ผู้เขียน หัวข้อ: DIM : Do It Make เบรคแตกครับพี่น้อง .....  (อ่าน 5271 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
DIM : Do It Make เบรคแตกครับพี่น้อง .....
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:55:47 »
ก่อนจะเข้าเรื่องมีสิ่งที่อยากจะบอกกล่าวผู้ที่จะทำเองอยู่ไม่กี่อย่าง (เหมือนก่อนหน้านี้เป๊ะๆ)
ข้อแรก ต้องยอมรับความผิดพลาดที่เกิดจากตัวเองได้
ข้อสอง ต้องเตรียมเครื่องมืออุปกรณ์ปฐมพยาบาลเบื้องต้นไว้ด้วย
ข้อสาม ต้องมีคนอยู่รอบๆบริเวณที่เราทำ เพื่อจำเป็นต้องเรียกขอความช่วยเหลือไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น
ข้อสี่ ถ้าไม่แน่ใจให้ปรึกษาช่างก่อนทำ หรือปรึกษาผู้รู้ก่อนทำ หรือหาข้อมูลให้มากที่สุดแล้วทำ
ข้อห้า อย่าเชื่อผมทุกอย่างจนกว่าจะทำเอง

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Re: DIM : Do It Make เบรคแตกครับพี่น้อง .....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:04:40 »
เกือบจะไม่ได้มา DIM อีกแล้วครับ งานนี้เล่นเอาใจหายใจคว่ำเป็นคนๆ เลย

ก่อนหน้านี้ 1 เดือน

ผมขับรถไปทำงานแล้วเผอิญรถคันข้างหน้า ตามบั้นท้ายคันข้างหน้าอีกที่แต่พอถึงรางรถไฟก่อนถึงสามเสน ไอ่คันข้างหน้าก็ขับไปปกติ แต่อีนั้งคันหน้าผม
เบรคกระทันหัน เกือบงานเข้าแต่เช้าแล้ว เพราะรถผมเบรคแล้วรถไม่หยุดแต่โชคดีแบบหวุดหวิด ตรงที่ผมไปจอดเป็นเนินพอดีเลยหยุดตรงบั้นท้ายมันพอดี
ทำงั้ยดีละ ก็บีบแตรด่าไปยาวววววววววววววว แล้วมันก็ข้ามรางรถไฟไป

พอขับไปถึงลานจอดรถที่ทำงาน ก็เลยเปิดกระโปงส่องเลยครับ ปรากฏว่า น้ำมันเบรคหายไปเกือบหมด เหมือนว่าจะโชคไม่ดีแต่ก็ยังดีที่มีน้ำมัน DotA เฮ้ย Dot3 ติดรถมา
ต้องขอบคุณตัวผมเมื่อปลายปีที่แล้วที่ยังไม่ทิ้งน้ำมันเบรคออกจากรถตอนไปทำคลัช เติมๆให้มันมีเลย min ไปครึ่งหนึงก่อนแล้วกันว่ะขากลับลองเบรคแรงๆ เออปกติดี
เดียวค่อยซ่อม หึหึ หาอาการไม่เจอนิ่หว่า

ผมเริ่มจับอารการเบรคได้อีกที่ก็เลยมา 1/2 เดือน น้ำมันเบรคหายอีกแล้ว เอาวะ ลองดูดิ มุดๆ ใต้ท้องรถเห็นแค่ น้ำหยดจากท่อแอร์ เลยคิดว่ากระปุกน้ำมันมันรั่วเปล่าวะ
เลยเอาน้ำราดแล้วรอให้มันซึมออกมา ไม่เห็นออกซักหยดรอเกือบชั่วโมงเลยเติมน้ำมันไปก่อนแล้วกันไม่หยดนิ่หว่า
และแล้วเมื่อวาน คราวนี้ไม่ต้องรอแล้ว หยดกันจะๆตกใส่ปีกนกเป็นน้ำซึมบ่อทรายเลยก็เลยมาเป็น DIM ในวันนี้

Re: DIM : Do It Make เบรคแตกครับพี่น้อง .....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:17:00 »
รูปข้างบนคือกระปุกน้ำมันเบรค

ต่อๆๆ ขั้นตอนการทำก็ เอาแม่แรงมายกรถ > ถอดล้อ > เอายางไปรองแคสซี > แล้วก็แงะโลด
ข้อสำคัญ และควรกระทำ
เอายางไปรองแคสซี  เป็นเรื่องที่สำคัญมากกกกกก ถึงมากที่สุด

อ้าวแล้วมันสำคัญตรงไหนวะ
เอาง่ายๆ เราไม่มีทางรู้เลยว่าแม่แรงที่ยกรถเราจะล้าเมื่อไร การที่เราเอาล้อและยางไปรองแคสซี ข้างที่เรากำลังยกรถอยู่เมื่อไรที่แม่แรงตก หรืออุบัติเหตุที่เกิดจากคนอื่น
ไม่ว่าจะเป็นรถชนตูด หรือมีคนมาหมุนแม่แรง ยังงัยๆ เราก็ไม่เจ็บตัวมากเมื่อตัวรถได้ตกลงมาทับเรา

ต่อ

ท่อน้ำเลี้ยง (รูปที่สอง) ท่อนี้จะนำน้ำมันเบรคส่งมาให้ ปั้มเบรค เราต้องเอาไอ่เจ้าตัวนี้ออกเป็นตัวแรก เพื่อให้เวลาลื้อชิ้นส่วนต่อไปลื้อได้สะดวก
แต่ตอนเอาออกมาแล้วมันจะมีน้ำมันหยดๆ อยู่ก็หาอะไรมารองซะ ผมก็เลยเอา กระปุกคุณตัน มารองซะพอรองออกมาเหมือนโออิชิเปียบเลยแทบจะเผลอเอามากินเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:25:53 »
ช่วงที่ถอดท่อน้ำเลี้ยงจากข้างบน ควรจะระวังท่อเหล็กที่ส่งน้ำมันเพราะมันเปราะเอาเรื่องอยู่
ตอนที่ถอด ในรถของผมจะมีชริมรองล็อกอยู่เพื่อไม้ให้ ตัวยางสายอ่อนมันเขยือนได้ (ในแต่ละรุ่นอาจจะมีวิธีล็อกต่างๆกันไปควรศึกษารถของท่านก่อนซ่อม)
ผมก็เลยเอาฆ้อนตอกๆเบาแล้วเอาไขควงไปเป็นตัวแซะ เพื่อให้ชริมรองล็อกออกมา (ตามรูปที่ 1 ชริมรองล็อก) พอเริ่มถอดได้แล้วก็มาถอด ตัวกระปุกครอบเบรค

ตัวนี้ง่าย เอาประแจเบอร์ 12 ไขมันหลุดโดยไม่ต้องออกแรงเยอะข้อสำคัญตรงนี้จะมีแหวนรองด้านนอกและด้านใน ตอนใส่กลับอย่างลืมเอาเข้าเหมือนผม (ลื้อสองรอบเลย แห่ะๆ)

พอถอดมาได้ก็ จัดแจงตรวจอุปกรณ์วางไว้เป็นที่ แล้วก็ไปเอา อะไหล่ตัวใหม่มา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:45:27 »
อะไหล่ตัวใหม่มาแว้ว เป็นของเทียบเท่า ของแท้แพงจัดจ้านมากๆๆ
ตอนซื้อของคนขายว่า ซ้ายหรือขวาด้วยนะครับ เพราะหัวล็อกมันจะเป็นฝั่งใครฝั่งมัน ตอนใส่กลับก็ต้องตรงด้านอีก
ให้ดูในซองเอาครับว่าเป็นซ้ายหรือขวา ประกอบเลย

ตอนประกอบก็ไม่ยุ่งยากเหมือนโช๊คอัพ แต่ออกยังงัย ใส่อย่างนั้นช่วงที่ใส่ ควรประกอบติดกับปั้มจานเบรคก่อน เพื่อไม่ต้องการให้ฝุ่นไปติดที่ตรงหน้าสัมผัส
และค่อยมาใส่ตรองท่อน้ำเลี้ยง ของใหม่อาจจะฟิต ถ้ายัดไม่เข้าอย่าฝืน เดียวจะเค้าจะไม่ยอกเพราะเลือด(ที่มือ)จะออกต้องค่อยๆยัด ถ้ายัดไม่ได้เอา KY เจลล์มา เฮ้ยไม่ช่าย
เอาจารบีแตะๆให้มันลื่นๆ (จะออกอ่าวแล้วตรู)

พอใส่เสร็จก็เอาน้ำมาราดๆ ล้างน้ำมัน dot3 เดียวมันจะกัดสีำพังหมด  เสร็จแล้วก็เริ่มเปลี่ยนอีกข้าง ขั้นตอนเหมือนกันทุกประการเว้นแต่ว่าคนละข้างเท่านั้น
รูปที่สาม เอาของใหม่มาเทียบความหล่อ

Ok แล้วรู้ได้งัยว่าสายอ่อนแตกไม่แตก
ผมไม่ได้ถ่านรูปมาเพราะมือมีแต่น้ำมันเบรค

แต่วิธีสำรวจเอาง่ายๆท่อยางจะไม่บวม ถ้าเป็นท่อที่ยังดีอยู่
และดูตรงรอยต่อ ถ้าขยับได้เปลี่ยนได้เลย
แล้วดูยังงัยว่าปวมไม่ปวม สังเกตุจาก การเอาท่อตรงที่ไม่ปวมมาเทียบแล้วจะเห็นชัดเอง
ถ้าท่อปวมลองเอามาหักเป็นตัว U คว่ำแล้วสังเกตุ จะมีน้ำมันปุดๆๆๆๆออกมาแปลว่าถ้าเห็นช้ากว่านี้ ได้ไปเยี่ยมท่านยมแน่ๆ เปลี่ยนซะ
แลัวถ้าไม่ปวมไม่แตกละ ลองดูภาพกลางๆของผมที่มีสายน้ำมันเดี่ยวๆ สังเกตุว่าจะมีรอยฉีกออกมาอย่างเห็นได้ชัด แค่นั้นก็เสียวโดยไม่ต้องยั่วแล้วครับ
อาการน้ำมันเบรคหายอย่างไร้ร่องรอยเหมือนเค๊กวางไว้บนจากแล้วเพื่อนเอาไปแหล๊กโดยไม่บอก เตรียมตัวซ่อมได้เลยครับ อาการอาจจะไม่เตือนอะไรมาก
แต่เมื่อไรที่ท่านได้เบรคกระทั้นหัน โดยไม่ได้คาดการมาก่อน จงระวังเบรคไม่อยู่เอาง่ายๆ
และยังงัยอีกละถ้ารถเบรคแล้วมันก็หยุดปกติ สังเกตุพวงมาลัยครับ ผมกล้ารับรองเลยว่า พวงมาลัยท่านต้องเป๋ไปข้างใดข้างหนึงแน่ๆ เพราะแรงเบรคสองข้างไม่เท่ากัน
แต่ถ้าเหมือนเิดิม แตกคู่ครับ ซวย X2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:55:33 »
สุดท้าย ค่าของ เวลาที่ใช้ อุปกรณ์ที่ใช้

ค่าของ
มี สายยางเบรคอ่อน ข้างละ 200 สองข้าง 400
น้ำมันเบรค ถ้ามีอยู่แล้วก็ไม่ต้องซื้อ 500ml 95 บาท ของเซลล์ (นิสสันจ้างเซลล์ผลิต)
น็อตล้อ 20 บาท / อัน ใช้ไป 1 (เกลียวหวานไป 1)

เวลาที่ใช้ 2.30 ที่จริงควรน้อยกว่านี้ ถ้าร้านอะไหล่เปิด 7.30 พี่เล่นเปิด 8.15น.

อุปกรณ์ที่ใช้

ประแจเบอร์ 10,12
ฆ้อนอันกลาง
ไขควงบากแบน
คีมปากฉลาม
แม่แรง ตัวถอดล้อ

งวดนี้ไม่มีเป๊ปซี่แต่มี โค๊กแทน 12 บาท

สรุป ค่าอะไหล่ 400+95+12+20 = 527 บาท

ปล. ค่าสายยางเบรคแท้ๆ 2000++ แพงมหาโคตรแพง

พอประกอบเสร็จไล่น้ำมันเบรคด้วยนะครับ หาอีกคนช่วยมาเหยียบเบรค อีกคนขันน็อต ไล่ซัก 5 รอบก็ พอแล้วสังเกตุจากสายน้ำมันที่ออกมาถ้าเป็นสายสวยๆเรียงต่อๆ
กันก็ใช้ได้แล้ว

ขอบคุณที่ติดตาม(เดียวคงมีซ่อมอีกหลายอย่างแน่ๆ) :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 14:24:41 »
เคยทำเหมือนกันครับ
โดนน้ำมันเบรกกัดมือแสบไปหลายวัน

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 15:03:58 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ;D

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 19:29:21 »
เก่งมากเลยครับ

ข้อสำคัญระวังอย่าให้น้ำมันเบรคเข้าตา หรือโดนสีนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 20:34:55 »
เก่งมากเลยครับ

ข้อสำคัญระวังอย่าให้น้ำมันเบรคเข้าตา หรือโดนสีนะครับ

เข้าไปหลายหยดแล้วครับ ลบไม่ทัน