ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเหมือนน้ำกระฉอกไปมาจากด้านหลังซ้าย เวลาเติมน้ำมันเต็มถัง mazda2 2016  (อ่าน 4942 ครั้ง)

ออฟไลน์ por-ktp

• Newbie
  • *
เพิ่งออก mazda2 มาได้เดือนกว่าๆ ครับ เพิ่งเติมนำมันแบบเติมถังไป 2 ครั้ง (บางครั้งอาจเติมทีละ 500 บ้าง) พบว่าทั้ง 2 ครั้งที่เติมน้ำมันเต็มถัง จะเสียงเหมือนน้ำกระฉอกไปมาจากด้านหลังซ้าย ดังกึกๆ 3-4 ครั้ง ขณะเบรกชะลอความเร็ว หรือขึ้นลูกระนาดแรงๆ เคยเอาไปให้ศูนย์ดูบอกว่าอาจเป็นที่ระบบเบรกก็เช็คทุกอย่างเรียบร้อย ขันช่วงล่างทุกอย่างแต่ก็ยังไม่หาย มีใครพอรู้บ้างครับว่าเป็นเพราะอะไร หรือเป็นเสียงน้ำมันในถัง ตอนนี้งงมากครับ หากใครรู้วิธีแก้ไข หรือ รถรุ่นนี้เป็นอย่างนี้อยู่แล้วก็ช่วยบอกกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ใช้อยู่ครับ เป็นเสียงน้ำมันในถัง ที่จะดังเวลาเบรคขณะน้ำมันเต็มถังครับ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
เสียงน้ำมันในถังนั่นแหละครับ ทางแก้คืออย่าเติมเต็มถังครับ T_T
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
น้ำมันในถังอีกเสียงครับ เคยได้ยินจากคันอื่นเหมือนกัน (น้อง 2 ไม่ค่อยมีคนนั่งหลังเลยไม่ได้ใส่ใจฟังด้านหลังเท่าไหร่)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมG9ก็ดังครับ  แถมน้ำในถังฉีดกระจกถ้าพร่องลงไปสัก3/4ก็ดังเหมือนกันเป๊ะแต่ดังมาจากข้างหน้าแทน

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถังแค่ 35 ลิตร ยังจะมีเสียงอีกเนอะ ยังไม่เคยได้ยินเลยครับ เปิดเพลงกลบเสียงหมด   :-*
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ No Trespassing

ปกติครับ

รถทุกคันที่บ้าน เวลาเติมน้ำมันเต็มถัง จะได้ยินเสียงกระฉอกทุกครั้ง ไม่เว้นแม้แต่มอเตอร์ไซค์ครับ

สบายใจได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างไรครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ขนาดถังน้ำมันอยู่ด้านหลังยังได้ยินอีก city2009 ถ้งอยู่ใต้เบาะหน้านี่นึกว่าท่อประปาแตก555

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เสียงน้ำมันในถังครับ ใช้ Jazz/City จะยิ่งได้ยินชัดเจนเลย เพราะถังมันอยู่ใต้เบาะนั่งแถวหน้า เสียงดังจ๋องแจ๋งให้รู้ว่าเติมเต็มแล้ว (สบายใจ ฮาาาาา)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
เก็บเสียง(ในรถ)ดีมากครับ  ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ปกติครับ Jazz นี่กระฉอกในถังอย่างดัง ;D

ออฟไลน์ SM.