ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลดอ๊อฟเซ็ตล้อลงหน่อยนึง มีวิธีไหนบ้างครับ  (อ่าน 8261 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ล้อ +40 อยากให้เหลือ +30 ถึง +35

นอกจาก spacer แล้ว มีหนทางอื่นอีกไหมครับ

เหตุที่ไม่อยากใช้ spacer เพราะต้องใช้แบบไม่มีบ่า (เพราะจะใช้ล้อที่ center bore เท่ากับรถทำให้ทำ spacer ถ้าทำแบบมีบ่าจะทำบางๆแค่ 10 มิลไม่ได้ ต้องหนากว่านั้น เห็นร้านบอกว่าต้อง 16 มิลขึ้นไป) แล้วกลัวจะสั่นครับ .... หรือว่าจริงๆแล้วถ้าบางๆก็พอใช้ได้ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

10 มิลทำบ่าได้นะครับของ tspec

ออฟไลน์ neung23

เคยอยากได้สเปเซอร์ 10mm เหมือนกันคับ แต่ถามร้านไหนก็ทำไมได้

รูป ท่านข้างบน เห็นบ่าแล้วเสียวเลยคับ บ่าบางมากกก  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ koko86

ถ้ายังไม่ได้ซื้อล้อ อยากให้เปลี่ยนลายของล้อไปเลยให้ offsetมันน้อยลง
ผมว่ารองspacer10mm มันเยอะอยู่
เคยรองspacerแค่6mm ยังรู้สึกไม่ค่อยดีเลยครับ
(พวงมาลัยมันคมลดลง)

หรือถ้าซื้อ้อมาแล้ว ถ้าเป็นไปได้อยากให้off setใกล้เคียงกับค่าโรงงานที่สุด
เพราะมันจะมีผลกับ scrub radius ซึ่งจะเกี่ยวเนื่องกับมุมtoeของล้อเวลาเบรคครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2016, 02:33:21 โดย koko86 »

ขอบคุณครับ

ล้อที่จะใช้คือล้อเดิมแหละครับ .. เพราะอยากแต่งให้เป็นแนวอนุรักษ์นิยมนิดนึง แต่ไม่ compromise performance แล้วไม่สามารถหาล้อเบาๆ (กว่าล้อเดิม) ที่หน้าตาอนุรักษ์นิยมได้ครับ ... ที่เบาๆก็จะหน้าตาแนว racing ไปซะหมด  8)

จรองๆถ้าขยับไปสัก +20 คงทำ adapter ได้ แต่ก็อย่างว่า scrub radius เพี้ยนจากเดิมเยอะเกิน

ออฟไลน์ sukhontha

.....ตอนนี้ผมกำลังงง  ....
จะบวกเพิ่ม  หรือลด...  ใส่สเปเซอร์  มันเพิ่มไม่ใช่หรือ  หรือผมผิด....

ถ้าจะใส่  ให้วัดขนาดบ่ากันสั่นก่อน  เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร  แกนยื่นออกมาเท่าไร  ถ้าใช้แกนเดิม  ก็ต้องเผื่อ  ค่าสโลป(เทเปอร์)ของแม็คด้วย  เดี๋ยวไม่นั่งบ่าจะสั่น  ผมใส่มากที่สุด  15ม.ม.  คู่หลัง..ไม่กลึงบ่า  ใช้บ่าเดิม  แต่สเปเซอร์  ต้องพอดีเป๊ะ....

อีกวิธีหนึ่งคือใช้อแด็ปเตอร์    ใช้ค่าเดิมนั่นแหละ  เช่น  5 รู  114  ออก ก็ 5 รู  114  เหมือนเดิม  แต่ดันออกให้หนาเกินบ่าเดิม  อันนี้กลึงบ่าได้

.......ต้องสั่งทำแบบกลึงเฉพาะ  ด้วยเครื่อง cnc  เท่านั้นนะครับ  อย่าจับใส่มั่ว.....

ออฟไลน์ Sit: )

ถามแบบไม่ทราบจริงๆ
ล้อเดิมแล้วเสริมสเปเซอร์ ทำไมครับ
เคยเห็นมีร้านทำแล้วลง facebook

.....ตอนนี้ผมกำลังงง  ....
จะบวกเพิ่ม  หรือลด...  ใส่สเปเซอร์  มันเพิ่มไม่ใช่หรือ  หรือผมผิด....

ถ้าจะใส่  ให้วัดขนาดบ่ากันสั่นก่อน  เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไร  แกนยื่นออกมาเท่าไร  ถ้าใช้แกนเดิม  ก็ต้องเผื่อ  ค่าสโลป(เทเปอร์)ของแม็คด้วย  เดี๋ยวไม่นั่งบ่าจะสั่น  ผมใส่มากที่สุด  15ม.ม.  คู่หลัง..ไม่กลึงบ่า  ใช้บ่าเดิม  แต่สเปเซอร์  ต้องพอดีเป๊ะ....

อีกวิธีหนึ่งคือใช้อแด็ปเตอร์    ใช้ค่าเดิมนั่นแหละ  เช่น  5 รู  114  ออก ก็ 5 รู  114  เหมือนเดิม  แต่ดันออกให้หนาเกินบ่าเดิม  อันนี้กลึงบ่าได้

.......ต้องสั่งทำแบบกลึงเฉพาะ  ด้วยเครื่อง cnc  เท่านั้นนะครับ  อย่าจับใส่มั่ว.....
เรื่องอ๊อฟเซ็ต พูดแล้วก็ชวนงง ... รถผมเดิม offset +40 (ให้ถูกจริงๆต้องเรียก inset) ต้องการลดค่า offset ให้เหลือ +30 (ให้ถูกจริงๆคือลดค่า inset)

การที่คุณทำ spacer 15 มิลได้แล้วล้อยังอยู่บนบ่าเดิมได้แสดงว่าบ่าเดิมหนาพอควร ... เดี๋ยวผมไปลองวัดดูดีกว่า

ล้อเดิมแล้วเสริมสเปเซอร์ ทำไมครับ
เคยเห็นมีร้านทำแล้วลง facebook
ล้อเดิมมันดูไม่เต็มครับ ... แต่จะเปลี่ยนล้อก็หาล้อแต่งที่เบากว่าล้อเดิม (ขอบ 15 @ 6 กิโล) ไม่ได้ (จริงๆคือหาได้ แต่หน้าตามันซิ่งไปหน่อย)

ปล. มีลายแทงร้านใน fb ที่ว่าไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใช้เสปซรูกลางใหญ่ แล้วกลึงปลอกสวมทับ1:1 เท่าCBเดิมครับ

เสปซเซอร์ไม่จำเป็นต้องชิดCBอยู่แล้ว จะหนาเท่าไหร่ก็ทำCB 1:1ได้ครับ

Re: อยากลดอ๊อฟเซ็ตล้อลงหน่อยนึง มีวิธีไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 09:27:54 »
ใช้เสปซรูกลางใหญ่ แล้วกลึงปลอกสวมทับ1:1 เท่าCBเดิมครับ

เสปซเซอร์ไม่จำเป็นต้องชิดCBอยู่แล้ว จะหนาเท่าไหร่ก็ทำCB 1:1ได้ครับ
การจะทำปลอก 1:1 ให้ CB เท่าเดิมได้ สเปเซอร์มันต้องหนากว่าบ่าเดิมหรือเปล่าครับ ไม่งั้นมันจะอยู่ยังไง นึกไม่ออกครับ

ถ้าดูจากในรูปตามความเข้าใจผม ปลอก (ที่แรเงาทึบ) ถ้าจะทำเป็น 1:1 ได้ มันต้องมีความหนาตรงจุด A ในรูป ซึ่งจุด A มันต้องสูงกว่าบ่าเดิม และต้องเสมอกับสเปเซอร์ >>> สเปเซอร์บางสุด ต้องหนากว่าบ่าเดิม .... ผมเข้าใจถูกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 09:46:27 โดย Turin »

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
Re: อยากลดอ๊อฟเซ็ตล้อลงหน่อยนึง มีวิธีไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 10:03:25 »
ของผมสเปเซอร์หนา8มม.  มีบ่าด้วยครับ cbที่ดุมขนาด57.1   Cbที่สเปเซอร์57.1  cbที่ล้อแม็ก57.1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 10:18:21 »
ของผมสเปเซอร์หนา8มม.  มีบ่าด้วยครับ cbที่ดุมขนาด57.1   Cbที่สเปเซอร์57.1  cbที่ล้อแม็ก57.1
ไม่ทราบทำที่ไหนครับ .. ร้านที่ผมถามมาเค้าบอกว่าถ้าให้ CB เท่าเดิม เค้าทำได้บางสุด 16 มิล (ซึ่งหนากว่าที่ผมอยากได้ไปพอควร แถมต้องเปลี่ยนน๊อตล้ออีก ... กะว่าถ้าได้ต่ำ 10 มิล อาจไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตล้อ)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 10:49:33 »
ทำที่ร้านซ่อมล้อแม็กแถวบ้านครับ....อ.เมือง จ.นนทบุรี    ใส่สเปเซอร์แล้วผมเปลี่ยนน็อตล้อให้ยาวขึ้นกันเหนียวไว้ก่อน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:27:29 »
ทำที่ร้านซ่อมล้อแม็กแถวบ้านครับ....อ.เมือง จ.นนทบุรี    ใส่สเปเซอร์แล้วผมเปลี่ยนน็อตล้อให้ยาวขึ้นกันเหนียวไว้ก่อน
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 12:53:19 »
ผมรองสเปเซอร์ เพราะว่าอยากใส่เบรคใหญ่ของVR6  ........  เอาจานเบรคVR6 288มม. + คาลิบเปอร์เบรคgolf4  มาใส่ในgolf3  แล้วล้อแม็กซ์ติดคาลิบเปอร์เบรค(ล้อBBS 16นิ้ว กว้าง7.5นิ้ว ET35 CB57.1) ต้องรองสเปเซอร์นิดนึงให้พ้นคาลิบเปอร์เบรค  ทำสเปเซอร์คู่นึงไม่ถึงพันบาท ไม่ต้องเปลี่ยนล้อแม็กซ์ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 13:49:37 โดย zipp »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 13:15:52 »
ผมรองสเปเซอร์ เพราะว่าอยากใส่เบรคใหญ่ของVR6  ........  เอาจานเบรคVR6 + คาลิบเปอร์เบรคgolf4  มาใส่ในgolf3  แล้วล้อแม็กซ์ติดคาลิบเปอร์เบรค(ล้อBBS 16นิ้ว กว้าง7.5นิ้ว ET35 CB57.1) ต้องรองสเปเซอร์นิดนึงให้พ้นคาลิบเปอร์เบรค  ทำสเปเซอร์คู่นึงไม่ถึงพันบาท ไม่ต้องเปลี่ยนล้อแม็กซ์ 8)

รถสวยครับ

กำลังคิดอยู่เลยว่า 57.1 น่าจะ e30 หรือ golf

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 13:48:21 »
ล้อเดิมมันดูไม่เต็มครับ ... แต่จะเปลี่ยนล้อก็หาล้อแต่งที่เบากว่าล้อเดิม (ขอบ 15 @ 6 กิโล) ไม่ได้ (จริงๆคือหาได้ แต่หน้าตามันซิ่งไปหน่อย)

ปล. มีลายแทงร้านใน fb ที่ว่าไหมครับ

ลอง search สเปเซอร์ พระราม 3
แต่ทำดีรึเปล่าไม่ทราบนะครับ บังเอิญเห็นมาแล้วนึกได้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 14:07:04 »

ลอง search สเปเซอร์ พระราม 3
แต่ทำดีรึเปล่าไม่ทราบนะครับ บังเอิญเห็นมาแล้วนึกได้
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 16:07:39 »
ผมนั่งดูเค้าทำตั้งแต่ต้นจนเสร็จ ....... เอาแผ่นสเปเซอร์หนา8มม.ที่ร้านมีอยู่แล้ว มาวัดขนาดรูกลาง แล้วกลึงเจาะรู  ส่วนการทำบ่า ใช้เชื่อมพอกเนื้ออลูฯเพิ่มเข้าไป(แบบที่เค้าซ่อมล้อแม็กซ์)แล้วกลึงให้พอดีกับรูกลางล้อแม็กซ์ 
ร้านนี้ไม่มีชื่อร้าน  ทำsubให้ร้านใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 16:10:26 โดย zipp »

jaesz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 18:44:19 »

การจะทำปลอก 1:1 ให้ CB เท่าเดิมได้ สเปเซอร์มันต้องหนากว่าบ่าเดิมหรือเปล่าครับ ไม่งั้นมันจะอยู่ยังไง นึกไม่ออกครับ

ถ้าดูจากในรูปตามความเข้าใจผม ปลอก (ที่แรเงาทึบ) ถ้าจะทำเป็น 1:1 ได้ มันต้องมีความหนาตรงจุด A ในรูป ซึ่งจุด A มันต้องสูงกว่าบ่าเดิม และต้องเสมอกับสเปเซอร์ >>> สเปเซอร์บางสุด ต้องหนากว่าบ่าเดิม .... ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ดุมสูงเท่าไหร่ครับ?

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 20:32:03 »

ดุมสูงเท่าไหร่ครับ?
ประมาณ 8 มิลครับ

jaesz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 08:47:07 »
ดุมสูง8 มม. จะเสริมเสปซ10มม. ทำปลอกดุม1:1 จะมีคอปลอกเหลือ2มม. ปลอกอลูมิเนียมกลึงได้ครับ อยู่ที่ช่างละว่าจะกลึงให้ไหม

ถ้าทำปลอกไม่ได้ ก็กลึงเป็นดุมสวมในแทนครับ

หรือใช่น็อตเทเปอร์สภาพดี ทำบ่ารูน็อตเทปเปร์ล้อสวยๆ ไม่ต้องใช้ปลอกดุม แบบนี้ล้อก็กลางได้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 09:09:03 »
ดุมสูง8 มม. จะเสริมเสปซ10มม. ทำปลอกดุม1:1 จะมีคอปลอกเหลือ2มม. ปลอกอลูมิเนียมกลึงได้ครับ อยู่ที่ช่างละว่าจะกลึงให้ไหม

ถ้าทำปลอกไม่ได้ ก็กลึงเป็นดุมสวมในแทนครับ

หรือใช่น็อตเทเปอร์สภาพดี ทำบ่ารูน็อตเทปเปร์ล้อสวยๆ ไม่ต้องใช้ปลอกดุม แบบนี้ล้อก็กลางได้เหมือนกันครับ
ดุมสวมในฟังดูน่าสน .. ขอบคุณครับ