ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 14 มกราคม 2017 //  (อ่าน 5824 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สวัสดีวันเด็กครับทุกท่าน วันนี้เราก็ยังทำหน้าที่จัดรายการกันเช่นเคย
พบกับ ด.ช.เมธี และ ด.ช.จิมมี่ มาพูดคุยกันเรื่องราวของวงการยานยนต์
สัปดาห์นี้ค่อนข้างจะมีรถหลากหลายรุ่นทั้งในประเทศ และ ต่างประเทศ

สำหรับรถในประเทศ สัปดาห์นี้เปิดตัวกันถึง 3 รุ่น คือ Mercedes-Benz
C 350e Plug-in Hybrid MY2017, Honda City Minorchange,
VERA V1 และ อัพเดตข้อมูลของ Nissan NOTE ที่เตรียมจะเปิดตัว
ในสัปดาห์หน้า

ต่างประเทศกับงาน Detroit Autoshow 2017 รถใหม่หลายรุ่นที่
จะต้องมาในไทย ไม่ว่าจะเป็น Toyota Camry, Lexus LS500
และ อีกมากมายหลายรุ่นที่น่าสนใจ เช่น  KIA Stinger, Subaru
WRX Minorchange, Mercedes-Benz GLA Facelift, Nissan
Vmotion 2.0, Chevrolet Traverse,GMC Terrain และ ทางฝั่ง
อินโดนีเซียเองก็มี Honda Mobilio Minorchange

DR!VE and Talk ก็จะเป็น Lexus GS200t Luxury

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ ps000000

สวัสดีครับ ทักทายเฉยๆ
ตอนนี้ผมกำลังทำคีโมรอบที่ 4 จาก 8 รอบครับ

ออฟไลน์ bert_baba

• Newbie
  • *
อนาคต มาสด้า CX3 ในไทยยังจะมีโอกาศขายต่อไปไหมครับ เห็นยอดน้อยเหลือเกิน เผอิญสนใจตัวนี้อยู่กลัวอะไหล่หายาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ระหว่างเกียร์ DSG กับเกียร์ของ skyactiv อันไหนเปลี่ยนเกียร์ฉับไวและตามสั่งมากกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tincubus

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่และคุณเมธี ถ้าไม่นับราคา ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างเดิมๆ volvo v40 กับ ford focus ecoboost ตัวไหนดีกว่า ทั้งในแง่เกาะถนนและ driving dynamics ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Nissan Note จะเป็นรถที่ขับสนุกหรือเปล่าครับ หรือเน้นล้อกลิ้งกลุกๆ ไปเหมือน Almera

ออฟไลน์ tsubasa

toyota camry hybrid ปี 2012 acv 50 รถวิ่งแสนกิโลกว่าๆ ตอนนี้เวลาเหยียบเบรค จะมีเสียงเหมือนเบรคลมรถสิบล้อ และมีเสียงอืดดดด น่าอายมาก บ้างครั้งจอดดับเครื่องแล้วก็ดัง เอาเข้าศูนย์ toyota  2 ครั้งแล้วไม่หาย
1. ศูนย์แรก หาสาเหตไม่เจอ ได้แต่ทำความสะอาดเบรค
2. ศูนย์ที่สอง ยังหาสาเหตุไม่เจอ แต่คาดว่าน่าจะเป็น break actuator ดัง เหมือน acv 40 

ปัญหาเบรคดัง มันเป็นมาตราฐานของ camry hybrid หรือไงครับ ต้องแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ akewizard

มีแนวโน้มที่ทาง Subaru จะนำ Impreza ตัวใหม่เข้ามาทำตลาดในไทยเป็นรุ่นที่ 3 ต่อจาก XV และ Forester มากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

ระบบช่วงล่างแบบคานแข็งกับแบบอิสระ ให้ประสิทธิภาพในการเกาะถนนต่างกันเยอะไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 15:11:17 โดย Harem »

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
เกียร์ CVT Honda , Toyota ถ้าเทียบกับ เกียร์ skyactive ของ Mazda อันไหนทนมือทนเท้ากว่ากันครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
Subaru Forester Full Model change เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ dangerboyth

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่เมธี อยากเรียนถามว่า เมื่อเสาร์ที่แล้ว มี "ก๊อตสิล่า" บุกสถานีเหรอป่าวครับ !!!!! ดูทาง Facebook Live ตกใจหมดเลยครับ!!!!!!!! ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtong

Vios ที่ใกล้จะเปิดตัว  เปลี่ยนอะไรบ้างครับ 

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
พอดีสนใจจะซื้อ teana j32 ไม่ทราบว่าในอนาคตเรื่องอะไหล่จะหายากมากไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

เมื่อไหร่ benz thai จะมีระบบ adaptuve cruise control มาซักทีครับ หรือจะเลิกรอแล้วซื้อค่ายรองอย่างvolvo ซะเลยเพราะ bmw ก็ไม่มีวี่แวว

ออฟไลน์ Alcatraz

ทำไม Benz c43 ได้เครื่องใหญ่กว่าและสูบแยอะกว่า a45 มีเทอร์โบทั้งคู่ แต่กลับได้รหัส 43 ซึ่งน้อยกว่า 45 ครับ แปลว่าเอามาวิ่งทางตรงแข่งกัน a45 วิ่งเร็วกว่าทั้งๆที่สูบและ cc น้อยกว่าหรือครับ และพี่จิมมี่จะได้ทดสอบ c43 ไหมครับ

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
ถาม altis esport 2017 ตัวราคา 939,000 กับ altis esport + 2017 ตัวราคา 979,000 พอดีว่าจะเปลี่ยนรถใหม่ ครับ เพราะชั่งใจไม่ถูก ถ้าเทียบความคุ้มราคา เพราะตัวเดิมใช้ altis cng 2010 วิ่งมา 3 แสน+ (หรือยังใช้ตัวเดิมไปก่อน) ขอคำแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ Pong000

Nissan X-trail จะยังมี Minor change มั้ยครับ ในบทความพี่ไม่ได้เขียนไว้อะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bubball

สอบถามหน่อยครับ
พอดีแฟนกำลังจะซื้อ Sienta ครับ อยากจะสอบถามครับว่า.....
Sienta เป็นรถนำเข้า ในอนาคตจะมีปัญหาเช่น รออะไหล่นาน,อะไหล่แพงเหมือนอย่าง Prius ไม๊ครับ ?
แล้วที่ผ่านมา Toyota เคยมีประวัติด้านลบอะไรที่ผมต้องระวังเกี่ยวกับรุ่นที่ต้องนำเข้าอีกไม๊ครับ ?
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ^^

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
subaru impreza 2017 เทียบสมรรถนะ new altis/honda civic/mazda 3 /ford focus รุ่นปัจจุบัน สมรรถนะ ห่างเยอะไหมครับ ใน class เดียวกัน

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
วันเด็กก็ต้องมีรถให้เด็กหรือน้องนั่นแหละ มองไว้ให้น้องเป็น Bentley continental , Lamborghini huracan spider , Ferrari 488 spider , Mercedes Amg gtc และ Aston Martin Vanquish
รถใช้ต่างประเทศ ตัวไหนใช้ยาวปัญหาน้อยสุด ขับสนุกสุด มีระบบความบันเทิงดีที่สุด แล้ว Handling ของคันไหนที่แม่นยำที่สุดในทุกๆ สภาพแวดล้อมครับ หรือจะแนะนำอะไรบอกได้ครับ ขอบคุณครับ ไม่ซื้อรถในประเทศแล้วครับ ไปอยู่ต่างแดนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 16:13:00 โดย N!CK MA¥BA€H »

ออฟไลน์ tnp_super

1.ทางเว็บจะทำ Full Review MG GS 1.5T ไหมครับ
2.MG ZS ที่คาดว่าจะมาไทยนี่มิติขนาดตัวรถถ้าเทียบกับรถที่มีขายในไทยตอนนี้เทียบเคียงประมาณรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ nutta

• Newbie
  • *
งบล้านนิดๆ อยากได้รถญี่ปุ่น เกียร์แมนนวล ขับสนุก ขับได้ทุกวัน ไม่ต้องเข้าอู่บ่อยๆ มีตัวไหนแนะนำบ้างคับ

ออฟไลน์ baLLy

• Newbie
  • *
เพราะเหตูใดbenz BMWถึงยังไม่ให้ระบบความปลอดภัยพวกนี้มากับรถครับ (adaptive cruise control, blind spot radar, Lane keep assist etc) ล่าสุดbenzก็เพิ่งให้แค่adaptive brake assistเท่านั้น