ผู้เขียน หัวข้อ: รถเดิมๆรุ่นไหน เป็นขาซิ่งบนถนนกันบ้าง  (อ่าน 10770 ครั้ง)

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
Re: รถเดิมๆรุ่นไหน เป็นขาซิ่งบนถนนกันบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 16:40:59 »
รถขนผัก ขนกะหล่ำ คับ บรรทุกจนล้นคอกยังซิ่งกันกระจาย

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
Re: รถเดิมๆรุ่นไหน เป็นขาซิ่งบนถนนกันบ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 17:43:49 »
ผมอยู่โซนรามอินทรา เลียบด่วน เกษตรนวมินทร์ ขอส่ง Hyundai H1(เดิม), Nissan almera(เดิม) ,swift(เดิม) , jazz(เดิม+แต่ง) เพิ่มเติมจากกระบะซิ่งครับ สังเกตดูรถอะไรก็ได้ที่วัยรุ่นขับ หรือกลุ่มคนอายุน้อยๆนิยม มันซิ่งทุกคัน ไม่ว่าชายหรือหญิงขับ เดิมหรือไม่เดิม ซิ่งหมด แต่ช่วงนี้แปลกใจที่มักเจอ H1 ปาดไปมา(เห้นบ่อยสุดคือสีดำ)
ปล.ผมมักจะเจอรถที่ทำ0-100/80-120ได้ตัวเลขแย่ๆ ท้ายตาราง ขับซิ่งมากกว่ารถแรงครับ รถแรงๆมักจะขับช้ากันสบายๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 18:20:37 »
ปกติผมเป็นขาซิ่งอยู่แล้ว

ในกทม ไม่ค่อยมีอะไรที่ทำให้ผมสนใจได้เท่าไหร่
แต่ถ้าเวลาที่ออกต่างจังหวัด

ผมยกให้รถเซลนี่แหละครับ
อัลเมร่า วีออส อัลติส
สามตัวนี้นี่ผมเห็นแล้วยอมเลยเมื่อตกอยู่ในมือเซล

แต่มีรุ่นนึงที่ทำให้ผมอยากไปกราบบบบ งามๆกับคนขับเลยคือ อ้วนซ่า
วันนั้นผมขับเบ๊นส์ดีเซลไปส่งงานให้แม่ที่ภูเก็ต
ผมขับชิลๆ 160 เจอเจ้าอ้วนซ่ามุดแซงหาย

เทพจริงๆทั้งรถทั้งคน

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 18:35:04 »
ฟอจูนตัวเก่า สิงห์ควันดำ สิงห์ถนนเถื่อน B-segmentแต่งซิ่ง แต่ส่วนใหญ่เขาจะซิ่งในช่วงความเร็วไม่สูงมากนัก เน้นสายมุด อย่างสิงห์ควันดำวิ่งต่างจังหวัดเขาก็จะออกตัวกันเร็ว ส่วนตัวผมสายเดินทางไกลออกตัวเรื่อยๆจะไปเจอเขาอีกที่ที่ความเร็วประมาณ 140+ แล้วก็แซงไป แล้วไปแช่ที่ความเร็ว 170 ช่วงนี้จะมีรถสปอร์ต รถพรีเมี่ยม ที่มาเร็วกว่าเราก็หลบให้เขาขึ้นไป

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 20:56:34 »
กระบะ
Ranger T6 ออกตัวไว
All new Dmax  / Dmax
Vigo  / Revo / Dmax  All New Dmax มีคอก

PPV
(Fortuner รุ่นเก่า ยัน รุ่นใหม่) จี้ตูดชาวบ้าน จะรีบไปไหนก็ไม่รู้
ขับสุภาพ
All New Pajero Sport / MU-7 / MU-X

Commuterซิ่ง แบบเช่าเหมา

รถเก๋ง เดิม / ซิ่งๆ
Mazda 2 เบนซิน / ดีเซล
Civic FB FD FC
Vios
Camry
Altis

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 21:17:37 »
ปกติผมเป็นขาซิ่งอยู่แล้ว

ในกทม ไม่ค่อยมีอะไรที่ทำให้ผมสนใจได้เท่าไหร่
แต่ถ้าเวลาที่ออกต่างจังหวัด

ผมยกให้รถเซลนี่แหละครับ
อัลเมร่า วีออส อัลติส
สามตัวนี้นี่ผมเห็นแล้วยอมเลยเมื่อตกอยู่ในมือเซล

แต่มีรุ่นนึงที่ทำให้ผมอยากไปกราบบบบ งามๆกับคนขับเลยคือ อ้วนซ่า
วันนั้นผมขับเบ๊นส์ดีเซลไปส่งงานให้แม่ที่ภูเก็ต
ผมขับชิลๆ 160 เจอเจ้าอ้วนซ่ามุดแซงหาย

เทพจริงๆทั้งรถทั้งคน
ผมอยู่โซนรามอินทรา เลียบด่วน เกษตรนวมินทร์ ขอส่ง Hyundai H1(เดิม), Nissan almera(เดิม) ,swift(เดิม) , jazz(เดิม+แต่ง) เพิ่มเติมจากกระบะซิ่งครับ สังเกตดูรถอะไรก็ได้ที่วัยรุ่นขับ หรือกลุ่มคนอายุน้อยๆนิยม มันซิ่งทุกคัน ไม่ว่าชายหรือหญิงขับ เดิมหรือไม่เดิม ซิ่งหมด แต่ช่วงนี้แปลกใจที่มักเจอ H1 ปาดไปมา(เห้นบ่อยสุดคือสีดำ)
ปล.ผมมักจะเจอรถที่ทำ0-100/80-120ได้ตัวเลขแย่ๆ ท้ายตาราง ขับซิ่งมากกว่ารถแรงครับ รถแรงๆมักจะขับช้ากันสบายๆ

ผมล่ะช็อคเมื่อบอกว่ามี Almera ด้วย
ความซิ่งมันอยู่ที่ฝ่าเท้ามากกว่าความจุแรงม้าแรงบิดของเครื่องยนต์จริงๆ
ผู้รู้ท่านหนึ่งเคยกล่าวเอาไว้ ต่อไปคงไม่จำเป็นต้องดูตารางอัตราเร่ง  ;D

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 21:35:07 »
กระบะ
eco car (ที่เจอบ่อยๆก็ almera swift brio)
b seg ต้องยกให้ jazz กับ vios นำโด่ง
c seg civic กินเต็มๆครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:07:29 »
สมัยก่อน
1. Vios g1, g2
2. Vigo
3. Fortuner
4. Civic FD

สมัยนี้
1. Mazda 2
2. Ford Ranger T6

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:30:45 »
ผมส่ง Pajero ตัวเก่าครับ ขับกวน... ผมหลายทีล่ะ รถก็ไม่ได้แรงกว่าเค้า แต่เปรี้ยวจัง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:36:12 »
กระบะ
Ranger T6 ออกตัวไว
All new Dmax  / Dmax
Vigo  / Revo / Dmax  All New Dmax มีคอก

PPV
(Fortuner รุ่นเก่า ยัน รุ่นใหม่) จี้ตูดชาวบ้าน จะรีบไปไหนก็ไม่รู้
ขับสุภาพ
All New Pajero Sport / MU-7 / MU-X

Commuterซิ่ง แบบเช่าเหมา

รถเก๋ง เดิม / ซิ่งๆ
Mazda 2 เบนซิน / ดีเซล
Civic FB FD FC
Vios
Camry
Altis
แทบไม่ต้องพิมพไหม่เลย..

และ+1กับ T6 ออกตัว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:38:39 »
พวกแต่งๆ แว๊นๆทั้งหลายอะครับ   ส่วนมากพวกนิสัยเสีย ผมเจอมักจะพวก Civic Jazz Brio แต่งล้อ โหลด  สติกเกอร์รกๆ อะไรพวกนี้อะครับ

พวกรถเดิมๆส่วนใหญ่ขับกันเรียบร้อยน่ะ เท่าที่เห็น

กลับกัน  พวกรถแรงจริงๆ แบบ Impreza STI นี่ขับกันเรียบร้อยซะส่วนใหญ่น่ะ

เมื่อวานเจอซีรีย์ 2 มุดแถวศรีนครินทร์  มุดได้แบบ หาคำด่า  ไม่ถูกเลย (ตัวเงินตัวทองยังน้อยไป)  อารมณ์เหมือนดู Fast แล้วเกือบมาเสยท้ายผม และคันอื่นๆ 

รีบขนาดนั้น  ถ้าไม่เป็นพวกแว๊นตีนผี ก็ปวดขี้สุดขีด หรือไม่ก็หนีใครสักคนมา (แต่ถ้ารีบธรรมดา ไม่น่าจะปีนซ้ายป่ายขวาหนี)

ส่วนพวก Altis เซลล์  พวกวีโก้ส่งของ Lazada  รถขนผัก เค้าขับเร็วมันคืองาน อาชีพเค้า  พวกนี้ผมว่าผมเฉยๆครับ  เจอก็หลบให้  แต่ไอ้พวกขับเร็วมุดปาดให้เสี่ยงอันตรายกับคนอื่นที่เค้าขับกันปกติบนถนนนี่แย่กว่าเยอะ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 22:48:15 »
พวกแต่งๆ แว๊นๆทั้งหลายอะครับ   ส่วนมากพวกนิสัยเสีย ผมเจอมักจะพวก Civic Jazz Brio แต่งล้อ โหลด  สติกเกอร์รกๆ อะไรพวกนี้อะครับ

พวกรถเดิมๆส่วนใหญ่ขับกันเรียบร้อยน่ะ เท่าที่เห็น

กลับกัน  พวกรถแรงจริงๆ แบบ Impreza STI นี่ขับกันเรียบร้อยซะส่วนใหญ่น่ะ

เมื่อวานเจอซีรีย์ 2 มุดแถวศรีนครินทร์  มุดได้แบบ หาคำด่า  ไม่ถูกเลย (ตัวเงินตัวทองยังน้อยไป)  อารมณ์เหมือนดู Fast แล้วเกือบมาเสยท้ายผม และคันอื่นๆ 

รีบขนาดนั้น  ถ้าไม่เป็นพวกแว๊นตีนผี ก็ปวดขี้สุดขีด หรือไม่ก็หนีใครสักคนมา (แต่ถ้ารีบธรรมดา ไม่น่าจะปีนซ้ายป่ายขวาหนี)

ส่วนพวก Altis เซลล์  พวกวีโก้ส่งของ Lazada  รถขนผัก เค้าขับเร็วมันคืองาน อาชีพเค้า  พวกนี้ผมว่าผมเฉยๆครับ  เจอก็หลบให้  แต่ไอ้พวกขับเร็วมุดปาดให้เสี่ยงอันตรายกับคนอื่นที่เค้าขับกันปกติบนถนนนี่แย่กว่าเยอะ

นับถือๆ ครับ ผมเห็นด้วย
คนที่ทำอาชีพทำเวลาบนถนน คนขับรถสาธารณะ
ผมหลีกได้หลีกครับ เราก็ต้องเข้าใจเรื่องอาชีพของพวกเขา
เคยมีคนสอนผมให้คิดแบบนี้

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 00:25:52 »
ผมคิดว่าMarchแต่งซิ่งล้อแบะนะ ดูขับลื่นมากมุดซ้ายมุดขวา แซงหน้าผมไปฉิ่วๆเลย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 01:12:21 »
ฮุนได H1 มาแบบไม่ต้องคิดจะกดตาม
กระบะ ขนของ
eco car แต่ง

ส่วนพวกรถแรงจริงๆ ส่วนมากเห็นไม่ค่อยขับเร็วเท่าไร ยกเว้นเจอกวน ก็จะกด ฉีกหายไปเลย

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 01:21:42 »
Fotuner ,BMW F10 กับ F30

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:47:32 »
เดิมๆ ก็ fortuner ครับ จะซิ่งไปไหน ถ้าแต่งหน่อย พวกท่อ+ล้อ จะเป็น Jazz city vios
ส่วน Mazda2 ตัวเก่า ก็คงจะเป็นผมคนนึง แต่ไม่ได้ซิ่งมุดๆ จะเป็นแบบขับเร็วไปตามทาง ตัน+อันตรายก็ไม่ไป แต่พอเปลี่ยนมาขับ Mazda3 รู้สึกเจียมตัวมาก ตอนขับ 2 ใครๆก็รู้ว่ามันวิ่งได้แค่ 160-170 แถมอืดๆเลยไม่มีอะไรจะเสีย มาขับ3 ใครๆก็อยากจะลอง แถมมีแต่ตัวโหดๆ เลยขับธรรมดาดีกว่า โดยเฉพาะ FC เทอร์โบเนี่ยจะมาดันจัง เห็นหลายคันละ แรงก็ไปก่อนเลยจ้า

นอกเรื่องนิดนึง เคยเล่นสนุกๆกับรถกระบะขนกะหล่ำที่บนเขาเส้นน้ำหนาว-หล่มสัก ที่ช่วงล่างด้านหลังเสริมเหล็กใหญ่ๆ แต่เป็นรถเปล่า โอ้โห เข้าโค้งได้สุดมาก ไม่มีเป๋ไปเลนสวนเลยกริบมาก  ตอนแรกเคยคิดไว้ว่ารถแบบนี้มันจะวิ่งได้ดีรึ ความคิดเปลี่ยนทันที

ออฟไลน์ aun014

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:21:02 »
เจอประจำจะเป็น Vigo ที่เป็นตู้บรรทุกครับ ร้องเรียนเข้าบริษัทมาหลายคันละ  ฟอร์จูนเนอร์โฉมที่แล้วก็เยอะ

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 13:57:05 »
เคยจจอแคปติวา ไม่บ่อย 2-3ที แต่ไม่รู้เจ้าของมั่นใจอะไรขนาดนั้น 160 ยังปิดไลน์ไม่ให้แซง

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 17:03:47 »
Honda City ขับห่วยไม่เปิดไฟเลี้ยวซิ่งบ้าง
Fortuner ครบทุกอย่าง
หลังๆเริ่มเจอ Mazda 2
Vios Jอีกอันนี้รับประกันเลยว่าขับแบบอะไรวะขอเข้าไม่เปิด ชอบปาด

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 19:32:53 »
ฟอจูนเนอร์ครับ ผมให้ 80% เลยบ้าพลัง  :-X ลองมาก็ Mazda2 วันนี้เพิ่งโดนมาอีกแล้วสดๆร้อนๆ

ออฟไลน์ heaven_no.9

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 00:26:31 »
ผมเจอ ford ranger t6 บ่อยครับ ทั้ง 2.2 และ 3.2 เจ้าของมักคิดว่ารถตัวเองเทพสุด ผมเลยหมั่นใส้และชอบไล่ดันตามเส้นทาง ตจว. พวกนี้ชอบขับแบบมั่นใจ มุดที่ 170-180 ผมก็จะค่อยๆไล่จนสุด แล้วก็แซงมันไป ให้พวกสาวก ford ได้คิดว่ารถที่ช่วงล่างไม่ดีเท่าเค้า ก็ไปเร็วกว่าได้

ผมใช้ Ranger ผมก็ไม่ได้คิดว่าตัวเองเทพสุดนะ ไม่ได้เป็นติ่งด้วย ช่วงล่างก็ไม่ได้คิดว่าดีเว่อร์ จะดีแบบเก๋ง ความเร็วสุดๆ ผมเหยีบได้ไม่เกิน 170 เองครับ กับยางใหญ่ๆ ถึงรถใครจะวิ่งได้ 200-300 ดันมา จะทิ้งไปไกล ผมก็ไม่ได้สนใจครับ สุดท้ายจอดเยี่ยมปั้มเดียวกัน น้ำมันก็ถังเดียววิ่งสบายๆ มีให้ใช้ตั้ง 80 ลิตร ส่วนมากคนขับรถน่าจะรู้อยู่แก่ใจว่ารถคนละ Segment จะดันกันไปทำไหม เจอบ่อยครับ ขับเก๋งดันนึกอยากมาดันกระบะ ระวังจิ้มตูดกระบะเอานะคร๊าบ :D ;D

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 12:22:34 »
ผมขับ ev 3.2 มักโดน t6 2.2 กับฟอร์ตัวก่อน ดันประจำ
ไม่รู้วิ่งกันเท่าไรแต่ผมสุดที่150 แต่พวกท่านๆแซงฉิว...

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 18:19:37 »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 19:14:58 »
fortuner  ครับ เดิมๆ  4wd ตัวเลขพอๆ กับ vios
แต่เปรี้ยวกันจัง พอใช้เองแปลกใจ ดันกันเองก็มี
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 20:03:46 »
ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ โดยมากขาซิ่งร้อยละ85%จะไม่ใช่เจ้าของรถที่แท้จริง แต่เป็นคนขับรถของบริษัทเอกชน หน่วยงานต่างๆ เหตุผลเพราะว่า ไม่ใช่รถตู น้ำมันไม่ได้เติมเอง ไม่ต้องซ่อมอะไรทั้งนั้น ชิบหายช่างมัน
ถ้าเจ้าของขับเองจะซิ่งเหมือนกัน แต่ก็ยังมีลิมิต
 ถ้าผมเจอรถเดิมๆบนท้องถนนแล้วขับซิ่งแบบไม่มีความจำเป็น ชอบจี้ตูด จะรีบไปไหน เดาไม่ยากว่าไม่ใช่รถเจ้าของขับเอง
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 21:00:51 »
ผมขับ ev 3.2 มักโดน t6 2.2 กับฟอร์ตัวก่อน ดันประจำ
ไม่รู้วิ่งกันเท่าไรแต่ผมสุดที่150 แต่พวกท่านๆแซงฉิว...

ผมก็ขับ Camry 2.4 ก็ชอบมี Camry 2.0 และรุ่นอื่นๆ ที่แรงน้อยกว่ามาจี้ตูดครับ
แต่ตอนขับรถ eco car ไม่มีใครมาจี้
ผมเลยเข้าใจว่า ขับรถที่ดูแรงหน่อยแต่วิ่งไม่เร็วก็จะมีคนมาชอบจี้
ด้วยหมั่นไส้หรือด้วยอะไรไม่แน่ใจ