ผู้เขียน หัวข้อ: มีไหมครับ ที่กลัวรถรุ่นต่างๆเพราะฟังต่อๆกันมาเลยไม่ซื้อ  (อ่าน 8170 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ทีอยากลองใช้แต่ไม่กล้าเลยคือ Volvo V40 Cross D4
เพราะได้อ่านกระทู้ ของ สมช ท่านนึงรึวิวใช้งานตัว S60 หรือ V60 ไว้
จริงๆ คุณพ่อก็ใช้ 940 Van อยู่ก็ทนถึกไม่มีอะไร

แต่ที่กล้าเลยคือ Subaru Forester คนรู้จักรอบตัวชอบถามว่าซ่อมที่ไหน
ก็ตอบแบบไม่ได้กวนนะ "รถยังไม่เสียก็เลยยังไม่ได้ซ่อม"

ส่วนที่ประสบพบเจอกับตัวเองเลยคือ HR-V
อันนี้ใครถามผมก็บอก ว่าเจออะไรมาบ้าง H ทำอะไรกับเราไว้บ้าง
จนคนรอบตัวบางคนที่คิดจะซื้อ หันไปหาตัวอื่นแทน

ออฟไลน์ Smith686

อยากได้ BMW แต่กลัวเรื่องอะไหล่แพง ไม่ทน กับอู่นอกหายากครับ

ออฟไลน์ Buffy

ที่อยากได้จริงๆคือ land rover ครับ เป็น brand ในดวงใจมาก......แต่จากเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่า least reliable car แล้ว ก็ลังเลจริงๆที่จะครอบครอง

คงต้องรอมีเงินถุงเงินถัง แล้วจะซื้อ defender 110 มาเป็นรถคันที่สามที่สี่ของบ้าน ครอบครองเพื่อสนองความต้องการของตัวเองล้วนๆ

ออนไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ผมมีความคิดจะหารถแทนเจ้าแก่ ford everest ตัวแรกครับ
อยากได้รถมือสอง suv 7ที่นั่งที่ได้จริง และพับเบาะขนของได้

เท่าที่ดู captiva ตอบโจทย์ที่สุดครับ

แต่ไปหาข้อมูลมา ทั้งในนี้และในคลับ ปัญหาเยอะแยะไปหมด
ที่สำคัญ ปัญหาใหญ่ๆทั้งนั้น กลัวที่สุดก็เกียร์พังนี่ละ

สุดท้าย ตอนนี้เลยยังใช้เจ้าแก่ต่อไป ไม่กล้าซื้อ captiva มาเสี่ยงจริงๆ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
เมื่อ 8 ปีก่อนจะซื้อ c-segment มีตัวเลือกไม่มาก fd , altis หน้าแบน , ทีด้า
fd กับ ทิด้า ลองขับแล้ว แต่ fd กำลังมีเรื่องต๊อกๆ หนักเลย ช่วงนั้น เลยผ่าน ทิด้า ที่บ้านไม่สนับสนุนแบรนนิสสัน  เลยจบที่อัลติส ทั้งที่ไม่เคยลองขับ ได้เครื่อง 1.6G มา ใช้งานได้ดี เพราะรถเก่าเป็นโซลูน่า มุมส้ม
แต่เสียใจหน่อยๆตรงเลือก 1.6 มา เพราะงบไม่ถึง

วันที่ 5 มคนี้ นัดรับ อัลติส esport mc
ก่อนหน้านั้น คิดแล้วว่า civic fc rs แน่นอน แต่แล้วตัดไปแบบเสียดายนิดๆ ด้วย
1.งบไม่ถึง rs มีงบไม่เกิน 1 ล้านจริงๆ แบบเติมไม่ได้แล้ว หมดตัวจริงๆ ลอง 1.8el แล้วไม่โดนใจจริงๆ ไม่รู้ทำไม
2.ฝังตัวอยุ่ในคลับ พบเจอปัญหาเยอะมากๆ มาซ้ำๆ ปัจจุบันยังมีเรื่องเดิมๆ หนำซ้ำยังมีปัญหาใหม่มาบ้างประปราย
3.เกือบจะถอดใจเรื่องการเปลี่ยนรถ จนปลายๆเดือน อัลติส mc เปิดตัวพอดี ทุกอย่างค่อนข้างตอบโจทย์ ออฟชั่น ความสวยงาม เลยตัดสินใจเลือกรุ่นนี้ แม้ว่าจะเป็นรถรุ่นที่ไม่เคยมองมันมาก่อน
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ eaksuchart

S60 Volvo ครับ
ลองขับแล้วชอบมาก
เล็ง F30 ไว้แต่ราคามันสูงกว่ากันเกือบล้าน

เลยเบนมาดูค่ายสวีเดนครับ จากนั้นก็เริ่มหาข้อมูล เข้าคลับเพื่อจะไปหาส่วนลด
แฝงตัวดูเรื่องปัญหาประจำรุ่น ประกอบกับศูนย์บริการว่าเป็นอย่างไรจาก ผู้ใช้จริง

ปรากฏ ดูไปดูมา เห็นขึ้นรถยกกันเป็นว่าเล่น วันเว้นวันเลย
เปลี่ยนใจเลยครับ

ลดสเป็ก ออก D-Seg แทนในทันใด ลดความเสี่ยงครับ แล้วก็รอจังหวะใหม่
หวังว่าจะได้เจอกันสักวันครับ มันเป็นรถที่ได้ลองแล้วประทับใจในห้องโดยสาร
วัสดุ ความสบาย เหมือนฝัน(ก็ฝันต่อไปครับ) 555

ออฟไลน์ bravo

รถคันเก่า ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ อยากหนี PPV เพราะมันกระด้าง

ใจก็ชอบ CRV อยากใช้ HONDA บ้าง แต่ติดตรง ไม่ใช่ 7 ที่นั่ง กับเครื่องเบนซิน

ผมอยากได้ SUV 7 ที่นั่ง เครื่องยนต์ดีเซล ก็มีแคปติว่า ดูรูปร่างหน้าตา ช่วงล่าง ก็โอเค เครื่องยนต์ไม่แรง ค่อยไปโมเพิ่มเอาได้(เพราะฟอร์จูนเนอร์ก็ติดกล่องดัน/ยก)

แต่หาข้อมูลเรื่องปัญหาใหญ่ๆ ของรถ ก็มีทั้งสตาร์ทไม่ติด ทั้งที่ยังไม่ถึงหมื่นโล และปัญหาของรุ่นครูซ ที่แก้ไม่จบ

สรุป ผมไม่กล้าเสี่ยง หันไปซบ MU X แทนครับ ยอมกระด้างแบบ PPV ต่อไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ off_033

เล็ง F30 ไว้แต่ราคามันสูงกว่ากันเกือบล้าน

เลยเบนมาดูค่ายสวีเดนครับ จากนั้นก็เริ่มหาข้อมูล เข้าคลับเพื่อจะไปหาส่วนลด
แฝงตัวดูเรื่องปัญหาประจำรุ่น ประกอบกับศูนย์บริการว่าเป็นอย่างไรจาก ผู้ใช้จริง

ปรากฏ ดูไปดูมา เห็นขึ้นรถยกกันเป็นว่าเล่น วันเว้นวันเลย

ลดสเป็ก ออก D-Seg แทนในทันใด ลดความเสี่ยงครับ แล้วก็รอจังหวะใหม่
หวังว่าจะได้เจอกันสักวันครับ มันเป็นรถที่ได้ลองแล้วประทับใจในห้องโดยสาร
วัสดุ ความสบาย เหมือนฝัน(ก็ฝันต่อไปครับ) 555
หาข้อมูล volvo ที่คลับไหนครับ สนใจ s80 ปี2012 ดีเซลอยู่ ราคาน่าสอยมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำหรับบางคน การซื้อรถก็เหมือนการลงทุนเพียงแค่ครั้งเดียวในชีวิต ถ้าเค้าหาข้อมูลเก่งเค้าก็จะหาจนถึงที่สุด หรือถ้าใครหาข้อมูลไม่เก่งหรือไม่ค่อยมีเวลามาศึกษาหาข้อมูล เค้าก็เลือกอะไรที่มีความเสี่ยงน้อยที่สุด อย่างผมนี่หาข้อมูล ขับๆ เกือบ2ปี

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **

แหม่ ถ้าหาข้อมุล หรืออยุ่ในคลับจริงก้น่าจะรุ้นะว่า จริงๆแล้วปัญหาคืออะไร มีวิธีแก้หรือเลี่ยงอย่างไร

ออฟไลน์ lexus

Focus 2.0 GDI มีคุณสมบัติครบทุกอย่างที่อยากได้
รถแรง ช่วงล่างโคตรดี ราคามือสองพอๆกับecocarมือ1
แต่... อย่างที่รู้ๆกัน

ออฟไลน์ johnlee

ก่อนซื้อ อัลมีร่า  ผมเกือบเอา เฟียสต้า

ดีว่าโครงการ รถคันแรก ออกมา เลยเอารถอีโค่

แม้มันเสียจุกจิก แต่ดีว่าซ่อมแล้วจบ

คันต่อไปคงลองแบรนด์อื่นๆบ้าง

ที่บ้านซื้อนิสสันมาตลอด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ฟอร์ด และเชฟ โดยเฉพาะที่ไม่ใช่พื้นฐานกระบะครับ

ส่วนยี่ห้ออื่นในบรรดารถต่ำกว่าล้าน ผมเชื่อว่าผมศึกษามาดีพอจะเลือกสิ่งที่เหมาะที่สุด และรีดคุณสมบัติที่ต้องการออกมาได้สุดตัวแน่ๆ ไม่ต่างอะไรกับพวก Gadget ถ้าผมใช้รุ่นทอป มันมีฟีเจอร์อะไร ผมใช้จนคุ้มเสมอ

ถ้าสองยี่ห้อนี้ไม่ทำตัวแบบพระนครยนตรการ ในอนาคตก็อาจจะได้เจอกัน (แต่เชฟคงยากแล้วเนาะ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ supercat

Altis 1.6G หน้าแบนสแตนดาร์ด ไม่หล่อเท่าFD แต่ใช้ยาวๆ สบายใจกว่า
ทั้งนี้ที่ผมไม่ชอบนโยบายการขายอะไหล่ของ Honda ด้วย

สอบถามนิดนึงครับ " นโยบายการขายอะไหล่ของฮอนด้า "
นี่ใช่ที่เค้าจะไม่ขายอะไหล่ให้อู่ข้างนอกรึเปล่าครับ ( นึกว่ายกเลิกไปแล้วซะอีก )  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ the kit

มีครับ  ที่ว่าฟัง "เขา" มา ฟังมาเรื่อยๆ จนคิดว่าเป็นเรื่องจริง

แนะนำถึงคนที่ยังไม่ซื้อ หรือกำลังจะซื้อว่า
1. หาข้อมูลรถที่ชอบ รถที่เปรียบเทียบ นั้นจากรายละเอียดของผู้ผลิต และให้ดูว่า option ใด หรือสิ่งใดที่เราต้องการจากรถนั้นๆ ว่ามันตอบ เราได้ดีไหม เมื่อเทียบ
กับค่าตัว หลังจากหักส่วนลด รวมถึง ด/บ เงินผ่อนว่าเป็นยังไง

2. ลองไปขับดู เอาที่บ้านไปด้วยก็ดี เพราะบางครั้ง คนชอบโดยส่วนตัว อาจจะบังตา

3. เข้า HLM, pantip หรืออะไรก็ได้ เพื่อฟังเสียง ทั้งชม ทั้งด่า โดยมาจาก "ไอ้เขาว่า" นี่ล่ะ เพราะตัว admin ส่วนใหญ่ไม่ยุ่งอยู่แล้ว
แต่มีนะ นักทดสอบรถรุ่นเก่าหลายท่าน นี่เป็น "ยิ่งกว่าติ่ง" ของบางยี่ห้อเลย เนื่องจากผลประโยชน์บางประการ การเสนอจึงเป็นแบบเอียงๆ

พูดถึงไอ้เขาว่าในเวบต่างๆ  นี่ถ้าเป็น "ติ่ง" ประเภทรุนแรง มันก็จะกัด เห่า ทุกยี่ห้อที่ไม่ใช่ของมัน เอา Fact มาพูดก็ไม่สน เพราะคิด(เอาเอง)ว่ากูเหนือกว่าทุกสถาบัน
แต่ก็มีหลายๆคนที่ดี ที่อยากจะให้ข้อมูลที่แท้จริงในฐานะ "คนรักรถ" เหมือนกันนะ

4. ลองไปหาอ่านในคลับของรถนั้นๆ ดู เข้ามันหลายๆคลับ ในรถรุ่นเดียวกัน ส่วนใหญ่ข้อมูล เชื่อถือได้ เพราะจาก ปสก.ตรง แต่มันก็มี "ติ่ง" ยี่ห้ออื่นปะปนนะ
บางทีอ่านมากมัน "คัน" เลยอยากจะ "ตัดขา" และไอ้ข้อมูลที่ "มัน" เล่าก็ฟังเขามาอีกทีแล้วก็มาปรุงรสให้เข้มข้นตามความ "คัน" อีกที นี่ก็เยอะ

สุดท้าย คุณและครอบครัว ก็ต้องเป็นผู้ตัดสินใจล่ะครับ ว่าจะเอา ราคา, ยี่ห้อ, option, ศูนย์บริการ, สมรรถนะ, ความสะดวกสบาย มาให้น้ำหนักกัน
แต่ที่ผมพูดมา ไม่เคยเจอเลยว่า รถใครไหน จะมามีพร้อมกันแบบ perfect ในทุกๆ ด้าน จริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 12:08:58 โดย the kit »
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบซีรีส์ 5 อี60  แต่ถามในบอร์ดแล้ว  ไม่กล้าครับ

อันนี้ส่วนตัวนะครับ ผมว่าคุณSukhonthaที่ผ่านSAABมาได้อย่างไม่ยากลำบาก ไม่น่าจะมีปัญหากับe60 เลยครับ แต่แน่นอนว่า รถไฮเทคกว่า ปีใหม่กว่าแบบe60 มีชิ้นส่วนให้เสียมากกว่า และอาจจะแพงกว่าอยู่ครับ ผมเชื่อในความสามารถของคุณSukhontha ว่าเอาอยู่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับความเห็น อยากให้บริษัทรถมาดูจังว่าถ้าปล่อยปัญหาจนคนบอกต่อๆไปมันจะส่งผลแค่ไหนกับภาพพจน์ของรถที่จะทำให้คนตัดสินใจไม่ซื้ิอ

ออฟไลน์ SUN-PS

คิดถูกแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ฟอดห่วย
เชฟห่วย
มาสด้าห่วย
นิสสันห่วย

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าไม่ได้พังเยอะๆ หรือ พังเป็นส่วนใหญ่ แบบ Fiesta Dual-Clutch , Cruze 1.8   จะฟังไว้เป็นข้อมูล 50% ครับ

ในกรณีที่จะไม่ซื้อรถเจ้าตลาด  ตัวรถต้องมีอะไรที่ดีกว่าเจ้าตลาด ที่ผมถูกใจมันครับ  ถ้าตัวรถมันพอๆกัน ผมคงไปเอาเจ้าตลาดครับ
อย่าง Cruze 2.0 LTZ เป็นรถ C-Segment คันนึงที่ผมติดใจมันมากครับ  ซึ่ง Corolla Altis ไม่มีทางทำให้ผมติดใจได้แบบนี้เลยครับ
ทางโค้งที่นึง  Cruze วิ่ง 160 เข้าสบายๆ Corolla Altis นี่เกิน 120 ก็เริ่มไม่มั่นใจแล้วครับ  ทั้งที่ช่วงล่างคานบิดเหมือนกัน
ความสบายก็เช่นกัน Cruze ช่วงล่างแข็งตึงตังกว่า แต่กลับเหนื่อยน้อยกว่าครับ   

ออฟไลน์ Impulse

ตอนนี้รถที่ผมไม่กล้าหรือแนะนำใครซื้อ

- Nissan March,Almera
- Honda Brio
- Honda HRV

และอะไรก็ตามที่เป็น Hybrid หรือใช้เกียร์ DCT ...
ส่วน Ford , Chev  บางรุ่น ผมยังหมิ่นเหม่ และอาจจะกล้าก็ได้ถ้าผมรู้สึกถูกใจรุ่นนั้นมากๆ และผมรู้สึกว่า ถ้าผมแจ็คพอร์ทเจอ Defect แก้ไม่จบ ผมจะกล้าขายซากทิ้งไปออกรุ่นอื่น แบบเสียใจไม่มากนัก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยครับ