ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงเวลานี้ รู้สึกว่า ขับรถเกิน 90km/h บนท้องถนนเมืองไทย รู้สึกไม่ปลอดภัย  (อ่าน 7248 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
อยากรู้จัง ขับรถตามกฏหมายกำหนดมีกี่คน
ผมทำผิดยอมรับ เพราะผมคงไม่วิ่ง90ตลอดสาย
ความเร็วโดยเฉลี่ยของผมก็ราวๆ 100-120 ประมาณนี้
คงได้นอนคุกกันสนุกเลย ถ้ากฏหมายเข้มงวดจริง อย่างที่ใครหลายคนอยากได้กัน
ถ้าอยากให้กฏหมายเข้มงวดจริงจัง ผมก็อยากเห็นนะ ว่าจะเป็นยังไง จะจับตอนขับ90
หรือจะแก้กฏหมายเรื่องความเร็วใหม่ เอาให้เหมาะสม เพราะถ้าขับ 90จากกรุงเทพไปภูเก็ต คงสนุกดี
ขอเป็น 99 ละกัน เลขสวย จะว่าไปผมก็โดนจับที่ความเร็ว 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเหมือนกันนะ
ตอนนั้นจะทำรีวิวรถตัวเอง เลยขับแบบช้า เรื่อยๆ ชิดซ้าย 555 โดนจับเลย

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ต้องรอประชากรยุค 4.0 ครับ ถ้าขับมีน้ำใจ ไม่เครียด ทุกคนจะขับช้าลงเองแหละ เคยไหม....ถ้ารถไม่ติด ขับ 90 ก็พอ ยังไงก็ทัน

ฝากเรื่องขับตามกฎ ทุกคนทำให้มากขึ้นสัก 10-20% จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Carrera

อยากรู้จัง ขับรถตามกฏหมายกำหนดมีกี่คน
ผมทำผิดยอมรับ เพราะผมคงไม่วิ่ง90ตลอดสาย
ความเร็วโดยเฉลี่ยของผมก็ราวๆ 100-120 ประมาณนี้
คงได้นอนคุกกันสนุกเลย ถ้ากฏหมายเข้มงวดจริง อย่างที่ใครหลายคนอยากได้กัน
ถ้าอยากให้กฏหมายเข้มงวดจริงจัง ผมก็อยากเห็นนะ ว่าจะเป็นยังไง จะจับตอนขับ90
หรือจะแก้กฏหมายเรื่องความเร็วใหม่ เอาให้เหมาะสม เพราะถ้าขับ 90จากกรุงเทพไปภูเก็ต คงสนุกดี
ขอเป็น 99 ละกัน เลขสวย จะว่าไปผมก็โดนจับที่ความเร็ว 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเหมือนกันนะ
ตอนนั้นจะทำรีวิวรถตัวเอง เลยขับแบบช้า เรื่อยๆ ชิดซ้าย 555 โดนจับเลย

เพื่อยอดคนตายลดลงในตอนปีใหม่ ผมว่ายังไงก็คุ้มค่า เมื่อเทียบกับผลประโยชน์ส่วนบุคคล   ส่วนรวมไงครับส่วนรวม  อีกอย่างถ้าตามถนน Highway ในไทยตอนนี้ ให้รถเก๋ง 120 ผมก็ถือว่าค่อนข้างเร็วแล้วนะ อาจจะให้พวก PPV สัก 120 ด้วยผมก็ยังโอเค

ดีไม่ดีอาจจะเดินทางไวขึ้น เพราะรถชน อุบัติเหตุรถติดยาวเหยียด แต่ ถ้ามันวิ่งไหลๆ เรื่อยๆ 100 นึง นิ่งๆ ผมว่ามันก็ไม่ช้านะ

ดู The Grand Tour Chrismas ผมนี่ทึ่งเลย แถวสแกนดิเนวีย ปรับกันโหดเถื่อนมาก  ถ้าตามที่ Hamster เล่า   ใน Finland ขับเร็วเกินกำหนดในย่านชุมชน ขับ 49 MPH (ราวๆ 80 KPH) ในเขตจำกัดความเร็ว 30 MPH (48 KPH)....

ค่าปรับ 112000 EURO  ตีเป็นเงินไทยก็ 4.2 ล้านบาท

มิน่าละ ถนนเค้าถึงขับกันเรียบร้อยเกิ้นนน   วิ่งกันด้วยความเร็วที่ไม่น่าจะเกิดรถชนได้เลย   ;D

การออกแบบภายในวอลโว่ ในประเทศแถบนั้น ถึงต้องออกแบบภายในให้ผ่อนคลายต่อการนั่งรถนานๆสิน่ะ 5555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 09:44:44 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Newhang

เพื่อยอดคนตายลดลงในตอนปีใหม่ ผมว่ายังไงก็คุ้มค่า เมื่อเทียบกับผลประโยชน์ส่วนบุคคล   ส่วนรวมไงครับส่วนรวม  อีกอย่างถ้าตามถนน Highway ในไทยตอนนี้ ให้รถเก๋ง 120 ผมก็ถือว่าค่อนข้างเร็วแล้วนะ อาจจะให้พวก PPV สัก 120 ด้วยผมก็ยังโอเค

ดีไม่ดีอาจจะเดินทางไวขึ้น เพราะรถชน อุบัติเหตุรถติดยาวเหยียด แต่ ถ้ามันวิ่งไหลๆ เรื่อยๆ 100 นึง นิ่งๆ ผมว่ามันก็ไม่ช้านะ

ดู The Grand Tour Chrismas ผมนี่ทึ่งเลย แถวสแกนดิเนวีย ปรับกันโหดเถื่อนมาก  ถ้าตามที่ Hamster เล่า   ใน Finland ขับเร็วเกินกำหนดในย่านชุมชน ขับ 49 MPH (ราวๆ 80 KPH) ในเขตจำกัดความเร็ว 30 MPH (48 KPH)....

ค่าปรับ 112000 EURO  ตีเป็นเงินไทยก็ 4.2 ล้านบาท

มิน่าละ ถนนเค้าถึงขับกันเรียบร้อยเกิ้นนน   วิ่งกันด้วยความเร็วที่ไม่น่าจะเกิดรถชนได้เลย   ;D

การออกแบบภายในวอลโว่ ในประเทศแถบนั้น ถึงต้องออกแบบภายในให้ผ่อนคลายต่อการนั่งรถนานๆสิน่ะ 5555 ;D
112000 euro เข้ากระเป๋าตำรวจเองเท่าไหร่ครับ สู้ของไทยได้มั๊ย

ข้าราชการ กินเงินเดือนรัฐ ใช้หน้าที่รัฐ อุปกรณ์ของรัฐ แต่พอทำหน้าที่นำเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง เหอๆ

ถ้าเราเห็นกรมสรรพากรเก็บภาษีเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองบ้าง คงสนุกแหละครับ อั้นนี้เปรียบเทียบให้ฟัง คงไม่มีใครอยากให้เกิด

ออฟไลน์ Carrera

112000 euro เข้ากระเป๋าตำรวจเองเท่าไหร่ครับ สู้ของไทยได้มั๊ย

ข้าราชการ กินเงินเดือนรัฐ ใช้หน้าที่รัฐ อุปกรณ์ของรัฐ แต่พอทำหน้าที่นำเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง เหอๆ

ถ้าเราเห็นกรมสรรพากรเก็บภาษีเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองบ้าง คงสนุกแหละครับ อั้นนี้เปรียบเทียบให้ฟัง คงไม่มีใครอยากให้เกิด

เป็นเรื่องที่ภาครัฐต้องสร้างระบบมาจัดการตรวจสอบการใช้อำนาจหน้าที่เองครับ  การจัดการเงินที่เข้ารัฐเองครับ  ผมไม่เดือดร้อน เพราะปกติ ผมก็ไม่เคยโดนปรับจากการขับรถเร็วเกิน Limit อยู่แล้ว ย้ำว่า "ไม่เคย" โดน   ถ้าคนไม่ทำผิดจริง ก็ไม่โดน ไม่มีหลักฐานให้โดน  8)

แลกกับความปลอดภัย และคนเสียชีวิต คนตายน้อยลง ผมว่ายังไงก็คุ้มนะ แค่ขับรถให้ช้าลง มันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ  ;)

กลัวตำรวจรวย เอาประมาณ UK ก็น่าจะพอน่ะ

Dangerous driving   2 years’ imprisonment / Unlimited fine / Obligatory disqualification   3 to 11 (if exceptionally not disqualified)

Speeding    / £1,000 fine (£2,500 for motorway offences) / Discretionary disqualification   3 to 6, or 3 (fixed penalty)

https://www.gov.uk/guidance/the-highway-code/annex-5-penalties
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 10:13:50 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมว่ามันขึ้นกับ. สมาธิคนขับรถ ครับ

ลองคิดง่ายๆ

จะนั่งรถตุ่คันไหน. ระหว่าง

คันที่1.  แชทไลนตลอดทางขับ90
คันที่2.  ขับ120. แต่มุ่งมั่นตั้งใจมีสมาธิ

เร็วอย่างเดียวไม่มีผลมากกว่า คนขับหรอก

ที่ชนกันตายๆ. ไม่ใช่ขับเร็ว. อ่านคอมเมนแต่งะคนแล้วปวดหัว

ออฟไลน์ Darkart

ใช้ความเร็วให้สัมพันธ์กับการจราจรบนถนน และสภาพถนนหนทาง แค่นั้นพอแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

วินัยการขับขี่ ความเอื้อเฟื่อเผื่อแผ่ หายไปไหนกันหมด

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
น้อยกว่า90ก็มีโอกาสไม่ปลอดภัยครับ

คร่าวๆประมาณ98% ผมไม่เคยมีอุบัติเหตุที่ความเร็วเกิน90

ความเร็วประมาณ40-60 เผลอๆไม่ถึง บางครั้งจอดอยู่กับที่

เกิดจากโดนจักรยานยนต์ ไร้...,...,... กระทำเกือบทั้งหมด

2% ที่เกินความเร็ว90 แล้วมีเหตุปะทะ คือ เกิดจาก "หมา" ตัดหน้า

หลักๆ วินัยของผู้ขับขี่และความพร้อมของถนน

รองๆ ความพร้อมของผู้ขับขี่และรถ

ปิดท้าย การบังคับใช้กฎหมายของบุคคลและหน่วยงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 01:46:37 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
ขับช้ายังโดนชนท้ายเหมือนคลิป มาสด้า2 ที่ชนฟอร์จูนเนอร์ครับ
ขับช้าไม่ใช่ว่าดีเสมอไป ขับช้าต้องมองกระจกหลังบ่อยๆครับ
ขับเร็วต้องมองข้างหน้ารอบด้านครับ ทั้งซ้ายทั้งขวา เวลาแซงมองกระจกหลังด้วยครับ

มีคนมาแข่งด้วย ยอมให้แซงไปครับ ขับตามเว้นระยะซัก 30เมตร ไปเรื่อยๆ เวลาแซงอย่าแซงกระชั้นชิดครับ ;)
ไม่ต้องเองแซงครับ ขับตามแบบไม่แซงผมว่าสนุกกว่า  :-*พอเค้าเหนื่อยเค้าก็จะมาจี้เราแทน ผมก็จอดเลย แล้วขับตามอีกที ;D

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
ไม่ปลอดภัยจริงๆครับทุกครั้งๆที่ผมขับรถยนต์ออกจากปากซอยหรือปั้มน้ำมัน ปกติก็ต้องมองขวามือเพื่อดูรถยนต์ที่วิ่งมาใช่ไหมครับ
แต่นี่ต้องมองซ้ายมือก่อนเพื่อระวังรถยนต์รถจักรยานยนต์ที่ย้อนศรมาครับ
และผมก็สังเกตุรถที่ย้อนศรมาเมื่อเจอทางออกหรือเจอซอยผมไม่เห็นจะมีใครชะลอดูรถที่ออกมาจากซอยเลย :'(

และอีกอย่างเรื่องไฟเลี้ยวครับ555555ทุกครั้งๆที่ผมเห็นคันไหนเปลี่ยนเลนโดยที่ไม่เปิดไฟเลี้ยว ผมจะคิดในใจว่าสงสัยหลอดขาดครับ ;D็เ

และก็เคยเจอถนนสายเอเชียแถวอยุธยาตอนกลางคืนผมขับเลนขวาตามคันข้างหน้าแบบเว้นระยะมาด้วยความเร็ว 100Km/H + คันข้างหน้าผมชะลอเข้าช่องทางกลับรถ
แต่!!!พอผมขับเข้าไปใกล้ๆจะแซงเขากลับเปลี่ยนใจไม่กลับรถและก็เลี้ยวออกมาเลนผมเลย เขาขับออกมาเฉยๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นไม่ได้สนใจเลยว่ามีรถวิ่งมาด้วยความเร็ว ดีว่าที่ผมเบรคทันไม่อย่างนั้นเกมส์โอเว่อแน่นอน :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 10:26:16 โดย Nott1959 »
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
ไม่ปลอดภัยจริงครับ ถึงแม้ถนนหนทางสมัยนี้ จะดีขึ้นกว่าสมัยก่อนมากมาย
แต่ด้วยจำนวนยานพาหนะที่มากขึ้น และประเด็นสำคัญคือ ผู้ร่วมใช้รถใช้ถนน เห็นแก่ตัว ขาดความรับผิดชอบไม่เคารพกฏหมายจราจร

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่ามันขึ้นกับ. สมาธิคนขับรถ ครับ

ลองคิดง่ายๆ

จะนั่งรถตุ่คันไหน. ระหว่าง

คันที่1.  แชทไลนตลอดทางขับ90
คันที่2.  ขับ120. แต่มุ่งมั่นตั้งใจมีสมาธิ

เร็วอย่างเดียวไม่มีผลมากกว่า คนขับหรอก

ที่ชนกันตายๆ. ไม่ใช่ขับเร็ว. อ่านคอมเมนแต่งะคนแล้วปวดหัว

ผิดแล้วครับ  ที่ตายๆกันเพราะขับเร็วเกินครับ  ลองไปหาดูสถิติได้
ที่เกิดอุบัติเหตุแล้วไม่ตาย เพราะส่วนใหญ่ขับไม่เร็วกัน เวลาชนกันเลยไม่เป็นไรมาก