ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเติมลมยางอะไหล่cityปี2012ครับว่าเติมที่เท่าไร  (อ่าน 5691 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
พอดีวันนี้เอารถjazzปี2016ไปเติมลมยางอะไหล่ ข้างรถระบุหน้า33 หลัง32 ยางอะไหล่60
จึงจะเอาcityคันเก่าปี2012ไปเติมลมยางอะไหล่ด้วย แต่พอดูป้ายข้างรถ มีระบุแค่หน้า32 หลัง30 ไม่มีระบุลมยางอะไหล่ พอเปิดคู่มือก็ไม่มีระบุไว้เหมือนกัน ผมงงครับว่าต้องเติมเท่าไรกันแน่

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ยางอะไหล่พยายามเติมให้แข็งไว้ ราวๆ 45 - 50 ปอนด์

เนื่องจากยางนอนอยู่เฉยๆไม่ได้ใช้งาน นานๆเข้าลมจะค่อยๆซึมออก ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นมายางอะไหล่ก็อาจจะไม่มีลมเหลือ

เติมให้แข็งไว้ก่อน แล้วถ้าต้องใช้งานจริง ค่อยปล่อยลมออกมาครับ

ออฟไลน์ seeker

ไม่เห็นต้องกังวลเลยครับ
เติมเผื่อไว้ก่อนเลย 50-60 ว่ากันไป
เพราะตอนใช้จริงไม่รู้จะเหลือลมยางเท่าไหร่เลย
มากไปก็เอาลมออกได้ แต่ถ้าขาดนี้กว่าจะขับหาปั๊มเติมอีก

ออฟไลน์ focus2012

เห็นด้วยกับพี่ๆครับ เติมให้แข็งๆหน่อยครับ เผื่อฉุกเฉินได้ใช้ตอนนั้น ลมอาจจะไม่มีหรือมีอ่อนแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

ผมมีปั๊มลมในบบ้านเติมเอง 40 แต่เช็คตลอด

ออฟไลน์ SLuang

สมมติ ไซส์ยาง ระบุว่าให้เติม 29 สำหรับใช้งาน  ก็เติมเข้าไปประมาณ 35 - 40 ก็ถือว่าเกินมากแล้ว
แต่ถ้ายางอะไหล่ คนละไซส์ ก็ว่ากันไปตามไซส์
ระหว่างใช้งาน เติมลม รอบไหน นึกขึ้นได้   ไม่รีบร้อน  ก็เอามาเช็คเติมอีก เป็นระยะๆ 
รถเก๋ง การเติมลมยางอะไหล่ ทำได้ง่าย ไม่ยุ่งยากเหมือนรถกระบะ

คันเก่าของผม ผ่านไป 2 -3 เดือน เติมที มันก็หายไปไม่กี่ปอนด์นะ

ไม่ต้องกังวล เพียงแต่นานๆ เช็คและเติมที ก็พร้อมใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมเติมไว้ 50 แล้วเช็คปีละ 2ครั้ง จะใช้ค่อยปล่อยลมกับที่เช็คลมอีกที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jimsrsa

ดูที่แก้มยางครับ Max press กี่ปอนด์ ก็เติมอย่าให้เกินนั้น เวลาเอามาใช้งานก็เช็คอีกที

ออฟไลน์ SM.

ยางอะไหล่ เติมอัดไปเยอะๆๆเลยครับ