ผู้เขียน หัวข้อ: การติดกล้องรอบคันมีโอกาสทำให้ระบบไฟรวนได้มากแค่ไหนครับ  (อ่าน 3599 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมเคยเห็นลุงคนนึง เอารถไปทำเครื่องเสียง ทีนี้รถพังเลยครับเพราะตัดต่อสายไฟแล้วไฟเกิน หมดค่าซ่อมเป็นแสนแถมประกันระบบขับเคลื่อนก็ขาดสะบั้นอีกต่างหาก
เลยสงสัยว่าถ้าติดกล้องรอบคันมีโอกาสที่รถจะพังเหมือนกันมั้ยครับ ได้มีโอกาสไปลองมา ชอบมากเลย ลดมุมอับแล้วก็จอดแบบเอาหน้าเข้าได้ง่ายมาก แต่ไม่กล้าติด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เคยติดกล้องบันทึกเหตุการณ์ แต่ทำให้ GPS รับสัญญาณไม่ได้เลย ต้องถอดกล้องออก และกล้องบันทึกเหตุการณ์ ตัวถูก ๆ มักจะเป็นแบบนี้ แต่กล้องอื่น ๆ ไม่แน่ใจครับ เพราะบางที มันกวนกันทางสัญญาณอิเลกโทรนิก

ที่เคยคิดจะติดคือ เดินสายไฟจาก แบตตรงมาเลย พวงฟิวส์ด้วย ตัดต่อสายน้อยที่สุด เอาสัญญาณจากที่จุดบุรี่มาเป็นตัว Switch เปิดปิดกล้องทั้งคัน ไม่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าในรถครับ 

ออฟไลน์ ps000000

บางร้านก็ดูน่าเชื่อถือนะครับ ติดกล้อง 360 องศา

แต่ในทางปฏิบัติไม่รู้เหมือนกันว่า งานดีไหม

ออฟไลน์ Krongbun

เคยติดกล้องบันทึกเหตุการณ์ แต่ทำให้ GPS รับสัญญาณไม่ได้เลย ต้องถอดกล้องออก และกล้องบันทึกเหตุการณ์ ตัวถูก ๆ มักจะเป็นแบบนี้ แต่กล้องอื่น ๆ ไม่แน่ใจครับ เพราะบางที มันกวนกันทางสัญญาณอิเลกโทรนิก

ที่เคยคิดจะติดคือ เดินสายไฟจาก แบตตรงมาเลย พวงฟิวส์ด้วย ตัดต่อสายน้อยที่สุด เอาสัญญาณจากที่จุดบุรี่มาเป็นตัว Switch เปิดปิดกล้องทั้งคัน ไม่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าในรถครับ

แนวคิดเดียวกันเลย แต่ยังไม่ได้ทำซักที รอรถหมนประกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ติดได้ครับ ดึงไฟจากแบตโดยตรง ทำสวิทช์ปิดเปิดจากไฟหลังวิทยุACC, ใช้จอแยกจากของติดรถ ไม่ต้องตัดอะไรของเดิมเลยครับ

ไฟถอย ไฟเลี้ยวถ้าจะพ่วง ไม่อยากตัดเพืาอดึงสัญญาณใช่พวกlow current induction switch ครับ แต่ไม่จำเป็นถ้าไม่ใช่พวก Benz BMW GM Ford ที่เตือนไฟขาด

ออฟไลน์ เต๋า AV

อยู่ที่ผีมือช่าง
โดนส่วนตัวมีเพื่อนเปิดร้านประดับยนต์ อยู่แล้ว
ตัวผมเองก็พอมีความรู้และติดตั้งอุปกรณ์ประดับยนต์เป็น ในระดับหนึ่งอยู่แล้ว
เลยสบายใจได้

ออฟไลน์ Barracuda

,ีโอกาศครับ อยู่ที่ฝีมือช่างแล้วครับ เคยเจอร้านเกือบใหญ่ แถวปลายถนนเกษตรนวมิน พี่เล่นลง Promotion วันนี้วันสุดท้าย 9,xxx จาก 15,xxx มัดจำก่อน 10% ค่อยมาติดวันหลัง ทำเสร็จอีกวันเปิดดูเว็บร้าน Promotion เดิม :'( วันสุดท้ายเหมือนเดิม แถมงานที่ติดตั้งมาผมต้องเข้าไปแก้อีก 3 4 รอบไม่เสร็จเลยตัดใจไปอีกร้านจบและเรียบร้อยดีกว่าเยอะ

ขึ้นอยู่ที่ร้านครับ และฝีมือช่างล้วนๆ