ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านรายงานสรุปรถใหม่ ผมสรุปได้แบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ  (อ่าน 4465 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เนื่องจากไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกมั้ย เลยอยาก confirm ดูครับ
กับรุ่นที่ผมสนใจครับ แต่มีหลายๆ ข้อเหมือนจะเป็นคำถามมากกว่านะครับ อยากรบกวนขอความเห็นด้วย  ;D

1 Chevrolet สุดท้ายตัดฝ่ายเก๋งทิ้งทั้งหมด แปลว่าเมืองไทยไม่ได้ส่งออกเก๋งอีกแล้วใช่มั้ยครับ
ตลาดอื่นก็ต้องยกเลิกขายเก๋งตามเมืองไทยทั้งหมดเพราะเขาขายไม่ดีเหมือนกัน หรือว่าเขามีนำเข้าจากแหล่งผลิตอื่นครับ

2 Chevrolet คงจะไม่มีการหันมาผลิตเก๋งอีกแล้วใช่มั้ยครับ (คงปลดคนงานฝ่ายเก๋งทั้งหมดเลยใช่มั้ย)

3 Ford ไม่มีเกริ่นถึง Focus เลย แสดงว่านี่คือจุดจบของ Focus ในประเทศไทยแล้วใช่มั้ยครับ
หรือ brake เอาไว้ก่อน

4 Ecosport อาจจะมีไมเนอร์เชนจ์ หรืออาจจะไม่มีและ discontinued ไปเลยรึเปล่าครับ

5 ข่าวเดิมที่ Ford Ka อาจจะมาเป็น eco car ชัวร์ว่าไม่ใช่ หรือยังไม่แน่ใจ เพราะใช้คำว่าเป็นไปได้สูง
ส่วน Fiesta ที่จะมาเป็น eco car ยิ่งไม่แน่นอนและ Ford ก็ยังไม่ฟันธงใดๆ ทั้งนั้นใช่หรือไม่ครับ

6 ถ้า Fiesta มาเป็น eco car 2 แล้วการจำนวนเงินลงทุนคิดว่าน่าจะเพียงพอรึเปล่า เพราะเท่าที่เห็น
น่าจะแค่เป็น big minor change ของตัวปัจจุบันรึเปล่า เพราะว่ากฎการลงทุนขั้นต่ำเท่ากับทำรถ full model change อย่างน้อยๆ 1 รุ่น
ส่วนเครื่องยนต์ ecoboost ก็มีผลิตอยู่แล้ว จะเอามารวมเป็นค่าใช้จ่ายการลงทุนได้อีกรึเปล่า

7 การเลือก Fiesta มาผลิต eco car 2 แทน Ka เนื่องจากต้นทุนการผลิตน้อยกว่ารึเปล่า เพราะ
Ka ต้องทำทุกอย่างใหม่หมด แต่ Fiesta น่าจะอิงกับรุ่นปัจจุบันได้ซึ่งยังไม่เห็นข่าวว่านี่คือ platform ใหม่ โครงสร้างใหม่

8 ถ้า Ford หันหัวไป cancel ฝั่งเก๋งตั้งหมด ตลาดต่างประเทศก็ต้องยุติการนำเข้าจากไทยและเลิกขายเช่นกันเพราะขายไม่ดีเหมือนไทย
หรือไปหานำเข้าจากที่อื่นครับ

9 ทำไม Honda ถึงมีความคิดที่จะเอา All-new City ลงเป็น eco car แทนที่จะเป็น All-new Jazz ครับ
เพราะถ้า City 1.3 ขายคู่ Jazz 1.5 ตัว Jazz จะแข็งพอแบบ Vios หรือครับ หรือว่ามีแนวโน้มที่ Jazz ก็น่าจะเป็น eco car พร้อม City ด้วยครับ

10 Mu-X น่าจะได้ minor change หน้าใหม่ประมาณปีไหนครับ หรือยังใช้หน้านี้ต่อไปอีก 3 ปี

11 March ตกลงเลิกผลิตรุ่นถัดไปแน่นอน แล้วรุ่นต่อไปญี่ปุ่นกลับไปผลิตเองเหมือนเดิมแทนการนำเข้าจากไทยใช่มั้ยครับ

12 All-new Almera จะใช้พื้นฐานจากรุ่นไหนทำครับเพราะไม่มี March แล้ว หรือใช้พื้นฐานเดิม big minor change ไปก่อน
รอใช้พื้นฐานใหม่ร่วมกับ Note full model change หรือ Nissan จะยึด V platform ของ Note, Almera ปัจจุบันไปอีกรุ่น

13 มีสิทธิ์มั้ยว่า Nissan จะแอบทำ March เวอร์ชั่นโลกที่ 3 ขายตลาดเอเชีย อินเดียครับ แบบ Toyota แอบทำ Yaris
เวอร์ชั่นเอเชีย

14 ตกลง Suzuki ตัดหางปล่อยวัด Celerio และไม่มีการ minor แล้วใช่มั้ยครับ แล้วก็จะตายจากไปแบบ
Brio/Brio amaze จะมีโครงการต่อตูดเป็น mini mpv แบบ Mobilio มั้ยครับ

15 Toyota Camry หันมาใช้ตัวถังเดียวกับสหรัฐ
แล้วรวมไปถึงรูปร่างโคมไฟหน้า และเปลือกกันชนด้วยใช่มั้ยครับ
ดูแนวซิ่งเลยความหรูหายเกลี้ยง แต่ผมชอบนะครับ ถ้ามาหน้าแบบนี้จะรอเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2017, 23:26:10 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เอารูปที่ไหนมาแนบครับ โดนชูนิ้วกลางแล้ว 5555

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

รอฟังคับ ผมคิดแบบคุณหมดเลย

ดูแนวโน้มเหมือนตลาดรถบ้านเรา สาย GM กับ Ford จะเริ่มถอดใจละ โดยเฉพาะ GM ถ้าเขาหาฐานการส่งออกกระบะกับ PPV ไปออสเตรเลีย แทนไทยได้ คงปิด โรงงานบ้านเราแน่นอน

หวังว่าจะประคองไปได้นะครับ ไม่อยากให้เป็น แบบ chrysler

ผมสงสัย Jazz เหมือนกัน จริงๆ น่าจะจับลง 1.2 เหมือนกัน ทำไมมีในข่าว หรืออนาคต Jazz จะเปิดตัวช้ากว่า City

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
เอา hotlink มาแปะสินะ  ::) ::)

แนะนำให้ upload รูปในเว็บฝากรูป แล้วค่อยเอา link มาแปะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

ยังไงผมก็แอบเชียร์นิสสันนะใช้มาสิบกว่าปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 09:03:19 โดย ps000000 »

ต้องขออภัยด้วยครับ   ;D

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า March ยังไงก็มีครับ และ Almera ก็ใช้พื้นฐานเดียวกัน

ปล. ผมอ่านในรายงานสรุปฯ ไม่เจอตรงไหนที่คุณจิมมี่ พูดถึงการเลิกผลิต March นะครับ

ผมว่า March ยังไงก็มีครับ และ Almera ก็ใช้พื้นฐานเดียวกัน

ปล. ผมอ่านในรายงานสรุปฯ ไม่เจอตรงไหนที่คุณจิมมี่ พูดถึงการเลิกผลิต March นะครับ

คิดว่าน่าจะมีแน่นอนใช่มั้ยครับ
เพราะ Almera ต้องคู่กับ March เสมอ
เหมือน Jazz คู่ City Yaris คู่ Vios

ออฟไลน์ masuoka

รถใหม่นิสสัน เขามีที่พึ่งเรื่องลดต้นทุนกับหุ้นส่วนใหม่คือมิตซูบิชิไงครับ ไม่ต้องห่วงรุ่นใหม่ยังไงต้องมีร่วมทำกับมิตซูบิชิแน่นอน เริ่มที่ mpv ที่กำลังจะเปิดตัวปีนี้แหละครับ แล้วตอนนี้มิตซู จะมีเริ่มโครงการ mirage กับ attrage เจนใหม่แล้ว

วีดีโอการประชุมใหญ่วิสามัญการร่วมมือระหว่าง เรโนว์นิสสัน กับมิตซูครับ
http://www.mitsubishi-motors.com/en/streaming/index.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 08:09:59 โดย masuoka »

รถใหม่นิสสัน เขามีที่พึ่งเรื่องลดต้นทุนกับหุ้นส่วนใหม่คือมิตซูบิชิไงครับ ไม่ต้องห่วงรุ่นใหม่ยังไงต้องมีร่วมทำกับมิตซูบิชิแน่นอน เริ่มที่ mpv ที่กำลังจะเปิดตัวปีนี้แหละครับ แล้วตอนนี้มิตซู จะมีเริ่มโครงการ mirage กับ attrage เจนใหม่แล้ว

วีดีโอการประชุมใหญ่วิสามัญการร่วมมือระหว่าง เรโนว์นิสสัน กับมิตซูครับ
http://www.mitsubishi-motors.com/en/streaming/index.html

คิดดู Nissan Mitsu ไม่แชร์กันทำรถ eco car ไปเลย เพื่อความประหยัด
แถม timing ก็ยังได้อีกเพราะอีกประมาณ 2 ปีพอดี ;D

ออฟไลน์ ariazero

9 ทำไม Honda ถึงมีความคิดที่จะเอา All-new City ลงเป็น eco car แทนที่จะเป็น All-new Jazz ครับ
เพราะถ้า City 1.3 ขายคู่ Jazz 1.5 ตัว Jazz จะแข็งพอแบบ Vios หรือครับ หรือว่ามีแนวโน้มที่ Jazz ก็น่าจะเป็น eco car พร้อม City ด้วยครับ

แอบเดาว่า เขาน่าจะยุปโมเดลเหลือแค่ City แล้วทำ เป็นเครื่อง 1.3L และ 1.5L เพื่อรวมกลุ่มลูกค้า ใช้ Chassis เดียวกัน แต่วางเครื่องไม่เหมือนกัน (แบบที่ Mazda 2ทำ) แบบนี้ใหมครับ? ถ้าทำแบบนี้ทั้ง model Jazz ทั้ง City มาแนวนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่านะครับ แล้วFull model change ค่อยว่ากันอีกที

แล้ว เกียร์ MT จะทำแบบแนว Civic Hatchback เอาใจลูกค้าที่อยากขับเกียร์กระปุกบ้างก็ได้ครับ

15 Toyota Camry หันมาใช้ตัวถังเดียวกับสหรัฐ

แล้วรวมไปถึงรูปร่างโคมไฟหน้า และเปลือกกันชนด้วยใช่มั้ยครับ
ดูแนวซิ่งเลยความหรูหายเกลี้ยง แต่ผมชอบนะครับ ถ้ามาหน้าแบบนี้จะรอเลย

ถ้าหน้ามาแบบนี้อาจจะออกคันเก่าTvT/ขอดูภายในก่อนนะครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

แอบเดาว่า เขาน่าจะยุปโมเดลเหลือแค่ City แล้วทำ เป็นเครื่อง 1.3L และ 1.5L เพื่อรวมกลุ่มลูกค้า ใช้ Chassis เดียวกัน แต่วางเครื่องไม่เหมือนกัน (แบบที่ Mazda 2ทำ) แบบนี้ใหมครับ? ถ้าทำแบบนี้ทั้ง model Jazz ทั้ง City มาแนวนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่านะครับ แล้วFull model change ค่อยว่ากันอีกที

แล้ว เกียร์ MT จะทำแบบแนว Civic Hatchback เอาใจลูกค้าที่อยากขับเกียร์กระปุกบ้างก็ได้ครับ

ถ้าหน้ามาแบบนี้อาจจะออกคันเก่าTvT/ขอดูภายในก่อนนะครับ

ผมคิดว่าไม่น่าจะยุบรวม Jazz City นะครับ ;D

ออฟไลน์ blitzpao

ซื้อการตลาด  Jazz City ยังคงขายได้ครับแต่ผมว่าทางเลือกเอาเครื่อง 1.2 ลงแบบมาสด้าน่าจะเป็นไปได้มากกว่า ซึ่งคงต้องดูว่าเข้าเงื่อนไขการได้ลดภาษีจากเฟสรึป่าวนะแล้วต้นทุนพวกอุปกรณ์ภายในจะได้มั้ย

ออฟไลน์ Nut_K

ส่วนตัวผมว่า Honda น่าจะจับทั้ง City และ Jazz ตีตั๋วเด็ก ( เหมือน Nissan ) แล้วยัดเครื่อง 1.3L กับ 1.0T ในตัว top นะครับ

ขืนมาแต่ 1.3L ผมว่าคนที่ชอบความแรงในระดับ 1.5L เดิมคงมีเซ็งกันเป็นแถว