ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสได้ลองขับ วีออส 2013 MT เทียบกับรถตัวเอง วีออส 2006 MT  (อ่าน 3961 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีได้มีโอกาสขับรถ วีออส 2013. เกียร์กระปุก ของน้าประมาณ 50 กิโลเมตร แล้วลองเทียบกับคันของตัวเองวีออส 2006 เกียร์กระปุกเหมือนกัน รู้สึกว่า รถของตัวเองขับสบายกว่า แต่การเก็บเสียงตัวใหม่ทำได้ดีกว่า นอกนั้นผมชอบตัวเก่ามากกว่า (ไม่นับระบบความปลอดภัย) 

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
 ???

ควรเป็นการบ้านให้กับผู้ผลิตนะครับเนี่ย ถ้าผู้ใช้รู้สึกแบบนี้

ออฟไลน์ tnp_super

คงเพราะขนาตัว น้ำหนักที่แตกต่างกันมั้งครับ อีกอย่างรถเราขับทุกวัน กับคันที่นานๆขับที่ ความเข้าใจและความคุ้นเคยเลยต่างกัน

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
องค์ประกอบอย่างอื่น อย่างยาง และช่วงล่าง เหมือนกันไหมครับ    ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Tonge

2006ขับสบายกว่า นี่ด้านไหนครับ
ช่วงล่างการควบคุม น้ำหนักคลัช พวงมาลัย หรือ บรรยากาศภายในรถ ครับ เพราะผมไม่ชอบบรรยากาศภายในโตโยต้ายุคนี้เลย เข้าไปแล้วรู้สึกอึดอัดหายใจไม่สะดวก :(

ออฟไลน์ paeybu

เคยใช้ vios โฉมแรก และเช่าตัวปัจจุบันขับ (หลายร้อยโลเหมือนกัน)

ชอบตัวเก่ามากกว่าทุกอย่างครับ ทั้งพวงมาลัย ช่วงล่าง บรรยากาศภายใน

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมมีโอกาสขับทั้งสามรุ่น คือ NCP42/93/150

ถ้าเรื่องของการบังคับ สมรรถนะเครื่อง ยกให้ 42 ไปเลย

เรื่องความกว้างห้องโดยสาร ความสะดวกสบาย ยกให้ 93

ส่วน 150 ได้ความเงียบ และ ความกว้างที่เก็บของท้ายรถครับ

2006ขับสบายกว่า นี่ด้านไหนครับ
ช่วงล่างการควบคุม น้ำหนักคลัช พวงมาลัย หรือ บรรยากาศภายในรถ ครับ เพราะผมไม่ชอบบรรยากาศภายในโตโยต้ายุคนี้เลย เข้าไปแล้วรู้สึกอึดอัดหายใจไม่สะดวก :(

เห็นด้วยครับ โตโยต้ายุคใหม่ๆ เข้าไปแล้วอึดอัด นั่งไม่สบายจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 15:42:09 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเคยอ่านรีวิวของแอดมินเว็ปนี้ตอนเทสวิออสเจน2 เค้าสรุปตอนท้ายสั้นๆประมาณว่า "เอาออสบริทนี่ย์ของกุคืนมา"

ออฟไลน์ Alcatraz

รถของ จขกท gen ไหน ถ้าเจนแรกไม่แปลกหรอก พวงมาลัยไฮโดรลิค คันเร่งสาย แต่ถ้าเป็น gen 2 แล้วบอกว่าดีกว่าปัจจุบัน แปลว่าคันปัจจุบันไม่สมบูรณ์แน่ๆ

ออฟไลน์ rotaryman

รุ่นหลังๆพวงมาลัยเบาเกินครับ ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจตกใจมากก็ไม่ได้เดี๋ยวออกข้างทาง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

วีออสบริทนี่ย์ ผมว่าลงตัวที่ช่วงล่างกับพวงมาลัยนะ

ตัวล่าสุดมีโอกาสได้ขับแทบจะทุกวัน ก็รู้สึกว่าชอบแบบรุ่นแรกอยู่ดี

ออฟไลน์ TTL

มีโอกาสขับมาครบทุกเจนครับ

NCP42  สำหรับผม ช่วงล่าง การตอบสนองของพวงมาลัย ดีที่สุดครับ 1NZ ทนมากไม่จุกจิก

NCP93  เบรคดี เครื่องตามสไตล์1NZ แต่อย่างอื่นเฉยๆไปทางด้านไม่ค่อยโอเค+ความรู้สึกภายในแคบมากๆครับ
            นั่งหลังนี้ลาก่อนน

NCP150 -ก่อนMy2016 พวงมาลัยไฟฟ้านี้แอบเหมือนตู้เกมส์ครับวิ่งเร็วๆไม่มั่นใจเท่าไหร่

-My2016 พวงมาลัยหวังว่าดีขึ้นแต่ก็ยังไม่ประทับใจอยู่ดีครับ ขับเร็วๆนน.พอไหว
              แต่ขาดการสื่อสารกับคนขับพอสมควรแต่เครื่องใหม่ กับ เกียร์ CVTการตอบสนอง น่าประทับใจดีครับ

แต่สุดท้ายสำหรับผมVios ก็ยังเป็นตัวเลือกทีดีของคนที่คิดจะซื้อใช้ยาวๆ ไม่จุกจิก ขับได้ทั่วไทย ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ตัวแรกดีกว่าทุกอย่าง ยกเว้นแรงลมของแอร์
ตัวที่ 2เป็นต้นมา เข้าใจว่า รวมกับยุโรปชื่อ Belta
ช่วงล่างเลยคล้าย Yaris 1,500 cc การบังคับควบคุมเลยแย่ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ใช่ครับ vios MT ตัว1 ขับดีจริงๆ ยังอยากได้อยู่เลยครับ ตัวเทอโบ นั่งก้ดีอะไรโดยรวมมีกลิ่นอายยุค 90ปลาย ผมชอบครับ

ส่วนตัวที่2 ไม่โอเค  ส่วนตัวปัจจุบันไม่ต้องพูดถึง แค่จับประตูเปิด ก็อยากปิดแล้วครับ