ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เบรค"คม"ขึ้น ทำอะไรดีครับ  (อ่าน 5018 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อยากให้เบรค"คม"ขึ้น ทำอะไรดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 08:45:20 »
รถ MX5 NB ระบบเบรคเดิมๆ จานใหม่ TRW ผ้าใหม่ nsport mu spec ... ใช้มาประมาณ 1000 กิโล โดยรวมๆพอใช้กับความสามารถในการหยุดรถ (ยังไงรถคันนั้ไม่ใช่รถที่จะซัดหนักๆ ขับเร็วๆอยู่แล้ว) ... แต่ที่ไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่นักคือความ "เนิบ" ของเบรค ... คือ มันจับช้า ถ้าไม่กดลงไปให้ลึกหน่อย ก็จะเหมือนไม่อยู่ แถมถ้าจะเพิ่มแรงเบรคก็ต้องออกแรงเพิ่มแบบไม่ค่อย linear สักเท่าไหร่

ใจอยากให้มัน "คม" ขึ้นอีกหน่อย จับเร็วขึ้น และ linear หน่อย ... คิดว่าควรขยับอย่างไรดีครับ ระหว่าง
- สายเบรคถัก (เคยเปลี่ยนให้ Saab 9000cse เบรคคมขึ้น สั่งได้ง่ายขึ้นพอควร เลยแอบติดใจ)
- ผ้าเบรค เลือกยี่ห้อ+รุ่นที่ initial bite ดีๆ เช่น EBC greenstuff หรือ dixcel (initial bite ดีๆ รุ่นไหนหว่า)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: อยากให้เบรค"คม"ขึ้น ทำอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:07:15 »
ส่วนตัว ถ้าจะเปลี่ยนบุคลิคของเบรค ต้องเปลี่ยนจานหรือปั้มเบรคครับ

เป็นผมจะหาจานขยายก่อน งบไม่เยอะ ขนาดไม่ต้องใหญ่ขึ้นมาก เดี๋ยวปั้มเดือดร้อน แล้วใส่กับ mu spec ที่ จขกท. ใส่อยู่นั้นล่ะ ผมว่าเอาอยู่

ออฟไลน์ CNX

Re: อยากให้เบรค"คม"ขึ้น ทำอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:10:15 »
N Sport / Mu spec ลักษณะ เป็นเบรกที่นุ่ม และต้องกดลึกมาก จริงๆ
เจอปัญหา เบรกไหม้ 2ครั้ง อินทนนท์ ทับเบิก

ผมใช้ 7หมื่นกิโล เปลี่ยนมาเป็นของศูนย์ FOMOCO กดไม่ลึก เบรกไวกว่า ทนความร้อนสูงกว่า ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

อื่นๆ รอผู้ใช้งานจริง มาแนะนำต่อครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:35:16 »
N Sport / Mu spec ลักษณะ เป็นเบรกที่นุ่ม และต้องกดลึกมาก จริงๆ
เจอปัญหา เบรกไหม้ 2ครั้ง อินทนนท์ ทับเบิก

ผมใช้ 7หมื่นกิโล เปลี่ยนมาเป็นของศูนย์ FOMOCO กดไม่ลึก เบรกไวกว่า ทนความร้อนสูงกว่า ไม่เจอปัญหาเบรกไหม้

อื่นๆ รอผู้ใช้งานจริง มาแนะนำต่อครับ

ใช้ยังไงได้ 7 หมื่นโลครับ ใช้ทนดีจริงๆ ผมใช้ทั้งของศูนย์ ของนอกศูนย์ aki, be, mu ไม่เคยเกิน 25,000 โล เลย ประมาณ 2 หมื่นโล ผมก็เปลี่ยนทิ้งล่ะ เหลือประมาณ 2-3 มิล ตลอด หรือผิดที่ผม...

ปล. ตัวปัจจุบันเป็น dex mu spec ที่เขา rebrand ใหม่ จาก nsport น่ะ น่าจะไม่มี nsport mu spec แล้ว ถ้ามีก็น่าจะของเก่า ของ stock

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:36:41 »
ถ้าของ ebc ต้อง เหลืองครับ แต่ถ้ามีงบ เปลี่ยนยกชุดตรงรุ่นหน้าหลังจบกว่าครับ ห้ามแปลงนะครับเดี๋ยวไม่จบอีก

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:50:11 »
ถ้าชอบคม แนะนำ ebc เหลือง + น้ำมันเบรค ate super blue racing หรือ type 200  แต่เบรคจะลึกแต่คม  แต่ส่วนตัวชอบน้ำมันเบรค motul rbf 600 สีเงิน    ไม่คมเกินไปนุ่มขึ้น

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:54:41 »
Ebc green ไม่คมเลย แต่นุ่มฟินมาก และหมดไว   สายถักเปลี่ยนดีครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 10:00:40 »
1. ผ้าเบรคที่ friction ดี จับเร็ว
2. สายเบรคถักช่วยให้ตอบสนองเร็วขึ้น
3. ถ้าคาลิเปอร์เป็น sliding บูชสลักที่แข็งแรงขึ้น ช่วยให้ตอบสนองเร็วขึ้นครับ
4. น้ำมันเบรคที่เหลว อย่างเช่น dot4 class 6 ตอบสนองเร็วขึ้นครับ
ผ่านปั๊ม abs ได้เร็วขึ้น
5. แรงดันในระบบที่เพิ่มขึ้น ไม่ว่าจากแม่ปั๊มใหญ่ หรือ ระบบช่วยเสริมแรง
น่าจะทำให้จับไว้ขึ้น
6. เหยียบมันหนักๆ เข้าไว้ครับ...

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 10:38:13 »
อย่าลืมเรื่องยางด้วยนะครับ มีส่วนครับ

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 11:08:43 »
อาการจับช้า แต่นุ่มนวล กดลึกก็เอาอยู่ดูดเท้าดี ถ้ารถที่ไม่มีabsเบรคไม่ล็อกง่าย เป็นบุคลิกของผ้าเบรค N sport mu spec ครับ ส่วนตัวชอบประมาณนี้ อ่างขาง อินทนนท์ หรือจะออฟโรดอย่างเขากระโจม รถยางMTใหญ่ๆหนักๆ เกียร์ออโต้ ก็เอาอยู่ไม่มีไหม้ แต่ก็ต้องเลี้ยงๆไว้ มันออกอาการเหมือนกัน ใช้โหดๆ หรืออยากได้แบบจับไวๆ มองผ้าเบรคตัวอื่นจะดีกว่า แต่ใช้งานทั่วๆไปสบายครับ

เบื้องต้น ลองเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียวก่อนครับ บุคลิกของผ้าเบรคตัวนี้ อาจไม่โดนใจคุณ
ส่วนสายเบรคถัก ไว้ค่อยมาเปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับ หากต้องการความกระชับมากขึ้น

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 11:23:26 »
mu spec นุ่มจริงครับ  พอดีต้องเปลี่ยนผ้าเบรคเพราะหมดแบบหมดจริงๆ ถอดออกมาแล้วด้วย ของเดิมใช้ pro spec  แต่ของหมด เลยเอาตัวนี้มาแก้ขัดไปก่อน คิดว่าไม่แตกต่างกันมา ที่ไหนได้ ต่างกันเยอะครับ จากเดิมจับเร็วมาก แต่ตัว mu นี่ กดไปครั้งแรกนุ่มมาก ต้องกดลึกๆครับ ถึงจะเอาอยู่  พอดีช่วงนี้ไม่ได้เดินทางไกล เลยกะว่าจะใช้ไปก่อน ถ้ามีโปรแกรมขึ้นดอยนี่คงต้องเปลี่ยนก่อนไปละครับ ตัว pro spec เบรคมั่นใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 11:40:54 »
เคยใส่ mu spec แล้วเบรคมันทื่อๆ ไม่ชอบเลย ต้องกระทืบกดลึก ขับในเมืองพ่อแม่บ่น ต้องถอดเปลี่ยนด่วนเลย
ผมว่าลองเปลี่ยนผ้าเบรค จะดีขึ้นครับ แต่จะรุ่นไหนนั้น ต้องลองถามผู้ใช้รถรุ่นนั้นว่า ลองตัวไหนแล้วโอเคครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:01:07 »
อืมมมม สงสัยจะเป็นที่ผ้าจริงๆ  :(

ตอนเปลี่ยนไม่ได้ตั้งตัวก่อน เลยต้องเอาเท่าที่มี คิดว่าไม่น่าจะแย่มาก ... ทีแรกก็ว่าจะใช้ yellowstuff แต่ถ้าของ MX5 ต้องสั่ง 45 วัน เลยไม่รอ .... สงสัยจะได้เสียเงิน 2 รอบ  :'(

เดี๋ยวชั่งใจอีกทีครับ ว่าจะขยับชุดจานกับคาลิปเปอร์ด้วยเลยไหม (เปลี่ยนเป็นเบรคของ MX5 NB รุ่นเกียร์ธรรมดา ที่จานใหญ่กว่า) ไม่งั้นได้เสียเงิน 3 รอบ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:17:37 »
เปลี่ยนชุดจานเบรค+คาลิบเปอร์ รุ่นใหญ่ขึ้น  เบรคดีขึ้นมากๆ ของเซียงกงไม่แพง.   แต่ระวังติดล้อแม็กแบบของผม

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:39:53 »
ไม่ผ้าเบรก ก็จาน TRW ครับ

ผมใช้แอคคอร์ทท้ายก้อนเดียว
เคยเป็นเปลี่ยนจาน TRW, LUCAS (ใหม่เอี่ยม) แทนจานเดิมญี่ปุ่น(เซียงกง)
คิดว่าจานใหม่จะดีกว่าเดิม(ของเดิมเจียจานมาแล้วครั้งหนึ่งด้วย)
ผลออกมาเซ็งครับ เพราะมันเบรกไม่จึกเหมือนของเดิมครับ
(จ่ายแพงกว่าด้วย)

กะกว่าทนใช้ไปให้คุ้มก่อนครับ
ถ้าเปลี่ยนครั้งหน้าผมเลือกจานเซียงกงหนาๆแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 12:41:26 โดย redsun »

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 13:00:39 »
ถ้าเน้นใช้งาน ขับกรุ้งกริ้ง หรือแอบซิ่ง งบไม่บานปลาย ก็เลือกแค่เปลี่ยนผ้าเบรค ที่ตอบโจทย์ความต้องการของเราครับ
ถ้าอยากหล่อด้วย เน้นซิ่ง อนาคตมีขยับเพิ่มแรงม้า ก็เปลี่ยนชุดจานกับคาลิปเปอร์ใหญ่ครับ(อดีตผมเคยเลือกข้อนี้)

แต่ "งานแปลง ก็คืองานแปลงนะครับ" เตรียมใจเตรียมงบไว้ล่วงหน้าก็ดีครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 13:21:42 »
ถ้าเน้นใช้งาน ขับกรุ้งกริ้ง หรือแอบซิ่ง งบไม่บานปลาย ก็เลือกแค่เปลี่ยนผ้าเบรค ที่ตอบโจทย์ความต้องการของเราครับ
ถ้าอยากหล่อด้วย เน้นซิ่ง อนาคตมีขยับเพิ่มแรงม้า ก็เปลี่ยนชุดจานกับคาลิปเปอร์ใหญ่ครับ(อดีตผมเคยเลือกข้อนี้)

แต่ "งานแปลง ก็คืองานแปลงนะครับ" เตรียมใจเตรียมงบไว้ล่วงหน้าก็ดีครับ
ที่มองไว้ เป็นการยกเอาของรุ่น sport มาใส่ครับ ... ร้อยน๊อต สลับอุปกรณ์ ไม่มีดัดแปลง

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 14:35:08 »

ใช้ยังไงได้ 7 หมื่นโลครับ ใช้ทนดีจริงๆ ผมใช้ทั้งของศูนย์ ของนอกศูนย์ aki, be, mu ไม่เคยเกิน 25,000 โล เลย ประมาณ 2 หมื่นโล ผมก็เปลี่ยนทิ้งล่ะ เหลือประมาณ 2-3 มิล ตลอด หรือผิดที่ผม...

ปล. ตัวปัจจุบันเป็น dex mu spec ที่เขา rebrand ใหม่ จาก nsport น่ะ น่าจะไม่มี nsport mu spec แล้ว ถ้ามีก็น่าจะของเก่า ของ stock

ก่อนนี้ผ้าเบรก FOMOCO ของเดิมเฟียสตา ผมใช้จน 100,000km. สภาพยังเหลืออีก40%

Muspec 70,000km. สภาพดังรูปครับ เปลี่ยนที่แม่ฮ่องสอน เดือน ต.ค.59

ไม่ค่อยเบรกหนัก ขับไม่เร็ว ผ้าเบรกเลยเหลือเยอะครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 15:16:44 »
เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนเลยครับ
Nsport race spec
EBC Yellow
ทั้ง2ตัวนี้นิสัยเหมือนกัน ยิ่งร้อนยิ่งจับดี