลยทักไปแค่นั้น แต่ก็ไม่เห็นคุณหมูอธิบายอะไรว่า เหตุใดราคาขึ้นกลับ
ไปแล้ว ถึงไม่ย้าย XV ทั้งๆ ที่ตอนลดราคาแล้วย้ายลงมาก็ให้เหตุผลมากมาย เหมือนให้เรื่องมันผ่านๆ ไป

ตอนที่ผมคีย์ไปว่า strict
ที่จริงผมนี่แหล่ะครับที่เป็นคน strict
แต่ทีมงานก็มีด้านที่ strict ที่ผมต้องบอกไป
ผมเป็นคนที่จำยอมด้วยเหตุผลครับ ชอบนะครับ เวลาที่ตัวเองต้องพูดว่า ขอโทษดีครับ เข้าใจผิดไปแล้ว 555
อะไรแบบนี้ เวลาที่เหตุผลของเขา work กว่าเรา แต่ผมยังไม่ได้เหตุผลตรงนั้น ผมก็เลยอยากจะทักไปอีกครั้ง

จุดที่ผมตั้งกระทู้ คือกระทู้ City minor change render ถูกแก้หัวเรื่องเป็นตัดต่อ
ซึ่งผมคิดว่าไม่ใช่ละ แล้วผมก็ได้อ้างอิงไปตามภาพนั้นซึ่งผมว่ามันชัดเจน

ขอกระโดดกลับไปหา XV อีกทีนึง
ล่าสุดเมื่อกี้ ผมก็ search หาข้อมูลเรื่อง XV เป็น sub-compact หรือ compact อีกรอบนะครับ
ผมอยากหาข้อมูลในสิ่งที่ถูกต้องอีกที ซึ่งผมอาจจะผิดก็ได้
แต่ผมเจอว่า ถ้า search คำว่า compact เราจะเจอมากกว่า sub-compact
ประมาณ 10 เท่า ซึ่งเว็บที่บอกว่าเป็น sub-compact เข้าไปอ่านดู ก็จะเป็นเว็บที่ไม่ serious
เรื่องการจัด segment ส่วนเว็บที่ลงว่าเป็น compact ก็จะค่อนข้าง serious เรื่องการจัด segment
แต่อันนี้เป็นแค่ข้อมูลจากทางผมที่หาเองนะครับ

แต่ผมก็ยังคงสงสัยว่าเพราะอะไรถึง
เขียนชื่อที่ผมเคยเปลี่ยน ผมแค่เปลี่ยนเพราะอยากเปลี่ยนเป็นสิ่งอะไรใหม่ๆ แค่นั้นครับ
ถามว่าผมไม่มีเคืองอะไรเลย fake ใสซื่อรึเปล่า ผมบอกได้ว่ามีครับ ก็มีเรื่องที่คุณ Jimmy ออกมา
โวยผมเรื่อง CX-3 นั่นแหล่ะ ซึ่งบอกตรงๆ ผมมีประสบการณ์ไม่ดีกับผู้ชายแนวๆ นี่เยอะ สงสัยดวงไม่สมพงษ์
ผมเลยตัดเลยขอไม่ยุ่งดีกว่านั่นแหล่ะ ใน FB ก็ตัดทิ้งออกไปเพียบ แต่ยังไงก็ต้องขอกราบใช้งานเว็บบอร์ดนี้ต่อ
ไป เพราะผมมองแล้วมีแต่เว็บบอร์ดนี้ที่ผมพอจะแทรกความคิดเห็น ข้อมูล อะไรต่างๆ ได้บ้าง..ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:51:09 »
ต่อไปนี้เรียก Dark Overlord เถอะครับ หรือจะ dark อะไรเฉยๆ ก็ได้
Ninja shadow หรือ Ned คือผมเบื่อชื่อพวกนั้นแล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 12:04:19 »
การที่เหมือนจะยอมรับ แต่อดที่จะประชดประชันทิ้งทวนไม่ได้
โดยเฉพาะเรื่องส่วนตัว หรือเพศสภาพ ยิ่งไม่ควรทำ โดยเฉพาะเมื่อเขาเป็นเจ้าของบ้าน

//

อย่างเรื่องเปลี่ยนชื่อ ผมพออ่านเจตนาออกว่าทำไมเขาต้องพูดถึงพฤติกรรมตรงนี้

เพราะครั้งล่าสุดตอนนั้น คุณ จขกท. ตั้งกระทู้วิจารณ์เรื่องการจัด Segment XV+การทำสำรวจความคิดเห็น
โดยใช้ถ้อยคำรุนแรงมากในการต่อว่าทีมงานเจ้าของพื้นที่ ซึ่งผมทึ่งกับทีมงานมากว่าสามารถอดทนได้
ในขณะที่ผมเอง ซึ่งปกติเกรียนนิดๆ ถ้าเจอผู้ใช้งานพื้นที่ตนเองใส่มาซะขนาดนั้น ผมแบนไปแล้วครับ

แล้วหลังจากนั้น เกิดอะไรขึ้น ผมก็จำได้ครับว่า จขกท. หายไประยะหนึ่ง
ทั้งที่ปกติจะเข้ามาติดตามบ่อยๆ ออกแนวตอบคำถามละเอียดมากด้วยซ้ำ
แล้วก็อยู่ดีๆ เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อใหม่ (ที่ผมก็จำได้อยู่ดีว่าคนเดิมตั้งกระทู้แรกๆ) แล้วก็โพสต์รัวๆ เหมือนเดิม

มันไม่ได้สื่อถึงการที่ จขกท. อ้างว่าไม่อยากใช้ชื่อเดิมหรอกครับ
ผมสามารถพูดได้เช่นกัน ว่า เพื่อทำให้คนที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ติดตาม
ไม่สามารถปะติดปะต่อได้ว่าคุณเป็นใคร ต่างหาก เพื่อสร้างตัวตนในชื่อใหม่
แต่ก็ไม่กล้าพอที่จะหนีหรือฉีกตัวตนจากจุดเดิมไปเลย เพราะยังมีความยึดติดอยู่
ยึดติดกับสถานที่ๆ เคยอยู่ สถานที่ๆ เคยอยู่แล้วสบายใจ หรือแม้แต่ยึดติดกับตัวตนเดิมๆ

//

การที่ จขกท. เคยตัดพ้อต่อว่าบางคนถึงตั้งกระทู้แรงๆ โดยเฉพาะคนที่เคยก่อเรื่องไว้ทั้งที่เว็บนี้ และเว็บต้องห้าม
ถามว่าผมเกลียดพฤติกรรมของคนๆ นั้นมั้ย ผมเกลียดครับ เกลียดมาก เกลียดเข้าไส้
เพราะอะไร เพราะมันทำพฤติกรรมที่ยอมรับไม่ได้ในสังคมและที่สาธารณะ

แต่ก็ยังดื้อด้านที่จะอ้างว่าเป็นความถูกต้อง คิดว่าตนเองเป็นความถูกต้องทุกอย่าง
หรือแม้แต่กระทำในลักษณะที่ ใครเห็นไม่ตรงกับตนเอง คนนั้นๆ โง่ ไม่มีวิจารณญาณ
ทำในลักษณะว่าตนเองเก๋าที่สุด มีความรู้มากที่สุด พูดจาใส่คนอื่นแบบไม่ถนอมน้ำใจ ฯลฯ
และอย่าว่าแต่ผมกับ จขกท. แม้แต่แอดมินเว็บนี้ คนที่คุณเพิ่งประชดประชันไปก็โดนมาหนักเช่นกัน

แต่มันมีหลักการใช้พื้นที่สนทนาออนไลน์อย่างหนึ่งที่ผมยึดถือนะครับ คุณ จขกท. ที่น่าจะทราบว่าผมเป็นใครอยู่แล้ว (มั้ง)
เวลาเกลียดใคร จากพฤติกรรมที่เขาทำ ก็อย่าทำแบบเขา มิฉะนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่คุณเกลียด

อย่างที่หลายท่านบอกไว้บนๆ แล้วว่า มันเรื่องที่คุณ จขกท. ทำดีแล้ว ก็ทำต่อไป
ผมว่ามันก็ต้องมีอีกทางด้วยคือ ทางที่ไม่ดี ก็อย่าทำดีกว่าครับ

//

ผมมาอยู่ที่บอร์ดนี้ ผมก็เจอคนประชดประชัน ต่อว่าแรงๆ หรือแม้แต่ทำพฤติกรรมในลักษณะคนที่ผมพูดถึงเหมือนกัน
เพิ่งโดนมาสดๆ ร้อนๆ ก็เคสหนึ่ง ทำลายบรรยากาศการสนทนาเสียราบคาบ ก็มี

แต่ผมเลือกแล้วว่า ผมยินดีและพร้อมจะให้เกียรติคนอื่น แม้ว่าเขาจะไม่ควรได้รับ และเขาไม่เคยให้คนอื่นเลยก็ตาม
ฝากไว้ให้ จขกท. คิด ในฐานะที่ จขกท. เป็นทั้งครู เป็นทั้งพ่อคน และเป็นทั้งสมาชิกที่มีคุณภาพในการสนทนาด้วยหลายๆ ครั้งครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/