ผู้เขียน หัวข้อ: สมช.คิดว่าอีกกี่ปีบ้านเราถึงจะเข้าสู่ยุครุ่นไฟฟ้าหรือรถพลังงานทางเลือกอื่นๆ  (อ่าน 3375 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือผมมานั่งคิดเล่นๆนะครับว่า ถ้าสมมุติว่าบ้านเราเขาสู้ยุคที่รถยนต์ไม่ใช้เครื่องยนต์สันดาปภายในแบบปัจจุบันนี้ที่มีชิ้นส่วนต่างๆมากมาย

พวกร้านอะไหล่หรือพวกโรงงานที่ผลิตอะไหล่พวกนี้จะเป็นอย่างไง จะต้องปิดตัวลงรึเปล่าเพราะถ้าเป็นรถยนต์ไฟฟ้าก็จะมีแค่มอเตอร์ไฟฟ้ากับแบต

ซึ่งแทบจะไม่มีชิ้นส่วนอะไรซับซ้อนหรือเยอะแบบเมื่อก่อน คิดว่าคนที่อยู่ในอุตสาหกรรมผลิตอะไหล่รถยนต์ตั้งแต่ต้นน้ำไปยันปลายน้ำจะต้องตกงานเท่าไหร่ไม่รู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมมองๆว่าอีก20ปีถึงจะเข้ายุกไฟฟ้าเต็มระบบ 50%ของรถในถนนจะใช้ไฟฟ้า มาพร้อมกับค่าไฟแพงหน่วยละ20-30บาท

10ปีข้างหน้า เริ่มมีมากกว่า อาจจะ5-10%ของรถใหม่

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
คาดว่า30ปีครับ บุคคลที่เกี่ยวข้องหลายฝ่ายคิดและปฎิบัติไปทิศทางเดียวกัน
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ ps000000

วัย 40 กว่าอย่างผม
ชาตินี้จะทันได้เห็นหรือเปล่า

ออฟไลน์ eaksuchart

จริงๆนะไม่อยากให้มีเลย ตาลายไปหมด
ทุกวันนี้ก็เต็มท้องถนนแล้วครับ

รถไฟ(ฟ้า)

ดัดแปลงมันเข้าไป

ออฟไลน์ ariazero

อีก 25-30 ปี รถพลังงานทางเลือกน่าจะเกิน 40-50% ในไทยครับ

ผมจำได้เลยว่าได้ยิน คำว่า Hybrid ครั้งแรกในไทยตอนปี 08 จำได้ว่าโฆษณา คุณติ้กมาปี 09 และCamry Hybrid!

ได้รู้จัก HLM ก็วันที่นั่งอ่าน Camry Hybrid ครับ

อ่านเสร็จปุ้บก็คิดเลยว่า เมืองไทยไม่น่าจะเป็นไปได้ ไม่น่าจะทำตลาดในไทยได้  ไม่ใช่รถสำหรับเมืองไทย...อย่างน้อยๆก็ทั้งชีวิตผมนี่แหละครับ

แต่อ่านเสร็จปุ้บ รู้เลย ไม่เกิน 40 ปี เราเดินมาเกือบ 8-9 ปีแล้วสำหรับ คำว่า Hybrid ทุกวันนี้กระแสโลกมาแรง EV กำลังจะมา แต่น่าเสียดาย Prius หายไป

ไม่เป็นไรครับ ได้เห็นคนกล้าเอา Hybrid หน้าใหม่ๆ เข้ามาในเมืองไทย รถยุโรปก็ปรับตัว

ผมรอวัน EV เข้าไทยแต่ก่อนหน้านั้นคงไม่รอด Hybrid ซักคันแน่ครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออนไลน์ Smith686

ผมมองๆว่าอีก20ปีถึงจะเข้ายุกไฟฟ้าเต็มระบบ 50%ของรถในถนนจะใช้ไฟฟ้า มาพร้อมกับค่าไฟแพงหน่วยละ20-30บาท

10ปีข้างหน้า เริ่มมีมากกว่า อาจจะ5-10%ของรถใหม่
     ค่าไฟฟ้าอาจจะแพงขึ้นไม่เยอะเพราะลาวผลิตไฟฟ้าเยอะมาเกินความต้องการใช้ในประเทศอยู่แล้ว เตรียมขายให้ประเทศเพื่อนบ้านครับ  อีกอย่างถ้ามีการใช้ไฟฟ้าเยอะๆ โซลาร์เซลก็จะมีมากขึ้น  http://www.louangprabang.net/LPBDetail.asp?ID=821

ออฟไลน์ prai

น่าจะ 10-15 ปี น่าจะได้เห็นมากขึ้นครับ ตอนนี้ผมเริ่มเห็นผู้ประกอบการในอุตสาหกรรมชิ้นส่วน รวมถึงพลังงานเอง เริ่มปรับตัวแล้วนะครับ
ผมคิดว่าเมื่อทุกอย่างพร้อมทั้งในเรื่อง ราคารถ สถานีรีชาร์ท เทคโนโลยีที่ดีขึ้น เมื่อนั้นคนจะยอมรับง่ายขึ้นครับ

Nonlamer

ผมคงคาดเดาไม่ได้ แต่อยากให้ยุคนั้นมาถึงเร็วๆครับ

ออฟไลน์ SM.

JONNY

เปิดตัว 13 ม.ค.นี้

ออฟไลน์ Pegasus7700

โลกนี้เปลี่ยนแปลงไวกว่าก่อน..
ก่อนนี้การวางแผนทางธุรกิจวางกันยาวๆ. เดี๋ยวนี้วางสั้นๆ2-3ปี แต่เน้นกรอบความคิดกว้างๆไว้ก่อน

ดังนั้นกรณีนี้ แม้ว่ามันเป็นแค่ทางเลือกของเครื่องยนต์สันดาป แต่ทิศทางแน่นอนว่าจะเป็นพลังงานทดแทน
ที่วันนึงอีกนานนนน. จะเป็นเต็มรุปแบบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

MacH1

ถ้ายัง bootlick ไอ้ยุ่นอย่างทุกวันนี้คาดว่าน่าจะอีกนานครับช่วง 2030s จะมาหรือเปล่ายังไม่รู้

ค่ายยุ่นถ้าไม่ใช่  Nissan เตะถ่วงหมด

ออฟไลน์ kiwiwi

ถามถึงอีกนานแค่ไหน แต่ในเนื้อหาดันเป็นร้านขายอะไหล่..... จะอยู่ได้นานแค่ไหน

บีคิก แอ๊คติ้ง คอกพิท ก็คงจะอยู่ตั้ง0 ถ่วงล้อ ขายยาง 0% ตราบจนพวกเราสิ้นใจ(ถ้าเค้าไม่เจ๊งไปเองนะ)

ยังขายเบรค เปลี่ยนช่วงล่าง กรองแอร์ และยังหลอกเราเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อยเปื่อย

ส่วนรถไฟฟ้าจะมาครองโลกเมื่อไหร่
ก็เมื่อวันที่แบตเตอรี่เสถียร และราคาถูกลง
จนถึงตอนนี้ ผมยังไม่เห็นวันนั่นนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

น่าจะ 15-20 ปี ปัญหาอยู่ที่ระบบแบต ฯ ครับ ถ้าสามารถชาร์ทเต็มได้ภายใน 2-3 นาที ชาร์ทไฟ 1 ครั้ง วิ่งได้ 1000 Km UP เกิดอย่างรวดเร็วแน่

มันจะเกิดธุรกิจใหม่ คือ แปลงรถบ้านเป็น HYBRID หรือ แปลงรถบ้านเป็นรถไฟฟ้า ตัวถังเดิม เครื่องใหม่ เป็นต้น   

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยากครับ คนไทยยังชอบอะไรเดิมๆ ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

วัย 40 กว่าอย่างผม
ชาตินี้จะทันได้เห็นหรือเปล่า

พี่ก็รักษาสุขภาพ ขอให้หายป่วยไวๆ ครับ จะได้อยู่ได้ถึงยุครถไฟฟ้ามาหานะเธอ

JONNY

อาชีพ พัฒนาตามเทคโนโลยีครับ
ถ้าไม่พัฒนาตาม มีปิดแน่นอน
เกิดอาชีพใหม่ขึ้นมาแทนอาชีพเก่า
ยุคนี้แหละไม่ต้องถึง20ปี30ปีหลอก
เริ่มส่ง สัญญาณมาเรื่อยๆแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2017, 16:50:41 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ J_Serie5

ตามที่ผมเคยโพสให้ความเห็นเรื่องนี้เอาไว้ ตอนนี้เรื่องระยะเวลาเริ่มไม่แน่นอนแล้วครับ ได้ข่าวว่า tesla กำลังพัฒนาแบตรุ่นใหม่ ซึ่งอาจจะเสร็จเร็วกว่าที่คิดไว้มาก และถ้าเทคโนโลยีแบตรุ่นใหม่แพร่หลาย รถไฟฟ้าก็จะเข้าถึงคนทั่วไปได้มากขึ้น จากหลักการ จุได้เยอะ ราคาถูก ชาร์จได้เร็ว อย่างตัวผมเองก็กำลังศึกษาเทคโนโลยีใหม่ที่ทำให้รถยนต์มีค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรเหลือน้อยกว่า 0.8 บาทอยู่เหมือนกันครับ 

ออฟไลน์ J_Serie5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2017, 21:55:32 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ 0%

ผมว่าภายใน 5 ปี

full hybrid plugin ก็มีให้ซื้อในราคาที่คนทั่วไปเอือมถึง ประกอบในประเทศไทย

ตอนนี้รอมาตรการรัฐออกมาสนับสนุน กฟฟ ก็ตื่นตัวเรื่องนี้มานานแล้ว

คอนโดบางที ห้างบางแห่งก็มีให้ชาร์จกันแล้ว

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เข้ายุคไฟฟ้าได้เมื่อชาร์จได้ 300++ กม. ใน 5 นาทีได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **

12 ปี   ถ้าน้ำมันดิบต่ำกว่า 50 ก็นานขึ้น

ออฟไลน์ Darkart

รถยนต์ไฟฟ้าค่อยๆเข้ามาทีละนิดๆ คนไทยยังไม่รับ ยังยึดกับรถน้ำมันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sakano

ตอนนี้มีแรงต่อต้านจากผู้เสียผลประโยชน์อยู่มากครับ (ทั่วโลกนะครับ)

แต่คาดว่าภายใน 10 ปีนี้ จะทยอยมีใช้ในประเทศไทยแน่ๆครับ

ส่วนการทดแทน 100% คงจะอีกนาน เพราะคนไทยใช้รถกันนานมากๆครับ

^.^

ออฟไลน์ Activehybrid