ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเติมน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ในเครื่องยนต์ที่ต้องใช้สังเคราะห์แท้ ผลเสีย?  (อ่าน 4165 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ถ้าเติมน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ในเครื่องยนต์ที่ต้องใช้สังเคราะห์แท้จะเกิดผลเสียอะไรหรือปล่าวคับ?

ใช้งานในเงื่อนไขคือ กึ่งสังเคราะห์ถ่ายทุก7000km / สังเคราะห์แท้ที่ 12000km 

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ  :-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ทราบว่ารถอะไรบ้างที่กำหนดเช่นนั้น....

ส่วนตัวคิดว่าไม่มีผลอะไร....หล่อลื่นเหมือนกัน...

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......ได้ครับ เครื่องลื่นน้อยลงนี๊ดเดียว และ semi เนื้อน้ำมันเสื่อมเร็วกว่าเป็นสิบเปอร์เซ็นต์เท่านั้นครับ :-X

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ johnlee

รถอะไรครับ ให้ใช้แต่สังเคราะห์แท้ ??
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SLuang

แทนกันได้ ไม่มีปัญหา เพียงแต่อายุการใช้งาน สู้แบบ 100% ไม่ได้แค่นั้นเอง ก็ถ่ายเร็วขึ้น
ใช้งานทั่วๆ ไป  ไม่โหดร้าย  1 หมื่น กม. ก็สบายๆ นะ   แต่ก็เหอะ คนรักรถ ก็อยากเปลี่ยนเร็วๆ 
ส่วนตัวผม  ผมมีปัญหาเรื่องเงินๆ ทองๆ เหมือนกันนะ มีเท่าไหร่ก็ไม่พอจ่าย อิอิ
แต่ผมก็เลือกสังเคราะห์ 100% แล้วลากระยะเปลี่ยนถ่ายตามระบุในคู่มือ
ลดเป็นกึ่งสังเคราะห์ ระยะเปลี่ยนถ่ายเร็วขึ้น คิดไปคิดมา ก็แทบไม่ต่างกัน

เมื่อก่อนรถไมตี้เอ๊กซ์หัวเดี่ยว เติมน้ำมันเครื่องธรรมดา ยังมีลากไป 10,000 กม.
ตอนนั้น อ่านบทความจากคุณอาหมู (ธเนศร์ เสนีวงศ์ ณ อยุธยา) บอกไว้ว่าสามารถทำได้แน่นอน
เอาไปบอกพี่ชาย พี่ชายว่า กรูลากมาก่อนมึงบอกอีก (ไม่มีตังค์เปลี่ยน หรือไม่ก็ใช้จนลืม)
แต่จำได้ว่าสภาพน้ำมันเครื่องนี่ดำมากๆ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เคยมีคนพูดว่า เติมกึ่งสังเคราะห์ไปนานๆแล้วพวกซีลยางต่างๆจะไปไวกว่า

ผมยังงงเลยมันเกีย่วเหรอ ไม่ใช่มันไปตามอายุมันหรือไง

จริงๆไม่น่ามีผลครับถ้าน้ำมันได้มาตฐานที่เครื่องยนต์ต้องการ

มันจะมีมาตรฐาน API ของอเมริกา รถดีเซล จะเป็น Cx เบนซิน Sx (x แทนตัวอักษรอังกฤษ) ตอนนี้ส่วนมาก น้ำมันเบนซินเป็น API SN  ดีเซล เป็น CI-4 มั๊ง
เคยๆอ่านเหมือนว่ามันมีเกี่ยวกับค่าการป้องกัน + ค่าลดมลพิษในน้ำมันเครื่อง ถ้ารถเบนซินเต็มที่ยังใช้ขั้นต่ำมาตรฐาน SM แต่ส่วนมากยังแค่ SL เองครับ (เคยทำให้สามารถเติมน้ำมันเครื่องรถดีเซลบางตัวที่มีค่ามาตรฐาน 2 เลข เช่น API CI-4/SL ได้ด้วย แล้วดันถูกกว่าเติมน้ำมันเครื่องรถเบนซินเกรด SN ด้วย ถถถ

กับอีกอันผมจำชื่อไม่ได้ ที่ใช้เป็น Ax/Bx สำหรับรถยนต์นั่ง Cx (x แทนตัวเลขมี1-5) เป็นค่ามาตรฐานยุโรป เกี่ยวกับค่าความหนืดอะไรนี้ละ ถ้าผมจำไม่ผิด เลขยิงน้อยยิ่งหนืด A1 จะหนืดกว่า A5 แต่ A5 ทำให้เครื่องยนต์ไม่ทำงานหนักแล้วก็มีผลต่อัตราการใช้น้ำมันเชื้อเพลิง

ตัวอย่างง่ายๆ
อย่างน้ำมันเครื่องสเปคศูนย์ของรถ BT-50 /T6 ให้ใช้ A5/B4 ขณะน้ำมันเครื่องทั่วๆไปเป็น A3/B3 หรือ A3/B4 แต่เรื่องนี้ยังไม่มีคำตอบแน่ชัดครับว่ามันแทนกันได้ไหม เพราะเป็นประเด็นดราม่าในกลุ่ม BT พอสมควรเลย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เคยมีคนพูดว่า เติมกึ่งสังเคราะห์ไปนานๆแล้วพวกซีลยางต่างๆจะไปไวกว่า

ผมยังงงเลยมันเกีย่วเหรอ ไม่ใช่มันไปตามอายุมันหรือไง...

เท่าที่ลองไปเสิร์ชมา เรื่องมาตรฐาน ACEA มีตามนี้นะครับ

A/B : gasoline and diesel engine oils

A1/B1 Stable, stay-in-grade oil intended for use at extended drain intervals in gasoline engines and car & light van

diesel engines specifically designed to be capable of using low friction low viscosity oils with a high temperature / high

shear rate viscosity of 2.6 mPa*s for xW/20 and 2.9 to 3.5 mPa.s for all other viscosity grades. These oils are unsuitable

for use in some engines. Consult owner manual or handbook if in doubt.

A3/B3 Stable, stay-in-grade oil intended for use in high performance gasoline engines and car & light van diesel engines

and/or for extended drain intervals where specified by the engine manufacturer, and/or for year-round use of low viscosity

oils, and/or for severe operating conditions as defined by the engine manufacturer.

A3/B4 Stable, stay-in-grade oil intended for use in high performance gasoline and direct injection diesel engines, but

also suitable for applications described under A3/B3.

A5/B5 Stable, stay-in-grade oil intended for use at extended drain intervals in high performance gasoline engines and

car & light van diesel engines designed to be capable of using low friction low viscosity oils with a High temperature /

High shear rate (HTHS) viscosity of 2.9 to 3.5 mPa.s. These oils are unsuitable for use in some engines. Consult owner

manual or handbook if in doubt.

เป็นข้อมูลของฝรั่งในบอร์ด นี้ครับ ประมาณปี 2013 ครับ http://forums.t5d5.org/topic/24140-oily-question-a4b4-vs-a5b5/

- ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง เข้าใจว่าสังเคราะห์แท้จะมีโมเลกุลที่สม่ำเสมอกัน และเสื่อมสภาพช้ากว่าน้ำมัน mineral ครับ

- เรื่องซีล เคยเห็นแวบๆ ใน BITOG เห็นพวกฝรั่งหัวทองตบตีกันว่า การใส่ HMO ในเครื่องปกติ และซีลยังปกติ มีผลทำให้ซีลยางในเครื่องแห้งกรอบ มีอาการรั่ว กลับบ้านเก่าก่อนวัยอันควรครับ (อันนี้ผมหากระทู้นั่นไม่เจอละครับ)

- ผมว่าใส่สังเคราะห์แท้แทนกันได้ครับ และใส่สังเคราะห์แท้จะดีกว่าครับ มันไม่ควรมีผลเสีย ระยะเปลี่ยนก็ 6 เดือน หรือ 10000 กม. ครับ

ออฟไลน์ Darkart

ในเครื่องยนต์ที่ต้องใช้สังเคราะห์แท้ ผลเสีย?
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 13:50:02 »
ใส่แทนกันได้ ได้ยี่ห้อเดี่ยวกันด้วยก็ดี
ให้การหล่อลื่นเหมือนกัน ประสิทธิภาพการทำงานไม่เต็มที่ เหมือนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์100%
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเร็วขึ้นหน่อยแค่นั้นพอครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เติมได้หมดล่ะครับ ผลเสียตรงๆ ไม่มี ยืนยันว่าไม่มี เพราะขนาดน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา ยังใช้งานกันได้เลย

แต่ประสิทธิ์ภาพมันจะดรอปลง ตามประเภทน้ำมันเครื่องนั้นๆ ตามสัดส่วนน้ำมันที่เติมเข้าไป ประมาณว่ากลายเป็น น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์(เกือบแท้) ก็แค่นั้นเอง เพราะไม่เติมมันก็ดรอปลงตามอายุการใช้งานอยู่แล้ว

ถ้าเติมเพราะน้ำมันเครื่องพร่องก็ทำได้ครับ เติมเลย แต่ถ้าซีเรียสก็ซื้อแบบ 1 ลิตร เอารุ่นเดิม เกรดเดิม มาเติมลงไป