ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเซียนเรื่องเบรคหน่อยคับ(เบรคเฟสกับการติดไฟ)  (อ่าน 2956 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
พอดีได้อ่านข่าวรถตู้ถูกเผาตอนขับขึ้นภูทับเบิก(ลิงค์ http://hilight.kapook.com/view/147487) อ่านคอมเม้นในนั้นเลยมีข้อสงสัยเรื่องนึงคับ

1.คือสมมุติว่าถ้าเปลี่ยนเป็นขาลง "เราใช้เบรคมากๆ จะทำให้เกิดลุกเป็นไฟหรือเปล่าคับ"

เท่าที่รู้คือพอเบรคร้อน -> เฟส -> กลิ่นตามมา -> เบรคไม่อยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันร้อนถึงขนาดลุกเป็นไฟหรือเปล่า

2.แล้วการเอาน้ำไปราดเบรคตอนร้อนๆนี่คือสิ่งที่ควรทำหรือเปล่าคับ (เคยได้ยินแต่ถ้าเริ่มเฟสแล้วให้พักรถข้างทาง)

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
1. เบรคไหม้ แล้วก็จะเบรคไม่อยู่ แต่ไม่ถึงกับไฟลุกไหม้
2. ไม่ควรเอาน้ำลาก เหล็กร้อนๆแล้วเอาน้ำราด จะทำให้ จานคด

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมเคยเจอตอนไปเที่ยวเชียงใหม่ ขาลงจากดอย เลยแวะจุดพัก
สักพักนึงมีรถตู้ขับเข้ามา ควันที่ล้อโขมงเลย สักพักคนขับเดินลงมากับคนในรถ รีบเอาน้ำราดใหญ่เลย
แล้วก็มีคนไปบอกว่าไม่ต้องราด ผมเลยสงสัยว่าคนขับรถตู้นี่เขาไม่รู้เรื่องบำรุงรักษารถบ้างเลยเหรอ เพราะเป็นอาชีพที่ตัวเองทำ
ยังไงก็ระวังตอนล้างรถด้วยนะครับ ไปจอดแล้วรอให้เบรคเย็นลงสักหน่อยค่อยล้าง

ออฟไลน์ SLuang

1. วัสดุไม่ติดไฟ แค่ร้อนจัดจนควันขึ้น
2. เมื่อร้อนจัด สิ่งที่ควรทำ คือหาที่จอดพักด่วน อย่าราดน้ำ แค่ผ่านไป 10 นาที ก็ต่างกันมากแล้ว

การลงดอยชัน ยาวๆ
1. ต้องใช้เกียร์ต่ำ 1 - 2 แล้วแต่ความชัน  เพื่อให้กำลังของเครื่องช่วยฉุดรถไปในตัว ภาระหนักจะได้ไม่ตกเป็นของเบรค
2. การเบรค ควร เบรค-ปล่อย ๆ ๆ ตลอดการลงดอย  จังหวะปล่อย เป็นการเพิ่มช่องว่างให้ลมช่วยไล่ความร้อนของเบรค

ทำตามนี้ จะไม่มีความว่าเบรคเฝด หรือร้อนจัดแน่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 03:47:23 โดย SLuang »

ออฟไลน์ SM.

เอาน้ำราดนี่ จานเบรคจะคดเอานะครับ

ออฟไลน์ arte

เอาน้ำราดแล้วจานคด ผมสงสัยครับ ถ้าหากลงเขาจนเบรคร้อนอยู่ดีๆฝนตกหรือเจอแอ่งน้ำทำงะยดีครับ คิดว่าคดหรือเปล่ส

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ร้อนจัดไปเจอเย็นจัด มีจานคดอ่ะ

ออฟไลน์ Darkart

1.คือสมมุติว่าถ้าเปลี่ยนเป็นขาลง "เราใช้เบรคมากๆ จะทำให้เกิดลุกเป็นไฟหรือเปล่าคับ"
เท่าที่รู้คือพอเบรคร้อน -> เฟส -> กลิ่นตามมา -> เบรคไม่อยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันร้อนถึงขนาดลุกเป็นไฟหรือเปล่า
- แค่ร้อนจัด มีกลิ่น+ควันตามมา+เบรคไม่อยู่ ไม่ถึงไฟลุกและไม่ติดไฟ

2.แล้วการเอาน้ำไปราดเบรคตอนร้อนๆนี่คือสิ่งที่ควรทำหรือเปล่าคับ (เคยได้ยินแต่ถ้าเริ่มเฟสแล้วให้พักรถข้างทาง)
- เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งอย่างมาก จานคตตัวได้ พักรถจอดข้างทาง ปล่อยให้คลายความร้อนเองหรือหาพัดมาโบกมาช่วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

1. ถ้าลงเขาแล้วเจออาการเบรคเฟด กดเบรคแล้วจมหาย ถ้าจวนตัวเสี่ยงต่อการตกเขาให้หักหน้ารถเข้าหาภูเขา+ดึงเบรคมือเต็มที่ให้ลดชะลอความเร็วครับ

2. ห้ามราดน้ำ เพราะการราดน้ำใส่จานเบรคร้อนๆทำให้จานเบรคคด

วิธีแก้ ถ้ากลัวเบรคเฟด ให้เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูงครับ เพราะผ้าเบรคติดรถส่วนใหญ่ = คุณภาพไม่ค่อยดีครับ เบรคหนักๆไม่กี่ทีก้อเฟดแล้วครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
จานจะคดหรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณภาพของจานเบรคด้วยครับ  ถ้าจานเบรคเล็กๆบางๆจะคดง่ายกว่า ถ้าจานเบรคเกรดเหล็กดีๆ หนาๆ จานจะคดยาก จานเบรคดีๆจะไม่เป็นสนิม

ผ้าเบรคแต่ละชนิดจะมีความสามารถในการทนความร้อนที่แตกต่างกัน  ผ้าเบรคที่เกรดดีๆจะทนความร้อนสูงและไหม้ช้ากว่า แต่การไหม้จะไม่ถึงกับการลุกเป็นไฟ