ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงเวลานี้ รู้สึกว่า ขับรถเกิน 90km/h บนท้องถนนเมืองไทย รู้สึกไม่ปลอดภัย  (อ่าน 7250 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้ คนนึกจะออกจากทางแยก ก็ออก นึกจะเบรคก็เบรค
ไม่ว่ารถยนต์ ขนาดเล็ก ใหญ่ หรือมอไซด์ 

ทุกครั้งที่เกิดเหตุการณ์ กระทันหัน โชคดีที่ขับแค่ 80-90 จึงเห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าพอที่จะลดความเร็วได้ทัน

ยิ่งอุบัติเหตุที่เห็นตามคลิปต่างๆ ขับกันเร็วมาก เหยียบกัน 100 กว่า  ไม่รู้ว่า เขาเหล่านั้น ไม่รู้สึกเลยหรืออย่างไรว่า มันไม่ปลอดภัย สำหรับการขับขี่ บนท้องถนนในปัจจุบัน

สำหรับผม การขับรถเร็วเกิน 90km/h บนท้องถนนเมืองไทยในเวลานี้ เปรียบเสมือนการเจตนาฆ่าตัวตาย และพยายามฆ่าผู้อื่นตาย เพราะมันไม่ได้รู้สึกว่าปลอดภัยเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
สาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุในปัจจุบันนี้  มากกว่า 50% คือการขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนดทั้งนั้นละครับ   ไม่สนใจป้ายเตือนเช่นในเมืองหรือทางโค้งจะมีป้ายบอกความเร็ว 40 60 แสดงว่าห้ามขับเกินนี้แต่คนขับก็ยังขับเกินกฎหมาย           แน่นอนว่ามันเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย             แต่จะมีพวกแย้งขึ้นมารถสมัยนี้ทำออกมาความเร็วสูงขึ้นแรงม้ามากขึ้น   ควรจะแก้กฎหมายได้แล้วเพราะขับช้า 90  km/h   ขับทางไกลแทบหลับ

เคยมีคำถามของครูฝึกจากสถาบันสอนขับรถยี่ห้อนึงที่ผมมีโอกาสไปอบรมมาถามนักเรียนว่า .......... ?   
         .เชื่อไหมไม่มีใครตอบคำถามได้ซักคน      คำถามนี้เป็นคำถาม 1 ในข้อสอบสำหรับพนักงานที่จะสอบบรรจุเข้าเป็นครูฝึกใน รร สอนขับรถของยี่ห้อนั้นด้วยเพื่อเอาไว้ผลิตครูฝึก    เพื่อฝึกฝน ให้ลูกค้าขับขี่รถได้อย่างปลอดภัยและรีดพลังของรถออกมาได้มากที่สุด

ผมเคยแนะนำคนในคลับรวมถึงคนทั่วไปที่มาถามผม    ถ้ามีโอกาสไม่ว่าคุณจะขับรถเป็นหรือไม่เป็น ไปเรียนขับรถกับสถาบันฝึกอบรมการขับขี่ที่เขาเปิดมาถูกต้องเถอะ เช่น รร. ฝึกขับรถยนต์ TOYOTA   รร.ฝึกขับรถของสิงห์ เรซซิ่งสคูล     มันได้รู้อะไรมากมายได้เทคนิคการขัับขี่และการตัดสินใช่วยได้เยอะ    สิ่งเหล่านี้มันไม่มีที่ไหนสอนนอกจาก รร.หรือสถาบันเหล่านี้         
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 14:09:08 โดย Auto »

ออฟไลน์ Hakosuka

จริงครับ รวบถึงสภาพพื้ื้นถนนที่ไม่สมูส มีหลุมบ่อต่างๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ความเร็วไม่ใช่สาเหตุหลักครับ.  คนขับเป็นตัวแปรที่สำคัญกว่า

ขับ120มีสมาธิมาก กับ. ขับ90 ไม่มีสมาธิ อันไหนอันตรทยกง่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ผมว่าสมัยนี้ คนที่ขับรถเป็นมีน้อย ที่เจอส่วนใหญ่เป็นประเภทคนที่สามารถขยับรถเดินหน้า ถอยหลังได้ซะมากกว่า เพราะสมัยนี้ รถเป็นเกียร์ออโต้ มันเลยขับง่าย
แถมเวลาต้องการจะมีรถ ก้อแค่วางเงินดาวน์น้อยๆ ผ่อนยาวๆ
ส่วนถ้าเวลามีปัญหาอุบัติเหตุ ก็มีประกันคอยรองรับความเสียหายที่เป็นตัวเงินให้
เลยมีปัยหาว่า เวลาออกถนนไปแล้ว จะเจอคนประเภทนี้ ที่ก่ออัตราเสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุมากขึ้นครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
ข่าวมันทำให้เราระวังกันมากขึ้นครับ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ CarameLon

เวลาขับรถจะเร็วช้าแค่ไหน ถ้าไม่พกเอา"สติ"ไปด้วย อันตรายหมดครับ 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ akewizard

ทุกอย่างเป็นไปตามหลักฟิสิกส์ครับ ขับเร็วมาก ก็อันตรายมาก เกิดเหตุฉุกเฉินก็มีเวลาแก้น้อย แก้ยาก ชนปะทะก็เสียหายมาก
แค่ขับเร็วเกินควรมันก็ถือเป็นความประมาทแล้ว ประเถทที่ว่าขับเร็วแต่ยังมีสติอยู่เนี่ย......ผมไม่เชื่อหรอก

อย่าว่าแต่เมืองไทยทั้งประเทศเลย เอาแค่ในโซเชียลหรือตามเวปต่างๆ ผมเห็นด่ารถแช่ขวากันอย่างเอาเป็นเอาตาย
แต่สักพักก็มีกระทู้ ขับรถ 160-180 ควรเลือกคันไหนดี บางทีก็เอารูปหน้าปัดรถขับ 180-190 มาลงให้ดูบ้าง หรือบางทีได้ใบสั่งขับรถเร็วเกินมาก็มาโพสว่าฉีกทิ้งบ้าง  หาว่าตำรวจตั้งด่านหาเงินบ้าง
ทีเรื่องพวกนี้กลับทำเป็นเรื่องเฉยๆ ทั้งๆที่สาเหตอุบัติเหตุอันดับต้นๆก็มาจากการขับเร็ว ขับมุดขับปาดทั้งนั้น  บอกตามตรงว่าผมก็พูดไม่ออกเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 15:44:47 โดย akewizard »

ออฟไลน์ alpha14

ผมว่าแล้วแต่ถนนมากกว่า ถ้าเขตชุมชนไม่เกิน90จะปลอดภัยมากถ้าชนก็ไม่รุนแรงถึงชีวิต แต่ถ้านอกเมืองทางไกลแล้ว90นี่ช้ามากๆนะครับ พวกจะชนท้ายเอา วิ่งกันเร็วมาก ถึงเราจะขับตามกฎแต่เพื่อความปลอดภัยต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทางผมจะวิ่งประมาณ100-110ครับ แล้วก็อยู่ที่สติกับสมาธิ คอยคาดการณ์ล่วงหน้าและตื่นตัวตลอดเวลา ถ้าง่วงเมื่อไหร่ก็แวะปั๊ม

ออฟไลน์ SUBzero

• **
แสดงว่าขับ 60 กม/ชม จะเกิดอุบัติเหตุน้อย  แล้วถ้ารถกระบะไม่มีคนนั่งหลังคนเสียชีวิตก็จะน้อยลง คิดแบบนี้เป็น นาย...ได้เลย :-*

ออฟไลน์ Carrera

ดู Topgear ขนาดต่างประเทศเค้าก็ไม่ได้ ตีนผี เท้าหนัก แบบคนไทยนะ  ก็เห็นวิ่งกัน 60-75 MPH (ประมาณ 100-120) บน High Way ด้วยซ้ำนะ แต่ดูพี่ไทย 160-180

ในทางกฎหมาย เร็ว ก็คือประมาทนั่นแหละครับ   พวกตายๆกันนี่ก็พูดแบบนี้ทุกคน โอ้ย สบาย เอาอยู่ ชนทีสุดท้ายไป "วัด"

เอาจริงๆ ที่เมืองนอก เวลาเค้าทำ Crash Test ที่ทำกันที่ความเร็วไม่สูง เพราะมันคือความเร็วที่คนต่างประเทศเค้าขับกันนั่นแหละ  เค้าขับกันได้ นิสัยไทยๆ คนไทย ถ้าไม่ทำกฎหมายให้เด็ดขาด หวังพึ่งจิตสำนึก ผมว่าร้อยปี ก็ไม่มีทาง  จิตสำนึกรับผิดชอบที่มีต่อเพื่อนร่วมถนนมันต่ำครับ

GTR แหกโค้งฟาดต้นไม้ เสียชีวิตแถวภาคใต้ ก็มี (เพื่อนของเพื่อน) รถในสนาม ถ้าเร็วในระดับนึง เค้าบังคับติด Roll Cage นะครับ เพื่อความปลอดภัย 

ไม่เห็นมีใครสำนึกนะ บ้านเรานี่ คนตายเพราะอุบัติเหตรถยนต์เยอะเป็นอันดับต้นๆของโลกเลย  จะว่าเท่ ดีมั้ยนะ

อย่างว่า  ที่นี่ ประเทศไทย  โลกข้างนอก เค้าท้องถนนปลอดภัยขนาดไหนแล้ว ดูเมืองไทยใช้ถนนกันแล้วเห็นถึงความล้าหลังในด้านจิตสำนึกเลยจริงๆ มันต่างกันมาก

อาจารย์ผมเคยเสนอแนวทางแก้ไขปัญหาไว้แนวนึง ก็น่าสนใจ คือให้รถบนถนนที่ติดกล้องกันเยอะๆเนี่ยแหละ   เอาภาพผู้กระทำผิดกฎหมายจราจร มาขึ้นรางวัล แจ้งเบาะแสกระทำผิด  อาจจะทำให้เกิดอาชีพใหม่ๆ มีคนตามล่าพวกขับรถผิดกฎจราจร  ผมว่าเข้าท่ามากนะ  สร้างรายได้ให้ทั้งภาครัฐและเอกชน  ปราบพวกทำผิดกฎหมาย  ใช้เทคโนโลยีให้เกิดประโยชน์   ขึ้นค่าปรับ เอาสูงๆ โหดๆไปเลยก็ได้ หลักพันหลักหมื่น  หลักร้อยแบบตอนนี้ไม่เห็นจะกลัวกันเท่าไหร่เลย แบบ 180 สักหมื่นนึง 130 นี่สักสองพัน เอาตามเรทความเร็วที่เกินมาคำนวณก็น่าจะโอเค

ผมก็ไม่ได้อะไรกับตำรวจไทยนะ  เพราะเท่าที่ขับมาสองปี ขับถูกระเบียบมาตลอด ยัง "ไม่เคย" ที่จะโดนสักข้อหาเลยครับ   เค้าก็ทำตามหน้าที่ของเค้าได้ดี  ปกติเลย แต่อยากให้เข้มงวดกว่านี้อีกจะดีมากๆ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 16:42:03 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขับ90 บนถนนนอกเมืองโล่งๆ ระวังโดนชนท้ายนะท่าน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เร็วไปก็ไม่ดีครับ ช้าไปก็ไม่ดีอีกเช่นกัน ผมว่าจริงๆมันมีความเร็วที่พอดีๆในแต่ละสภาพถนนและการจราจรอยู่แหละ แต่หลายๆคนก็ใจร้อนเกินไปหรือใจเย็นเกินไป และก็มีอีกหลายๆคนที่ขับสวนเลนบ้าง กลับรถในที่ๆไม่ใช่ที่กลับรถบ้าง เยอะแยะครับ ปัญหาหลักๆอยู่ที่คนครับ

ออฟไลน์ Newhang

คนเห็นแก่ตัวเยอะไงครับ จะทำอะไรก็ไม่คิดถึงคนอื่น ถ้าได้คิดเค้าคงไม่ทำ

ออฟไลน์ TheZero

สติครับ ขับรถเคารพกฎ เว้นระยะ อย่าจี้ท้าย ถึงทางแยก ทางโค้ง U-Turn ให้ชะลอ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอาให้พอดีตามสถานการณ์ครับ

ออฟไลน์ ps000000

วันไหนไม่ได้ขับรถ เดินข้างถนนยังเสียวรถจะพุ่งชน

ออฟไลน์ J_Serie5

ถนนเมืองไทยไม่ปลอดภัยมานานมากแล้วครับ สถิติอุบัติเหตุสูงติดอันดับต้นๆของโลก วินัยการขับรถของคนไทยส่วนใหญ่ยังจัดว่าแย่มาก ไม่ห่วงชีวิตตัวเองและเพื่อนร่วมทาง การบังคับใช้กฏหมายก็มีหลายมาตรฐาน สรุปต้องระวังตัวเองตลอดเวลาครับ

อื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับวินัยของคนไทย แต่เกี่ยวโดยตรงกับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น
1 สภาพถนน ส่วนใหญ่ไม่เรียบเป็นหลุมเป็นบ่อย ซ่อมตลอดปีตลอดชาติ กิน%กันเป็นว่าเล่น ล็อคสเปค ล็อคเวลาแบบกำหนดระยะเวลาพังกันได้เลย และก็เป็นแบบนี้วนไปเรื่อยๆ
2 ถนนที่ออกแบบแย่ โค้ง100ศพ โค้งอันตรายตายกันเยอะแค่ไหน ก็ไม่มีหรอกที่จะทุบและสร้างใหม่ให้ปลอดภัย ถ้าลูกคนดังไม่ตาย ก็ไม่มีทางที่จะมีคนมาสนใจแก้ไข
3 ทางรถไฟอีกเป็นร้อยเป็นพันแห่งไม่มีที่กั้นรถเวลารถไฟจะผ่าน ถนนที่ตัดผ่านมาหลังรถไฟก็จริง แต่เพื่อเป็นการป้องกัน ควรทำที่กั้นให้ครบทุกที่
4 ไม่มีไฟส่องทางตามจุดที่จำเป็น/ตามจุดเสี่ยง
5 ไฟจราจรบางจุดตอนดึกยังเปิดกระพริบ ให้รถแต่ละเส้นทางวัดใจกันเอาเอง มันจะยากอะไรก็ติดไฟจราจรแบบมีบอกเวลาให้ครบทุกแยกก็จบ ไม่ต้องมานั่งลุ้นเสี่ยงอันตรายรถฝ่าไฟแดง
6 ปัญหารถไม่ติดป้ายทะเบียน / ป้ายทะเบียนปลอม / เด็กแว้นครองเมือง ปัญหาพวกนี้ไม่เคยเห็นใครแก้ไขปัญหาจริงจัง จับแล้วก็ปล่อยๆ อ้างว่าเป็นเยาวชน เมื่อไรจะเด็ดขาดเสียที แก้กฏหมายไปเลย เยาวชนคืออายุไม่เกิน10ปี ถ้ามากกว่า10ปี สร้างปัญหาใดๆขึ้นมา มีโทษเท่าผู้ใหญ่จับขังคุกไปเลย

ออฟไลน์ yord

• **
บางท่านยังเข้าใจว่าการขับช้ามันไม่ได้ช่วยทำให้อุบัติเหตุลดลง นั่นน่าจะถูกต้องสำหรับท่านที่คิดแบบนี้ครับ

แต่สาเหตุที่ต้องกำหนดและจำกัดความเร็วเพราะกฏหมายน่าจะคำนึงถึงความร้ายร้ายเมื่อเกิดเหตุครับ

ขับเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดความรุนแรงย่อมมีมากกว่าตามที่กฏหทายกำหนดไว้แน่นอนครับ อยากให้

เข้าใจกฏหมายด้วยนะครับที่จำกัดความเร็วคืออยากให้เกิดการสูญเสียต่อชีวิตและทรัพย์สินน้อยที่สุดเมื่อเกิดเหตุครับ

ไม่ใช่จำกัดความเร็วแล้วจะไม่เกิดเหตุครับ

สำหรับท่านขาซิ่งที่เข้าใจว่า .. ขับเร็วก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน .. เพราะท่านคิดว่าท่านเก่งมากๆในการขับรถ

อยากให้ท่านเข้าใจคำว่า .. อุบัติเหตุ ..ใหม่นะครับ เพราะท่านอาจจะเข้าใจผิดมาตลอด คือหมายความว่า 

..แม้จะป้องกันหรือกระทำดีแล้วเพื่อป้องกันเหตุนั้น เหตุนั้นก็ยังเกิดมีขึ้นอยู่ดีครับ ..

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ปัจจุบัน คิดจะเบียดขวา ไฟเลี้ยวก็ไม่ต้องเปิด ปาดเข้ามาเลย มีจังหวะหรือไม่มีก็มักไม่สน เดี๋ยวรถคันหลังก็เบรกให้  จะเข้าซ้ายก็หักซ้ายเลย ขอให้ได้เข้าเป็นพอ แบบนี้ถึงว่าจะไม่เร็ว แต่ก็อันตรายมาก ผมที CLIP คนขับรถแบบนี้จากรถผมเองเยอะ คิดเสียว่า อภัยได้ ก็อภัยกํนไป

อีกอย่าง รถแน่น แล่นช้า คันหลังก็จี้ติด ๆ เปิดไฟไล่ พยายามปาดซ้าย ปาดขวา ก็ไม่มีช่องให้เข้า จะพยายามแทรก ก็ไม่ได้ เพราะรถติด แบบนี้ก็อันตรายเหมือนกัน
ฯลฯ

ออฟไลน์ choomodify

บางท่านยังเข้าใจว่าการขับช้ามันไม่ได้ช่วยทำให้อุบัติเหตุลดลง นั่นน่าจะถูกต้องสำหรับท่านที่คิดแบบนี้ครับ

แต่สาเหตุที่ต้องกำหนดและจำกัดความเร็วเพราะกฏหมายน่าจะคำนึงถึงความร้ายร้ายเมื่อเกิดเหตุครับ

ขับเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดความรุนแรงย่อมมีมากกว่าตามที่กฏหทายกำหนดไว้แน่นอนครับ อยากให้

เข้าใจกฏหมายด้วยนะครับที่จำกัดความเร็วคืออยากให้เกิดการสูญเสียต่อชีวิตและทรัพย์สินน้อยที่สุดเมื่อเกิดเหตุครับ

ไม่ใช่จำกัดความเร็วแล้วจะไม่เกิดเหตุครับ

สำหรับท่านขาซิ่งที่เข้าใจว่า .. ขับเร็วก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน .. เพราะท่านคิดว่าท่านเก่งมากๆในการขับรถ

อยากให้ท่านเข้าใจคำว่า .. อุบัติเหตุ ..ใหม่นะครับ เพราะท่านอาจจะเข้าใจผิดมาตลอด คือหมายความว่า 

..แม้จะป้องกันหรือกระทำดีแล้วเพื่อป้องกันเหตุนั้น เหตุนั้นก็ยังเกิดมีขึ้นอยู่ดีครับ ..

เห็นด้วยทุกบรรทัดเลยครับพี่

เมื่อก่อนผมก็ตีนผีนะ แต่เดี๋ยวนี้ ถ้าขับถนนทางหลวงก็ 70-90    ขับบนทางด่วน หรือ มอเตอร์เวย์ 80-100 แค่นั้นเอง ไม่เกินนี้แน่นอน ถึงที่หมายแทบไม่ต่างกับขับ 180 เลย แต่%ความปลอดภัยต่างกันเยอะมากๆๆๆๆๆ  สำหรับท่านไหนที่บอกว่าขับช้าแล้วระวังโดนชน ผมขับช้าๆๆแบบนี้ มาหลายปีแล้วครับ แซงเสร็จชิดซ้ายทันที กระจกข้าง กระจกมองหลัง มองดูบ่อยๆให้เป็นนิสัย ประเมินก่อนว่าควรขับยังไงในแต่ละสถานการณ์ (ต้องมองรอบคัน ไม่ใช่แค่ด้านหน้าอย่างเดียว)  เราต้องขับแบบระวังตัวเองด้วยเพราะ เราไม่สามารถควบคุมการขับขี่ของรถคันอื่นได้  ทำได้เท่านี้โอกาสไปชนเค้า กับ เค้ามาชน เราก็ลดลงได้บ้างแล้วจ้า  :-*

ออฟไลน์ Poppuri

• **
ตามความรู้สึกผม 90 ถ้าไกล้ๆอย่างกรุงเทพ-หัวหินนี่โอเค แต่ถ้าอย่างผมกรุงเทพ-หาดใหญ่ 100+ เถอะครับ 110กำลังดี 120ก็น่าจะเป็นลิมิตสูงสุดที่โอเคอยู่ แซงได้

แต่ที่เจอกันคือบางท่านขับโหดเกิน พี่ท่านล่อไป 140+ บนถนนเพชรเกษมแบบนี้(รถตู้นี่หลายคันเกินสปีดลิมิตไปเยอะ) แต่ถ้า 140+ บนถนนสองเลนสวนก็ขอให้โชคดีนะ บายยยยย (80-90 นี่ก็หวิดๆมาหลายครั้งแล้วสำหรับเลนสวน)

ออฟไลน์ mick

พวกขับเร็วๆ กากๆ ชอบจี้ตูดแม้ทางพลุกพล่านนี่เยอะครับ

ออฟไลน์ rtong

เพราะบางคนไม่มีโอกาสกลับมาแก้ตัว   ไม่มีโอกาสกลับบอกเล่าให้ฟังอีกต่อไป  จึงมีแต่นักเสี่ยงภัยรายใหม่  เข้ามาบนถนนเรื่อยๆ  แล้วก็ตายวนไป 
   สงสารก็แต่คนที่ไม่รู้เรื่องอะไร  ต้องมาเดือดร้อนไปด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับตามการจราจรแถวนั้นครับ ช้าหรือเร็วกว่าที่เค้าขับกับรอบๆตัวไม่เกิน 20 KM/H จะไม่อันตราย และไม่เสี่ยงมากขึ้นแบบ จุดนี้รถวิ่งกัน 40 แต่ดันมาซะ 90 แบบนี้ไม่ได้เกินกว่ากฏหมายกำหนดเลย แต่ไม่สัมพันธ์กับการจราจรรอบตัวเสี่ยงเลยเยอะขึ้น

หรือ มอเตอร์เวย์เค้าวิ่งกัน 110-120 แต่ตัวเอง 60 แบบนี้ก็อันตราย  ดังนั้นเร็วได้ ช้าได้แต่ควรทำให้สัมพันธ์กับรถรอบตัว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับช้าไม่มีใครว่าหรอกถ้าไม่แช่ขวา อิๆ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
สาเหตุหลักของอุบัติหนึ่งในนั้นคือขับรถเร็วเกินกว่ากฎหมายที่กำหนด โทษทางกฎหมายต้องแก้ไขไปพร้อมกับการรณรงค์ปลูกจิตสำนึกแบบเป็นรูปธรรม ใจอยากให้เพิ่มโทษฐานขับเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดเป็น จำคุก3เดือนไม่รอลงอาญา ปรับ5หมื่นบาท และบุคคลที่เกี่ยวข้องเรียกหรือให้ผลประโยชน์อื่นใดเพื่อให้งดจากการถูกบังคับตามกฎหมายจราจร เพิ่มโทษเป็นจำคุก3-5ปี ปรับ1-2แสนบาท ผู้ขับขี่ตีนผีและผู้บังคับใช้กฎหมายเฮงซวยจะได้เบาลงไปเหมือนกฎหมายเมาแล้วขับ ใครบ้างอยากจะไปนอนคุก ก็เชิญเหยียบให้จมไมค์
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ choomodify

สาเหตุหลักของอุบัติหนึ่งในนั้นคือขับรถเร็วเกินกว่ากฎหมายที่กำหนด โทษทางกฎหมายต้องแก้ไขไปพร้อมกับการรณรงค์ปลูกจิตสำนึกแบบเป็นรูปธรรม ใจอยากให้เพิ่มโทษฐานขับเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดเป็น จำคุก3เดือนไม่รอลงอาญา ปรับ5หมื่นบาท และบุคคลที่เกี่ยวข้องเรียกหรือให้ผลประโยชน์อื่นใดเพื่อให้งดจากการถูกบังคับตามกฎหมายจราจร เพิ่มโทษเป็นจำคุก3-5ปี ปรับ1-2แสนบาท ผู้ขับขี่ตีนผีและผู้บังคับใช้กฎหมายเฮงซวยจะได้เบาลงไปเหมือนกฎหมายเมาแล้วขับ ใครบ้างอยากจะไปนอนคุก ก็เชิญเหยียบให้จมไมค์

เห็นด้วยครับ

ทุกวันนี้ หลายๆคน ยังไม่ยอมไปจ่ายใบสั่งเลย ทั้งๆที่ตัวเองผิด และยังให้เหตุผลที่ว่า " เดี๋ยวก็ต่อทะเบียนได้ จะไปจ่ายทำไม..."  เพลียกับความคิดแบบนี้จริงๆๆ  :'( :'(

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ขับช้าไม่มีใครว่าหรอกถ้าไม่แช่ขวา อิๆ
555 คิดเหมือนกันเลยครับ ถ้าไม่อยากขับเกิน 90 ยังไงฝากขับชิดซ้ายด้วยนะครับ