ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเมืองไทยมีรถยี่ห้อตัวเองแบบProton  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
Re: ถ้าเมืองไทยมีรถยี่ห้อตัวเองแบบProton
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 21:40:21 »
พรุ่งนี้ วันที่ 13 มกราคม 2560 เปิดตัวอย่างเป็นทางการ รถยนต์ไทย ฝีมือคนไทยครับ  "Wera V1" รถยนต์ขับเคลื่อนพลังงานไฟฟ้า ขอย้ำว่าฝีมือคนไทยครับ เรื่องที่พวกเราควรจะภาคภูมิใจ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ถ้าเมืองไทยมีรถยี่ห้อตัวเองแบบProton
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 22:08:35 »
ต้องแก้ที่ค่านิยมก่อนครับ ถ้ายังนิยมของนอก เอาภาพลักษณ์ก่อน ต่อให้ทำออกมาดี คนก็ไม่ซื้อ เพราะขับแล้วไม่เท่ ไม่สามารถอวดคนอื่นได้

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 23:55:09 »
ผมอยากให้มีครับ
ประเทศเราถูกใช้เป็นฐานการผลิตมานานแล้ว เรามีทรัพยากรคน  มีคนเก่งๆพร้อมที่จะทำเยอะแต่ไม่มีเวทีให้ได้ใช้เพื่อทำของโดยคนไทยเอง
คนไทยเราออกแบบรถยนต์อยู่ต่างประเทศเยอะนะครับ จะดีกว่ามั้ยถ้าเริ่มตอนนี้ดีกว่ายังไม่ได้ไปไหนเลยแล้วโทษคนในอดีตว่าไม่ได้สร้างไว้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 00:26:40 »
ต้องแก้ที่ค่านิยมก่อนครับ ถ้ายังนิยมของนอก เอาภาพลักษณ์ก่อน ต่อให้ทำออกมาดี คนก็ไม่ซื้อ เพราะขับแล้วไม่เท่ ไม่สามารถอวดคนอื่นได้

ผมว่าถ้าเมืองไทยมีคนแบบ Elon Musk
ผมว่าเกิดได้

แต่คนไทยที่เก่ง มักเก่งเฉพาะทาง และทางใครทางมัน
เหมาะที่จะเป็นลูกจ้างให้คนประเทศอื่นบริหารจัดการมากกว่า

ถ้าเรามีคนหัวดีรอบด้าน เก่งบู๊บุ๋น IQ EQ และ Q อื่นๆ มากมายดีหมด
จินตนาการเยี่ยม ความคิดสร้างสรรค์สุดยอด เก่งทั้งวิทย์ทั้งศิลป์
เข้าสังคมก็เก่ง ทำงานเป็นทีมดีเยี่ยม เก่งซะเหลือเกินจนดังไปทั่วโลก
พอมาตั้งบริษัทรถ คนไทยก็ยังแอนตี้เพราะว่าเป็นคนไทยหรือครับ
ผมว่าไม่ใช่ละ

การศึกษาเราปั้นให้เรามาเป็นคนแนวพนักงานรับจ้างเอง
ส่วนที่มีกิจการ ก็เป็นแนวพ่อค้าซื้อขาย ดังนั้นคนอย่าง Elon Musk
จึงไม่มี

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 09:45:57 »
มีก็ดีชิครับ... การเริ่มไม่จำเป็นต้องเริ่มจาก0 นะ

เป็นpartner ไปก่อน และเลือกสิ่งดีๆจุดเด่นๆของแต่ละค่ายมาเลย

ไปจ้างผู้บริหาร MB, designer Aston Martin , เครื่องยนตช่วงล่างFord, ภายในBentley
, QA Toyota, sale Isuzu

ก็เริ่มจากstartup approach แหละว่าจะยังไง. มีเงินก็ทำได้ครับ เพราะไม่ได้บอกว่ามีงบจำกัด
และให้รัฐสนับสนุนเรื่องภาษีอีกแรง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 13:27:10 »
สมัยเด็กๆผมก็ฝันอย่างที่เจ้าของกระทู้คิดและฝพี่น้องสมาชิกหลายๆท่านในนี้ละครับ ว่าอยากมีแบรนด์รถของชาติเรา

แต่พอโตมาและได้อยู่ในอุตสาหกรรมจริงๆ จากที่ผมดูวิธีคิด วิธีทำงานของคนไทยเรากันเองแล้ว

"หมดหวังกับรถยนต์แห่งชาติไปแล้วครับ"

ได้แต่หวังกันว่าเราจะสร้างคนไทยยุคใหม่ๆที่มีหัวคิดแบบก้าวหน้า รักชาติแต่ไม่คลั่งชาติ มีระเบียบวินัย และเข้าใจโลก เข้าใจธุรกิจ เข้าใจวิศวกรรม และกล้าทำสิ่งใหม่ๆ บริษัทรถยนต์เกิดแน่นอนครับ

ของแบบนี้ในชั่วชิวิตผมอาจจะไม่ได้เห็น แต่ผมหวังว่ามันจะเกิดขึ้นในสักวัน......

วันนี้เราจะทำอะไรได้บ้างละ?

ทำในสิ่งที่เราคุ้นเคยครับ เราเป็น OEM ผลิตชิ้นส่วนมากมายให้บริษัทรถยนต์ทุกยี่ห้อ แต่ยังขาดเรื่อง R&D ที่จะพัฒนาชิ้นส่วนและลดต้นทุนได้ เราควรเรื่มจากตรงนั้นก่อนหรือเปล่า บริษัทคนไทยแท้ๆที่มีหน่วยงาน R&D และได้รับการสนับสนุนอย่างจริงจังมีกี่บริษัทครับ? ที่ผมรู้ๆตอนนี้มีไม่เกิน 5 บริษัทแน่ๆ เราควรจะสนใจสิ่งนี้ก่อนหรือเปล่าครับ

มุ่งไปสู่สิ่งที่เราถนัด ปรับตัวให้เข้ากับการเคลื่อนไหวของอุตสาหกรรมยานยนต์โลก นี่เป็นสิ่งที่เรายังทำได้ในตอนนี้ครับ

ส่วนการที่จะไปหวังอะไรจากรัฐบาล.....ระดับข้าราชการน่ะเค้ารู้กันดีครับว่าต้องทำยังไง แต่ระดับรัฐมนตรีกับปลัดทั้งหลายนี่สิ เป็นกันทุกยุคซะด้วย
เอาคนที่ไม่รู้ ไม่เข้าใจหลักการอุตสาหกรรมมาบริหาร มันจะรู้เรื่องอะไรละครับ
ดูเรื่องรถพลังงานไฟฟ้าเป็นตัวอย่าง  ออกนโยบายยังไม่ชัดเจน แต่พวกจะเอาให้เอกชนขายให้ได้ใน 3 เดือน 6 เดือน จะทำได้ยังไงครับ? ถามแค่นี้พอละ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:28:05 »

เลือกผู้แทน ที่ดี
ไม่มีให้เลือก