ผู้เขียน หัวข้อ: จอดเติมน้ำมันดับเครื่องกันไหมครับ  (อ่าน 11815 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: จอดเติมน้ำมันดับเครื่องกันไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 14:47:43 »
ดับไม่อยากติดเครื่อง ทั้งเหม็นทั้งเปลือง  แต่ไม่รู้จะวางป้ายหน้ารถทำไม ไม่ชอบ
เรื่องวางป้าย เห็นว่า เป็นเงื่อนไขประกันภัยนะครับ

... ไม่ชอบเหมือนกัน ยิ่งรถฝากระโปรงอลู วางแล้วลมพัดล้ม ลากเป็นรอยอีก

ส่วนเรื่องดับเครื่อง ... ผมไม่เห็นเหตุผลว่าทำไมถึงจะไม่ดับ

เป็นเงื่อนไขของประกันภัยด้วยเหรอครับเนี่ย ผมไม่เคยยอมให้ปั๊มไหนวางเลย  เข้าใจมาตลอดว่ามันเป็นตัวกันโง่เฉยๆกันไม่ให้คนขับลากสายน้ำมันขาด คือถ้าป้ายวางอยู่คงไม่มีใครบ้าขับรถออกไป  ส่วนเด็กจะยกป้ายออกเมื่อเก็บสายแล้วเท่านั้น
ตามที่ผมรู้มาก็ตัวกันโง่นั่นแหละครับที่ประกันอยากให้มี

บ ประกันเค้าต้องการให้มีมาตรการลดความเสี่ยงในส่วนที่สามารถทำได้ครับ (ในกรณีนี้ คือ ลดความเสี่ยงที่คนจะมึนๆขับออกไปทั้งๆที่มีหัวจ่ายเสียบคาอยู่)

ออฟไลน์ ps000000

Re: จอดเติมน้ำมันดับเครื่องกันไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 14:49:08 »
ทำไมรถเมล์ รถตู้ ไม่ดับ กลัว ผดส ร้อน

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 14:55:49 »
ดับจนเป็นสันดานแล้วครับ อนาคตต่อให้มีงานวิจัยมารองรับว่าไม่ดับก็ไม่เสียอะไร ผมก็จะดับเช่นเดิม

ออฟไลน์ CornerOdin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 15:23:49 »
ส่วนตัว ผมไม่เคยดับนะครับ... ;D

ผมดับเครื่องทุกครั้งเพราะเสียดายค่าน้ำมันในระหว่างติดเครื่องรอเติมน้ำมัน  อีกอย่างก็คือกลัวว่าถ้าเกิดไฟไหม้จะไม่มีรถใช้และไม่มีเงินจ่ายค่าเสียหายให้คนอื่น

ขอบคุณครับ... เห็นหลายๆ ความเห็นแล้ว ทำให้ผมรู้อะไรเยอะขึ้น ^___^

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 15:26:09 »
ดับทุกครั้งเลยคับ ทำเป็นนิสัยเลย

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 15:37:38 »
ดับครับ รักษากฎระเบียบ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 15:58:01 »
ดับบ้างไม่ดับบ้าง

แต่โทรศัพท์ไม่น่าเกี่ยวข้องนะครับ ผมเคยอ่านบทความของนักวิทยาศาสตร์มาแล้ว ไม่เกี่ยวข้องกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:05:15 »
ดับครับเคารพสถานที่ เขาเขียนป้ายไว้เราอ่านออกทำตามจะได้ไม่มีใครด่าแม่ว่าไม่สั่งสอน

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:13:46 »
ดับบ้างไม่ดับบ้างคับ ตามแต่ป้ายมาวาง 555

แต่จริงๆแล้ว ต่างประเทศเค้าก็พิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์กันประเด็นแล้วนะคับ เช่น

1. บุหรี่จุดน้ำมันไม่ติด ลองหาจาก youtube ดูคับ
2. คลื่นโทรศัพท์ หรือโทรศัพท์ขนะเติมน้ำมัน ก็ไม่มีผลกับการติดไฟ
3. ดับเครื่องขณะเติมน้ำมัน อันนี้ก็บอกไม่มีผล

ส่วนที่มีผลจริงๆคือ ประจุไฟฟ้าสถิต ซึ่งดับเครื่องยนต์ไป ก็ไม่ช่วยลดไฟฟ้าสถิตอยู่ดี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:25:00 »
ดับสิครับ เป็นกฎระเบียบของปั้มครับ

เคลียร์ชัด

ถามว่า ทำไมต้องดับเครื่อง

เพราะรถไม่ได้มีเกียร์ Auto ทุกคันครับ ที่จะเข้า P แล้วจอดนิ่งๆ

ขนาดบางคันยังเข้า N

แล้วนับประสาอะไร ถ้าเติมๆอยู่ เด็กกระโดดไปมา เกี่ยวเกียร์เข้า อะไรจะเหลือ...

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:36:49 »
ไม่ดับครับ เคยมีพนักงานไม่เติมให้ ผมก็ขับไปเติมปั๊มอื่น จบครับ  ไม่เคยเห็นคนไม่ดับเครื่องแล้วรถไฟไหม้ เคยเห็นแต่คนสูบบุหรี่แล้วทำให้รถไฟใหม้ พอดีผมไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวครับ  โทรศัพท์ทุกคนเปิดไม่เห็นมีใครปิดเครือง ฉนั้นถึงไม่โทรออกก็มีคนโทรเข้า  พอกดรับสายปั๊บปั๊มระเบิดทันที  สงสัยรถคันนี้นคงเป็นคาร์บอร์ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 16:39:44 โดย G.K »

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:48:48 »
ตามหลักแล้วสิ่งที่ถูกต้องคือต้องดับ
เข้าใจที่บอกว่าไม่ดับมันก็ไม่เป็นไร
มันก็เหมือนเรื่องอื่นๆ ที่มีข้อควรปฏิบัติ ซึ่งไม่ทำตามมันก็ยังไม่ได้เกิดอะไร
แต่การดับคือการลดโอกาสเกิดความเสียหายไง
การเตือนแบบนี้เป็นเรื่องสากล ถ้าการดับหรือไม่ดับ มันไม่ต่างกัน เค้าคงไม่ต้องเตือนกันทั่วโลก
ซึ่งการเตือนให้ระวัง มันก็มาจากคนที่มีความรู้ เค้าทำวิจัยมาแล้วว่าดับดีกว่า
ทำตัวแบบคนมีความรู้ มีความระมัดระวัง ไม่ประมาท คือต้องดับ
ส่วนเรื่องมือถือ เคยมีรายการต่างประเทศ ทดสอบให้ดู มันทำให้เกิดประกายไฟ ตอนที่มือถือมีการตกกระแทกครับ
ใครไม่ดับก็แล้วแต่  แต่อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็แล้วกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 20:44:16 โดย dt9 »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 16:59:08 »
คหสต เรื่องนี้มี 2 อย่าง
1. ความเสี่ยงจากประกายไฟ ..ในรถสมัยใหม่ ความเสี่ยงนี้น่าจะไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่
2. ความเสี่ยงจากการเคลื่อนรถโดยไม่ตั้งใจ .. อันนี้อันตรายมากนะครับ กรณีรถออโต้แล้วไม่ได้เข้า P ไว้แล้วบังเอิญไปเข้า D หรือ รถเกียร์ธรรมดาที่แรงบิดดีๆ สามารถเข้าเกียร์ 1 ได้โดยไม่ต้องเหยียบคลัช

ส่วนเรื่องโทรศัพท์ no comment ครับ .. น่าจะคล้ายๆเครื่องบิน คือยังไม่รู้แน่ชัดก็"ระวังภัย"เข้มข้นหน่อย ซึ่งตอนนี้ในเครื่องบินก็เริ่มมีผ่อนคลายบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:12:24 »
ผมดับเครื่องทุกครั้ง เพราะไม่รู้จะติดเครื่องไปเปล่าๆทำไม ดับเครื่องเสร็จลงจากรถมาดูเด็กเติมน้ำมันด้วยว่าทำเรียบร้อยไหม โกงมิเตอร์ไหม ยัดยาบ้ารึเปล่า

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:25:24 »
มันก็เป็นกฎเป็นมารยาทในการเติมน้ำมันอยู่แล้ว ซึ่งตามปกติไม่ว่าจะที่ไหนอะไรก็แล้วแต่ เมื่อมี"กฎ" เราก็ควรที่จะปฏิบัติตามอยู่แล้วครับ แต่ด้วยนิสัยของคนไทย ไม่ว่าจะเหตุการณ์อะไรยังไงก็แล้วแต่ ย่อมมีคนแหกกฎ ไม่ปฏิบัติตามกฎอยู่ตลอด กฎมีไว้แหก ไม่ทำตามแล้วแล้วใครมันจะทำไม ก็ไม่รู้ว่าทำไปเพื่ออะไรหนอคนไทย ไม่แปลกครับที่จะมีคนไม่ปฏิบัติตามกฎจราจรกัน เพราะแค่ดับเครื่องง่ายๆในปั๊มก็ยังมีคนไม่ทำเลยครับ

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 17:57:25 »
ดับเสมอครับ แค่จอดซื้อไก่ย่างยังดับ สงสารคนที่ต้องมายืนดมควันไอเสียครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 18:03:57 »
ดับครับ เซฟๆ ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 18:28:44 »
ดับทุกครั้งครับบ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 19:12:59 »
ดับครับ อารยชนกันแล้ว รู้กันว่าอะไรควรไม่ควรครับ

ปล
เวลาขับรถที่ตปท ออส ยุโรป ไม่ดับ ไม่เติมน้ำมันให้ โทรศัพท์ห้ามใช้เด็ดขาด
เคยลืม จนดูมองเหยียดๆเหมือนว่ามาจากปรเเทศโลกที่สามเลย หล้งจากนั้นมาก็ด้บทุกครั้ง
ปลอดภ้ยไว้ก่อนเถอะครับ

ไอน้ำมัน น่ากลัวกว่าน้ำมันอีกครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 20:06:15 »
วิ่งในกรุงเทพ ดับทุกครั้ง
วิ่งต่างจังหวัด ไม่ดับครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 20:21:35 »
ดับตลอด มีโอกาสก็จะลงไปดูเขาเติม

แต่ส่วนมากจะลงไปเติมเอง เพราะเติมปั้มเติมเองตลอด

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 20:52:19 »
คหสต เรื่องนี้มี 2 อย่าง
1. ความเสี่ยงจากประกายไฟ ..ในรถสมัยใหม่ ความเสี่ยงนี้น่าจะไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่
2. ความเสี่ยงจากการเคลื่อนรถโดยไม่ตั้งใจ .. อันนี้อันตรายมากนะครับ กรณีรถออโต้แล้วไม่ได้เข้า P ไว้แล้วบังเอิญไปเข้า D หรือ รถเกียร์ธรรมดาที่แรงบิดดีๆ สามารถเข้าเกียร์ 1 ได้โดยไม่ต้องเหยียบคลัช

ส่วนเรื่องโทรศัพท์ no comment ครับ .. น่าจะคล้ายๆเครื่องบิน คือยังไม่รู้แน่ชัดก็"ระวังภัย"เข้มข้นหน่อย ซึ่งตอนนี้ในเครื่องบินก็เริ่มมีผ่อนคลายบ้างแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 20:53:58 »
ดับครับ และไม่ใช้มือถือด้วยครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 21:09:56 »
        สิ่งสำคัญที่สุดถ้าหากว่าเราไม่ดับเครื่องยนต์และยังใช้โทรศัพท์ขณะที่มีการเติมน้ำมัน  ถ้าหากมีไฟไหม้บริเวณจุดที่เราเติมน้ำมัน  ไม่ว่าไฟไหม้นั้นจะเกิดจากสาเหตุอะไรก็ตาม เราจะถูกกล่าวหาว่าเป็นผู้ทำให้เกิดไฟไหม้ ตกเป็นจำเลยทั้งทางแพ่งและทางอาญา ต้องไปสู้คดีในศาล  จะรอดหรือไม่รอดยังไม่รู้ แต่มันทำให้เราต้องเสียเวลาและเสียค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 21:11:17 »
ไม่ดับครับ เพราะผมจดทุกอย่าง KM รวมของรถ , Trip ,KM/l ที่รถคำนวน ,ความเร็วเฉลี่ย ,เวลาที่วิ่งไปทริปนั้น ,ยี่ห้อปั๊มที่เติม อยู่ที่ไหน , จากนั้นต้อง Reset ทีละอันอีก
แล้วหลังจากนั้น จดราคาน้ำมัน ,จำนวนลิตที่เติม ,ราคาที่จ่าย

ซึ่งไม่ทันได้ดับครับ แต่ถ้าเค้าขอให้ดับก็ดับให้ครับ ไม่มีปัญหา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 21:43:28 »
ดับครับ กรณีลืมดับพนักงานจะแจ้งให้ดับเครื่องก่อนเติมครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 21:51:41 »
ไม่ดับครับ เพราะถ้าดับมันจะร้อนต้องเปิดกระจก และผมแพ้กลิ่นน้ำมันครับ ได้กลิ่นทีแทบอ้วกพุ่ง กว่าจะเติมเต็มถังมันนาน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 22:19:48 »
ดับบ้างไม่ดับบ้าง

แต่โทรศัพท์ไม่น่าเกี่ยวข้องนะครับ ผมเคยอ่านบทความของนักวิทยาศาสตร์มาแล้ว ไม่เกี่ยวข้องกัน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 22:23:05 »
ดับครับ แล้วลงจากรถไปสำรวจดูรอบๆ เผื่อเจอลมยางอ่อน หรืออะไรต่างๆ แล้วผมมีลูกเล็กก็ต้องดับเครื่องครับจะร้อนหรืออะไรก็ตามก็ต้องดับครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 23:00:35 »
ผมดับนะ แต่ถ้าตวจ.ซัดๆมาก็ไม่ดับ
แต่หลังๆมาเลือกที่จะแวะฉี่พักก่อนแล้วค่อยไปเติมละดับ