ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคดัง!! จนปัญญาแท้!  (อ่าน 19178 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
เบรคดัง!! จนปัญญาแท้!
« เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:30:19 »
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกชาว Headlightmag ทุกท่าน

รถมีปัญหาเรื่องเบรคดังเอี๊ยด หรือ อื๊ด ก่อนจะหยุดนิ่ง หรืออาจจะ กึก..(ตอนเลียเบรคช่วงจะออกตัว)

อาการดังกล่าวเกิดขึ้นตอนผ้าเบรคเย็น หรือ ตอนล้างรถเสร็จ(ซึ่งก็ทำให้ผ้าเบรคเย็นอยู่ดี)

ลืมบอกไปว่ารุ่นที่ใช้ HONDA CIVIC FD!

คลิปวีดีโอ :

คลิปวีดีโอ2 :

ท้าวความก่อนว่า...ก่อนหน้านี้ ไปเปลี่ยนผ้าเบรคเป็น Brembo มา เนื่องจากช่างแจ้งว่า

เจ้าของร้าน : ผ้าเบรค(Bendix)มันเกรดต่ำนะมันแข็งใช้ไม่ได้

ผม : ผมเลยอ่าๆ ครับเปลี่ยนเลยเสียงดัง

เจ้าของร้าน : ก็เปลี่ยนทั้งคันเลย หน้าหลัง และก็เจียจานทั้งคันเลย

ผม : เห้ย! แพงแน่ๆ แต่ก็เอาวะ จับเปลี่ยนเสียเงินครั้งเดียวแต่ใช้ได้ 3 4 ปี ค่อยทำใหม่ก็คุ้ม

ดังนั้นช่างก็เปลี่ยนเป็นที่เรียบร้อย แรกๆก็มาก เพราะช่างวิ่ง run in ให้ช่วงสั้นๆ (เหมือนทำให้ผ้าเบรคมันร้อน) แต่ช่างบอกว่าทำให้ผ้าเบรคมันจับเข้ากับจาน เขาบอกขับไปเดี๋ยวก็หาย เราก็เชื่อ ก็เพราะว่ามันไม่ดังตอนรับรถน่ะสิเงียบสนิทเลย

หลังจากนั้นช่วงเช้าๆ ก็สังเกตพบว่าเบรคมันดังอีกแล้ว !! แค่น้อยกว่าของ Bendix หน่อย

หลังจากวันนั้นก็ทนใช้ไปซักพัก และก็ไปหาช่าง ช่างบอกว่า เอ.. แปลก ก็เจียจานขัดผ้าเบรค run in ไปหมดแล้วนิ (ลืมบอกไปว่าวันที่เปลี่ยนผ้าเบรคคือวันก่อนจะไปเที่ยว 1 วัน ช่างเลยบอกว่าสบาย run in ไปในตัว)

จากที่ช่างดูเขาบอกให้ลองแล่นละลองเบรคดูก็ได้ยินเสียง เหมือนเดิมจากที่เป็นมาก่อนๆ เขาเลยบอกว่าส่วนมากจะเป็นที่ล้อคู่หน้า ช่างเลยถอดมาขัดให้(ไม่คิดตังเพราะเปลี่ยนร้านเขามาไม่นานเลยรับประกัน)

พอล้างเสร็จก็ใส่กลับเหมือนเดิม รู้สึกว่าเสียงมันเงียบลง แต่มันก็ยังดังอยู่เบาๆ น้อยมากๆ (ผมเป็นพวกรักรถ เจออะไรผิดนิดผิดหน่อยแล้วไม่โอเค = = )

ช่างก็บอกว่ามันต้องดังแบบนี้บ้าง เพราะมัน Gear Auto เราก็หืมมมม จริงเหรอครับ (เปิดโลกเลย เคยเช่ารถ Camry ของบริษัทเช่ารถเบรคนิ่มเงียบ นี่มันอะไรกันวะ?)

แล้วเขาก็บอกว่าถ้าเป็นอีกก็กลับมาที่ร้านได้ จะขัดผ้าเบรคให้ เราก็บอกขอบคุณครับ(ตามมารยาท เขาทำให้ยังไม่คิดตังเราอีก)

จนปัจจุบันก็ทนใช้มาเรื่อยๆ อายทั้งตัวเอง อายทั้งคนเดินถนน มอไซค์จอดติดแดง แท็กซี่ รถคันอื่นๆ คือมันแบบ อะไรกันวะเนี่ยยยยยย ทำไมต้องมาเจอไรปวดกระบานแบบนี้

ผมลองถามเพื่อนบ้านที่เขาใช้ (MAZDA 2 CITY โฉม 95-97 รุ่นเก่า และก็ Accord G9) มันก็ไม่ดังขนาดนี้ เขาบอกว่าเช้ามันก็ดังแบบนี้ปกติ ผมลองตื่นเช้ามาฟัง แต่มันไม่ดังเท่าผมมมมมมคืออารายยยยยยยยย สังเกต 2 3 คันก็ดังแบบ เบาๆ ไม่ดังจนหน้าเกียจแบบนี้

และนี่ก็คือซากของผ้าเบรคเก่า Bendix

และนี่ก็คืน Bill ของร้าน!! หมดเงินแต่ปัญหาไม่จบ หาวิธีแก้ไม่ได้อ่านตามเน็ตก็ไม่ตรงกับปัญหาซักที เห้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 18:37:12 โดย HiImStang »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: เบรคดัง!! จนปัญญาแท้!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:45:14 »
เบรคดังตอนเย็น ... รถผมคันที่ใช้ EBC Yellowstuff ถ้าจอดทิ้งไว้นานๆ เอามาขยับ ตอนที่เบรคเบาๆ ช่วงแรกๆนี่ดังลั่นเลย แตะก็อึ๊ด ปล่อยก็ตึ๊กๆๆ ยิ่งเมื่อเช้านี่ดังลั่นเลย แต่พอเบรคกดน้ำหนักจริงๆสักหนนึงก็เงียบเป็นปกติ

คาดว่าเป็นที่เนื้อผ้าเบรคที่แข็ง + ผสมโลหะ หรือเปล่าครับ พออยู่กับจานที่เนื้อเป็นสนิมง่าย ก็จะมีชั้นสนิมบางๆ ทำให้ตอนเบรคช่วงแรกๆมีเสียง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:55:42 »
รถรุ่นไหนครับ บางรุ่นมันดังเป็นปกติ เช่น Mazda2 MG5 นี่ดังอืดดดดดดด เวลาจะปล่อยเบรค แต่ Nissan กับ Toyota ไม่เป็น

รุ่นที่ดังก็ทำใจครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:59:59 »
รถรุ่นไหนครับ บางรุ่นมันดังเป็นปกติ เช่น Mazda2 MG5 นี่ดังอืดดดดดดด เวลาจะปล่อยเบรค แต่ Nissan กับ Toyota ไม่เป็น

รุ่นที่ดังก็ทำใจครับ

ขออภัยครับลืมบอกไปว่า รุ่นอะไร ใช้ตัว CIVIC FD ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:03:29 »
เบรคดังตอนเย็น ... รถผมคันที่ใช้ EBC Yellowstuff ถ้าจอดทิ้งไว้นานๆ เอามาขยับ ตอนที่เบรคเบาๆ ช่วงแรกๆนี่ดังลั่นเลย แตะก็อึ๊ด ปล่อยก็ตึ๊กๆๆ ยิ่งเมื่อเช้านี่ดังลั่นเลย แต่พอเบรคกดน้ำหนักจริงๆสักหนนึงก็เงียบเป็นปกติ

คาดว่าเป็นที่เนื้อผ้าเบรคที่แข็ง + ผสมโลหะ หรือเปล่าครับ พออยู่กับจานที่เนื้อเป็นสนิมง่าย ก็จะมีชั้นสนิมบางๆ ทำให้ตอนเบรคช่วงแรกๆมีเสียง

จากที่ท่านเล่าเหมือนว่าเป็นปัญหาที่จานเบรคเหรอครับ ผมต้องหาจานเบรคดีๆ มาใส่ทั้ง 4 ล้อรึเปล่าครับ ถึงจะไม่เกิดอาการดังกล่าว ผมตีความถูกไหมครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:08:32 »
ของผมก็ดัง EBC yellow ยิ่งถ้าตากฝนมาสนิมกินจานนี่ดังสนั่นตอนเช้าๆ แต่พอร้อนก็เงียบลงเยอะ ดังนิดๆหน่อยๆผมรับได้ เทียบกับของศูนย์นี่เงียบจริงแต่เบรคแย่กว่าเยอะผมเลือกเบรคดีเสียงดังดีกว่า
รถผม Civic FB

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:11:34 »
มันอาจจะเป็นลักษณะของผ้าเบรครึเปล่าครับ เหมือน Bendix ก็เสียงดังเป็นธรรมดา
ที่ผมใส่ในรถ jazz ge ก็ bendix metal king เสียงดังตลอด จะตลอดเบรค ตอนปล่อยเบรค ตอนเบรคใกล้จะหยุด ครืดๆ คราดๆ อิ้ดๆ
แต่ผมไม่ซีเรียส ถ้ามันคืออาการ "ปกติ" ของสิ่งๆนั้น
ว่าแต่ผ้าเบรคเก่าเหลือเพียบเลย จะปล่อยต่อไหมครับ ของผมน่าจะใกล้ได้เปลี่ยนละ  :P :P :P

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:17:41 »
ของผมก็ดังทุกคันเวลาปล่อยเบรคเบาๆ ยิ่งดึงเบรคมือเวลาจอดรถทางชันๆ แล้วรถมันเขย่าๆ นี่ได้ยินชัดเจนครับ ดัง"กึดๆๆ"

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:22:26 »
จากที่กล่าวมานะครับ แสดงว่า ผ้าเบรกที่ใส่ เป็นผ้าเบรกที่ทำงานในอุณหภูมิสูงครับ ยังไม่ถึงอุณหภูมิทำงาน เลยมีเสียงดังตอนผ้าเบรกเย็น ถ้าไม่ได้ขับเบรกหนักๆ แล้วรำคาญ เปลี่ยนผ้าเบรกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:22:59 »

จากที่ท่านเล่าเหมือนว่าเป็นปัญหาที่จานเบรคเหรอครับ ผมต้องหาจานเบรคดีๆ มาใส่ทั้ง 4 ล้อรึเปล่าครับ ถึงจะไม่เกิดอาการดังกล่าว ผมตีความถูกไหมครับ
ถ้าเป็นตามที่ผม"เดา" มันเป็นผลรวมของผ้าเนื้อผสมโลหะ กับ จานที่เป็นสนิมง่าย

จานดีๆอาจช่วยได้นิดหน่อย

แต่ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ไม่เหลือบ่ากว่าแรง ดังแค่เบรค 2-3 ครั้งแรกของวัน ผมปล่อยผ่านครับ ถือว่าเป็น "ปกติ" ... แต่ถ้ารำคาญมาก ก็คงต้องหาทางสรุปเหตุให้ได้ (รถผมอีกคัน ดังน่ารำคาญมาก แตะแล้วดังแต๊ก เลียแล้วดังแคร๊กๆ ยังหาเหตุไม่เจอ)

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:23:07 »
น่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อครับ

ลูกปืนเก่าเริ่มหลวม แกนล้อมันก็เอียงให้ตัวได้  ตอนเจียรจาน ล้อไม่ได้กดรับน้ำหนัก จานก็ไม่เอียง เลยไม่รู้

ดูตรงลูกปืนล้อก่อนเลยครับ  ถ้าหลวมเปลี่ยนใหม่ก็จบครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:32:41 »
ของผมก็ดังทุกคันเวลาปล่อยเบรคเบาๆ ยิ่งดึงเบรคมือเวลาจอดรถทางชันๆ แล้วรถมันเขย่าๆ นี่ได้ยินชัดเจนครับ ดัง"กึดๆๆ"

มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์แล้วครับ 5555+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:35:03 »
จากที่กล่าวมานะครับ แสดงว่า ผ้าเบรกที่ใส่ เป็นผ้าเบรกที่ทำงานในอุณหภูมิสูงครับ ยังไม่ถึงอุณหภูมิทำงาน เลยมีเสียงดังตอนผ้าเบรกเย็น ถ้าไม่ได้ขับเบรกหนักๆ แล้วรำคาญ เปลี่ยนผ้าเบรกก็ได้ครับ

ผมเปลี่ยนจาก Bendix เป็น Brembo แล้วครับ (ไม่รู้รุ่นอะไร ทั้งของเก่าและของใหม่ ดูไม่เป็นครับ) ถ้าเปลี่ยนอีกผมคงเปลี่ยนรถแล้วครับ 55555 (ล้อเล่นครับ) อยากแก้ปัญหาให้ตรงจุดจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:39:01 »
น่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อครับ

ลูกปืนเก่าเริ่มหลวม แกนล้อมันก็เอียงให้ตัวได้  ตอนเจียรจาน ล้อไม่ได้กดรับน้ำหนัก จานก็ไม่เอียง เลยไม่รู้

ดูตรงลูกปืนล้อก่อนเลยครับ  ถ้าหลวมเปลี่ยนใหม่ก็จบครับ

FD เป็นปัญหาคือล้อหลังที่ แบะออกไม่ใช่เหรอครับ การที่ล้อแบะตัวจานเบรคและคาร์ริปเปอร์ก็ต้องแบะตามลูกปืนล้อด้วยถูกต้องไหมครับ ส่วนเบรคที่ดัง..ดังจากล้อคู่หน้าอย่างเดียวครับ ล้อหลังไม่ดังเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 22:41:29 »
ผมว่าน่าจะเป็นกับชนิดของผ้าเบรคนะ
อย่างรถผมชุดแรกตัวติดรถเป็นของ TRW ชุดสองผมเลยลอง เบนดิก โห้วดังมาก ยิ่งตอนจานเย็นยิ่งดัง อายมาก และหงุดหงิดเพราะมันดังมาก ล้อผมดำปี๋ ผงดำๆเยอะมาก

สุดท้าย ผมกลับมาใช้ TRW คือ เงียบเหมือนเดิม สบายใจ สบายหู มีความสุขเลยครับ

ปล.แต่ก็ทนใช้เบนดิกเป็นปีเลยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 23:16:28 »
ผมว่าน่าจะเป็นกับชนิดของผ้าเบรคนะ
อย่างรถผมชุดแรกตัวติดรถเป็นของ TRW ชุดสองผมเลยลอง เบนดิก โห้วดังมาก ยิ่งตอนจานเย็นยิ่งดัง อายมาก และหงุดหงิดเพราะมันดังมาก ล้อผมดำปี๋ ผงดำๆเยอะมาก

สุดท้าย ผมกลับมาใช้ TRW คือ เงียบเหมือนเดิม สบายใจ สบายหู มีความสุขเลยครับ

ปล.แต่ก็ทนใช้เบนดิกเป็นปีเลยนะครับ

TRW ต่างกับ Brembo ไหมครับ พอทราบไหม แล้วเรื่องคุณภาพกับเรื่องเสียงไม่มีดังเลยใช่ไหมครับ ถ้ามันดีอนาคตค่อยโล๊ะ Brembo ทิ้ง เห้อ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:27:02 »

swift ผมเป็นเฉพาะตอนเช้าหลังจากเอาเบรคมือลง กับตอนใส่เบรคมือแล้วเขย่ารถ
ผมมองว่าน่าจะเป็นการให้ตัวของเบรค พอมันเข้าที่แล้วมันก็หายไป

เมื่อช่วงปีใหม่ได้มีโอกาสไปขับ Civic FD ของน้ามา
มันดังเหมือนกัน เสียงกึดๆๆ แต่เฉพาะเบรคตอนลงเนินช้าๆ กับตอนเช้าๆ
jazz 2005 ก็ดังมันเป็นปกติของค่ายนี้ป่าวครับ - -

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 15:00:01 »
Benz ก็ดังครับ

ได้รับคำตอบว่า ... ปกติ

แต่รถอื่นที่เคยขับเคยนั่งไม่ดัง ... นั้นคงหมายความว่า คันเหล่านั้นที่ไม่ดัง ผิดปกติ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 15:48:40 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:38:56 »
Benz ก็ดังครับ

ได้รับคำตอบว่า ... ปกติ

แต่รถอื่นที่เคยขับเคยนั่งไม่ดัง ... นั้นคงหมายความว่า คันเหล่านั้นที่ไม่ดัง ผิดปกติ ครับ

แนะนำให้ลองฟังคุณจิมมี่ในคลิปตอนที่พูดถึงเบรคบ้างนะครับ เผื่อจะได้ข้อมูลอีกด้านจากผู้เชี่ยวชาญ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:40:24 »
จากคนใช้ Civic FD MC ล่ะกัน

ผ้าเบรคที่ใช้มา ผ้าของศูนย์ , BE, BRE, AKI, MU กับ จานเดิม

ผ้าเบรคไอ้พวกตัวย่อ ดังทุกตัวที่ผ้าเบรคเย็น ตอนเช้าๆ เวลาเบรคจะหยุดสนิท และตอนเริ่มคลายเบรค จะดังกึ๊ก!!!! (ของศูนย์เหมือนจะไม่มีเสียง หรือมีแต่เบามาก)

แต่พอเริ่มวิ่งสักหน่อย เสียงกึ๊ก!!! หายไป จะเปลี่ยนเป็นเสียงจิ๊ด!!! แทน เนื่องจากผ้าเบรคบางตัวผสมโลหะ เลยทำให้มีเสียง ส่วนตัวรับได้ เข้าใจ และพอใจกับผลที่ได้กลับมา...

ปล.เปลี่ยนผ้าเบรคทุกปี หรือไม่เกิน 20,000-25,000 โล เพราะผ้าเบรคหมดแล้ว

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:52:27 »
ลงทุนหน่อยครับ ผ้าเบรคศูนย์ครับ อาจจะเบรคห่วยหน่อย แต่เงียบดีครับ เปลี่ยนจานด้วยนะครับ เฉพาะข้างหน้าก็พอครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:51:33 »
ทำไมของเราเพิ่งเปลี่ยนจานหน้า เป็น Brembo เสียงเงียบลงกว่าจานเดิมนะ เหมือนจานเดิมจะแข็ง จาน เบรมโบ้จะนิ่มกว่า เวลาเบรคนิ่มกว่าด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:59:05 »
ทำไมของเราเพิ่งเปลี่ยนจานหน้า เป็น Brembo เสียงเงียบลงกว่าจานเดิมนะ เหมือนจานเดิมจะแข็ง จาน เบรมโบ้จะนิ่มกว่า เวลาเบรคนิ่มกว่าด้วย

เหรอครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนจาก Bendix มาเป็น Brembo รู้สึกเลยว่ากดเบรคแล้วหน่วงความเร็วลงมาแบบดูดเท้ามาก(จากคนที่ไม่เคยใช้

ผ้าเบรค Brembo มาก่อนเลยค่อนข้าง ว้าว!) แต่ก็มีบางครั้งมาเร็วแล้วกดเบรคมันก็ออกแนวเสียวๆเหมือนกันครับรู้สึกว่ามันดูดเท้านะแต่ยัง

รู้สึกว่ามันไหล หน่วงความเร็วช้า.. (จานเดิมจากโรงงาน) ไม่ทราบว่าขอทราบราคาคร่าวๆของจาน Brembo ได้ไหมครับ ทั้งแบบของตรง

สเปคโรงงานหรือจานขยาย (ล้อ 17) ที่มันทำให้ไม่มีเสียง(ล้างรถแล้วสนิมไม่จับไว..จานเดิมยังไม่ทันเช็ดแห้งเลยจับทั้งจาน) หรือ หน่วงความเร็วดีขึ้น

ภาพปลากรอบ -_-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 13:41:23 โดย HiImStang »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 20:03:25 »
ของเราใช้แบบขนาดติดรถค่ะ 288mm ซื้อจากร้่านตรงวรจักรเลย คู่ละไม่เกิน3,000บาท

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 20:45:44 »
ของเราใช้แบบขนาดติดรถค่ะ 288mm ซื้อจากร้่านตรงวรจักรเลย คู่ละไม่เกิน3,000บาท

ขอบคุณครับ ไว้จะลองไปเดินตึกวรจักรดูบ้าง