ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกอย่างไรกับคนที่มาขอยืมรถเราครับ ?  (อ่าน 8031 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: รู้สึกอย่างไรกับคนที่มาขอยืมรถเราครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 10:20:10 »
การหยิบยืม กรณีมีเหตุจำเป็น เราสามารถช่วยเหลือได้ครับ แล้วแต่กำลังของบุคคล มนุษย์ทุกคนสามารถผิดพลาดกันได้ เจ็บป่วยกันได้

แต่สำหรับกรณี หยิบยืม เพื่อสุรุ่ยสุร่าย ยืมรถไปรับสาว ยืมไปเที่ยว ค้ำประกันรถเพราะอยากมีรถขับโก้หรู อยากมีบ้าน อยากทำอะไรเกินกำลังตัวเอง

แล้วต้องเบียดเบียนคนอื่น หยิบยืมผู้อื่นไปมา ไม่เคารพความลำบากในการหาเงินของผู้อื่น ไม่เคารพสิทธิของผู้อื่น

อาศัยความเป็นญาติ เพื่อน มาทำให้เราต้องรู้สึกละอายใจว่าทำไมไม่ช่วยเหลือ

ผมจะถอย และออกห่างบุคคลเหล่านี้ ลดสถานะลงจาก ญาติ มิตร เป็นแค่บุคคลรู้จัก

ใจแข็งเท่านั้น ไม่มีความจำเป็นจะต้องไปสุงสิงกับคนแบบนี้

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
Re: รู้สึกอย่างไรกับคนที่มาขอยืมรถเราครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 15:27:45 »
เอาเฉพาะเรื่องรถ กับเพื่อน เต็มที่เลย ผมให้ยืมครับ สบายใจกว่าให้ยืมเงินด้วยซ้ำ ::)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 16:01:05 »
เฉพาะเพื่อนสนิทครับ
ให้ยืมได้ หรือจะยืมรถใช้ถ้าเราจำเป็นเพื่อนก็โยนกุญแจมาให้เลย รถใหม่ป้ายแดงก็เคยยืมครับ
แต่ไม่เคยยืมไปขับเล่น มีแต่ยืมไปทำธุระ ซึ่งรถเราเอง ไม่สามารถเอามาใช้ได้ในช่วงนั้น

ถามว่าเวลามีคนยืมรถเราไป ห่วงหรือเปล่าห่วงครับ มูลค่ารถผมไม่เท่าไหร่ห่วงคนใช้มากกว่า เวลายืมรถเพื่อนผมระวังกว่าใช้รถตัวเองอีก
เพราะเพื่อนให้ยืมคือ เชื่อใจในตัวเรา ค่อยๆไปไม่ใช่รถเช่า

ส่วนที่ไม่ค่อยจะให้ลองคือ Bigbike ถ้ามีคนขอลองให้เฉพาะ คนที่เคยขี่ Bigbike มาก่อนเท่านั้น ซึ่งส่วนมากอยากลองขี่เพื่อดูฟีลลิ่ง
อันนั้นไม่หวงครับ เพราะแต่ล่ะคนรู้ดีว่ารักรถขนาดไหน

ส่วนเรื่องเงินเฉพาะเพื่อนสนิทเช่นกันครับ มีเหตุมีผลที่ยืม แต่ถ้าไม่มีเพื่อนก็เข้าใจ แต่ถ้าพอไหวก็ให้ยืม
และไม่ทวง บอกมีตอนไหนค่อยให้ บางทียืมนานจนลืม เพื่อนโทรถามเลขบัญชีถึงจำได้ ฮ่าๆ