ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อรถคันใหญ่ D-segment ถ้าผมไปซื้อ mazda2 มาขับ มันจะเป็นการตัดสินใจผิดไหมคับ  (อ่าน 8443 ครั้ง)

รถคันแรกของผม ผมก็เริ่มขับคันใหญ่เลย คือ camry ตาเหยี่ยว30
คันต่อมา camry 2012
และคันปัจจุบัน accord G9

ตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกว่าผมเบื่อรถคันใหญ่มากๆ เพราะผมขับคนเดียวซะส่วนใหญ่ หรือไม่ก็มีแค่แฟนนั่ง
ผมอยู่ต่างจังหวัด จะขับรถเข้ากรุงเทพ เดือนละ2ครั้ง แต่ที่เหลือผมก็ขับอยู่ในแถวบ้านผมนี่แหละ

ผมเลยมาคิดดูว่า ผมควรซื้อรถคันเล็กอีกคันเพื่อขับประจำวันดีมั้ย แล้วเวลาเดินทางไกลเช่นขับไป กทม ก็ค่อยขับแอคคอร์ด

รถเล็กที่ผมเล็งคือ มาสด้า2 

ผมไม่รู้ว่าทำแบบนี้มันจะคุ้มรึป่าว คือมันจำเป็นมั้ยที่ต้องมามีรถ2คัน เพื่อขับในเมืองคันนึง ขับทางไกลอีกคันนึง
เรื่องประหยัดน้ำมันอะไรนี่ไม่ใช่ประเด็นของผมครับ คือผมแค่รู้สึกเบื่อ เพราะใช้รถใหญ่มาตลอด แล้วเวลาขับใกล้ๆมันก็ไม่คล่องตัว
แต่รถใหญ่คือดีตอนวิ่งทางไกล ผมไม่ชอบขับรถเล็กไกลๆ  นั่นคือเหตุผลว่าทำไมผมถึงซื้อ d-segment ตลอด เพราะถ้าผมจะมีรถแค่คันเดียว ผมก็ต้องซื้อรถใหญ่ไว้ก่อน

เพื่อนๆมีคำแนะนำว่าไงบ้างครับ มันเกินความจำเป็นมั้ย หรือว่าไม่ต้องไปซื้อหรอก มีแอคคอร์ดคันเดียวก็พอแล้ว 

ส่วนอีโค่คาร์ ผมเช่าสวิฟมาขับอยู่1เดือน รู้สึกว่ามันอืดเกินไป เลยตัดอีโค่คาร์ทิ้ง
ไม่รู้ว่าพวกอีโคคาร์เฟส2 อย่าง note มันจะอืดไหม

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
รับ คชจ ที่เพิ่มขึ้นได้มั้ยครับ ถ้าได้ก็จัดไป แต่ถ้ารู้สึกตึงๆก็ต้องชั่งใจอีกที มีรถ 2 คันก็สะดวกเวลาอีกคันมีปัญหายังสามารถสลับใช้ได้ครับ

รับ คชจ ที่เพิ่มขึ้นได้มั้ยครับ ถ้าได้ก็จัดไป แต่ถ้ารู้สึกตึงๆก็ต้องชั่งใจอีกที มีรถ 2 คันก็สะดวกเวลาอีกคันมีปัญหายังสามารถสลับใช้ได้ครับ

สิ้นปี 60 ผมจะผ่อนแอคคอร์ดหมดพอดี ก็เลยสามารถจะผ่อนรถเล็กได้อีกคันครับ

ที่ลังเลใจก็คือ คิดว่ามันจะคุ้มรึป่าว ไม่รู้ว่ามันบ้าบอมั้ย ที่จะซื้อรถมาขับในเมืองคันนึง ขับทางไกลคันนึง

เงิน6-7แสน ก็คิดแล้วคิดอีก ถ้าไม่ซื้อ ก็เก็บไว้ไปโปะตอนซื้อแคมรี่  2018 (ขาย accord G9)
แต่ถ้าซื้อมาสด้า2 ก็คงเก็บ แอคคอร์ดไว้ และไม่ซื้อแคมรี่ 2018 ครับ เพราะคงผ่อน2คันไม่ไหว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามันไม่จำเป็นอ่ะ แค่เบื่อ เดี๋ยวซื้อรถเล็กมาก็เบื่ออีก(ถึงมันจะตอบโจทย์ได้ แต่ก็เดี๋ยวเบื่ออีก)
ถ้าจ่ายไหวสบายๆ ก็ซื้อๆไปให้มันจบๆ

ออฟไลน์ GOBBS

ถ้าเป็นผม จะซื้อ Jazz/City ครับ
2ดีเซล มันได้เปรียบคันอื่น กรณีวิ่งนอกเมือง หรือมีที่ให้มันเล่น ถ้าขับแค่ในเมือง ผมชอบ jazzมากกว่า2 ครับ(ที่บ้านมี jazzGE/mz2D)
และที่ผมใช้ 2 อยู่ okว่าค่าน้ำมันประหยัดกว่าจริง แต่ค่าใช้จ่ายอื่น ไม่ใช่เล่นเลยครับ
ยางเบอร์แปลกๆ(ที่มีแต่ enasave เท่านั้นตอนนี้) แบต i-stop นั่นนู่นนี่ ถ้าไม่ได้ขับเยอะๆ ไม่คุ้มสักเท่าไหร่ครับ
...และที่ไม่ชอบสุดคือเรื่องศูนย์....
แต่ถ้าชอบรูปทรงก็เอาไปเถอะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
Re:ขับ มันจะเป็นการตัดสินใจผิดไหมคับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 00:08:23 »

รถเก๋งมีคันเดียวก็เกินพอครับ
เป็นผมอัพไป บีเอ็ม iconic ซะดีกว่า ได้ภาพลักษณ์ ขับสนุก คุณภาพการขับขี่ที่ดีกว่า แถมประหยัดด้วย all in one
ถ้าไป camry ฟิลลิ่ง ก็ไม่น่าต่างจากเดิมเท่าไร ก็จะเบื่อง่ายอีก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่แปลกหรอกครับ ผมยังชอบใช้รถคันเล็กๆ มากกว่าเลย คันใหญ่ๆ จะยูเทิร์นในกรุงเทพก็ยาก
คันจิ๋วๆ เข้าซอยเล็กๆ นี่มันส์

ออฟไลน์ dt9

ช่วงล่างมันต่างกันนะครับ ผมเคยใช้มาแล้วทั้ง Camry และ Mazda 2
ขับ Camry กับ Accord เรื่องการเกาะถนนและความปลอดภัยมันดีกว่ารถเล็ก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ลองมอง bmw 320d เป็นคันเดียวบ้างหรือครับ คันเล็กคล่องตัวกว่า Camry ขับทางไกลก็ดี นั่งไม่เกิน 2 คน ก็น่าตอบโจทย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 00:36:36 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ K_D

ถ้าเบื่อรถคันใหญ่
จะซื้อคันที่2แก้เบื่อมันน่าจะเป็น mx5 มากกว่าครับ
หรือไม่ก็พวกรถสปอร์ตมือสองครับ
ถ้าซื้อมาสด้า2 ที่คันเล็กกว่า แคบกว่า แรงน้อยกว่า และอาจจะขับสนุกน้อยกว่า ไม่รู้จะแก้เบื่อได้หรือเปล่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

รถเล็กคุณจะเบื่อกว่าแน่นอน
D seg ครบเครื่องสุดครับ

มีรถเล็กไว้ขับขำๆละก้อ ไปถอยมือสองเล็กๆสำรองแก้เบื่อเถอะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ belkw202

ลองซื้อมือสองดูไหมครับ ใช้ไปสักพักขายก็ไม่ขาดทุน
ความคล่องตัวมันจะแลกมากับ noise vibration and harshness ที่เพิ่มขึ้น
ต้องลองดูครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ seeker

Accord อายุกี่ปีแล้วครับ

มีรถ = ลด
ถ้ามองถึงเรื่องเงินผมว่ามีคันเดียวดีกว่า คุ้มกว่า

ออฟไลน์ archian

เรื่องอื่นไม่ใช่ปัญหา  จัดเลยครับน้องสอง   จ๊าบสุดๆมีรถ2คัน

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

มี 2 คัน ดีกว่ามี 1 คัน รถเล็กก็ขับง่าย จอดง่าย คล่องตัวกว่า เอาไว้ขับเล่น ๆ แถว ๆ บ้าน แนะนำมือ 2 ถ้าไม่ชอบก็ปล่อย ส่วน G9 ก็ใช้ขับทางไกล ที่บ้านน้องชายอยู่ กทม 2 คน รถมี 4 คัน ใช้ตามวัตถุประสงค์ ขับในเมือง รถเล็ก SWIFT ขับไปทำงาน E200 หรือ C 200 ออก ตจว. SUV /E200  ในหมู่บ้านเหมือนกัน หลายบ้านมีรถหรูครับ 3 ล้าน UP พวก MB BM ฯ แต่เวลาขับไปซื้อของ ใช้ ECO CAR

ออฟไลน์ Ruksadindan

มองว่าไม่จำเป็นขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ Barracuda

การใช้รถเริ่มคันแรกคล้ายผมเลย ใช้ camry 2 คันยังไม่มีความคิดเปลี่ยนรถ segment เล็กลงเพราะเบื่อ
แต่จะเปลี่ยนลองดูรถยุโรปเพราะไม่เคยมีแค่อยากลอง มันอาจจะนั่งไม่สบายเท่า แต่ก็อย่างว่ากิเลสดับได้ด้วยการ....

ออฟไลน์ PAN

ขยับเป็นC-segดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Staples

เงินคุณ ไม่มีคำว่าผิดถูกหรอก

ออฟไลน์ ento

• Full Member
ไม่หรอกครับ ทำไปเลย

ออฟไลน์ Focuszaa

กิเลศ ครับ ทิ้งไว้ให้คาใจแบบนี้เหละ สัก พักเราก็จะหาเรื่องเสียตังเรื่องใหม่เอง 5555

ไม่ต้องซื้อครับ มันฟุ่มเฟือยเกินไป ไม่ใช่แค่ค่าผ่อนเนาะ ค่าน้ำมัน พรบ ประกันอีก ดูแลอีก เยอะนะไม่ใช่ไม่เยอะเก็บเงินไว้ออก camry 2018 ดีกว่าครับ

อะไรที่ได้มาใหม่ๆก็ดีเหละครับ ขับสักพักก็เบื่อเหมือนเดิม เหมือนมีกิ๊กนั่นเหละ อ่าวไม่ใช่ล่ะ 55555

สรุปไม่ต้องครับ มันเป็นแค่ความอยาก ยุคแบบนี้มีเงินก้อนดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าการเงินคล่องตัวดีก็จัดให้หายอยากไปเถอะครับ เข้าใจอารมณ์คนอยากได้รถ มันหน่วงๆ ยิ่งเวลาขับผ่านรถที่เราอยากได้ด้วย ยิ่งคัน...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ earrt

มาสด้า 2 เสียอย่างเดียวเบาะนั่งหน้าเล็กมาก (ห่างจากข้อพับตรงหัวเข่ามากพอสมควรเลยครับ)

ที่เหลือดีหมดครับ เกินราคาเลยนะ สำหรับผม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองเช่า Mazda 2 (หรือ B-Seg ตัวใหม่ รุ่นอื่นๆ) มาขับดูซัก 1-2 วันดูสิครับ แล้วจะรู้ว่าเหมาะไหม
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Turin

ตัดเรื่องเงินไปก่อนนะครับ

การมีรถใช้งานหลายคันจะมีเรื่องน่าเบื่ออยู่อย่างนึง (สำหรับผม) คือ การย้ายของ เช่น รองเท้า กระเป๋า บัตร easypass บัตรจอดรถ ฯลฯ กับการสลับที่จอดรถ กรณีต้องจอดซ้อนคันกัน ... ลองพิจารณาดูว่าท่านจะมีปัญหาแบบที่ผมมีหรือเปล่า

แต่การใช้รถเล็กในเมือง มีความสุขกว่า รถใหญ่จริงๆ ยกเว้นเวลารถติดๆนะครับ รถใหญ่นั่งสบายกว่า

ปล เชียร์มือสอง เน้นราคาไม่แพง เอาไว้ขับเล่น

ออฟไลน์ watnu

ผมอยู่ต่างจังหวัด จะขับรถเข้ากรุงเทพ เดือนละ2ครั้ง แต่ที่เหลือผมก็ขับอยู่ในแถวบ้านผมนี่แหละ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา  ก็ควรซื้อครับ  รถเล็กใช้คล่องตัวกว่า หาที่จอดง่าย ปลอดภัยกว่าขี่มอเตอร์ไซค์

เลือกใช้สีที่มองเห็นได้ไกลๆ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ เพราะตัวรถเล็ก ความปลอดภัยย่อมน้อยกว่ารถใหญ่

แต่ที่สำคัญคือ คันเก่า ต้องหาวิธีป้องกันหนูไปกัดสายไฟด้วยนะครับ ใช้แค่เดือนละ 2 ครั้ง  ปีนึงใช้ 24 ครั้ง 

ถ้าเป็นผม จะเปลี่ยนเป็นรถยุโรปมือสองสภาพดีๆ  ใช้ยาวๆ ไม่ต้องซื้อรถใหม่บ่อยๆ  เอาไว้ขับทางไกลอย่างเดียว  เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก

ออฟไลน์ tnp_super

แล้วแต่ความสะดวกและการใช้ประโยชน์

ออฟไลน์ rtong

ลองขยับเป็น cx-3  รุ่นเริ่มต้นแทน
เพราะถ้าไม่แคร์เรื่องการกินน้ำมัน  แต่คันไม่โต
มุดได้  จอดง่าย  ช่วงล่างดี  บางทีขับเพลินเตลิดออกต่างจังหวัดไป  จะได้ไม่ต้องกังวล  ไม่ต้องกลับไปเปลี่ยนรถที่บ้าน

ออฟไลน์ FyGI

ไม่แปลกครับ ผมก็เป็น

แต่ผมมี Swift ก่อนที่จะซื้อ Camry ซึ่งจอดจมฝุ่นมาเป็นเดือนละ

คือบางครั้งไปใกล้ๆ ไปห้าง หรือซื้อของ มันไม่สะดวกจริงๆ แหละ