ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะขอรบกวนพี่ๆแนะนำศูนย์ Fordที่ช่างเก่งๆหน่อยครับ  (อ่าน 4463 ครั้ง)

ออฟไลน์ dbaa

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้รภ Ford Everest 3.2+ MY2015 อยู่คับ พอดีมีปัญหาเรื่องช่อง USBใช้ได้แค่ช่องเดียว เคยไปแจ้งเคลมกับศูนย์ Ford รามคำแหง แล้วรออะไหล่มา แต่พอดีศูนย์ดันมาปิดกิจการไปก่อน ผมเลยต้องหาที่เคลมใหม่ เนื่องจากส่วนที่เสียเป็นส่วน electronics และน่าจะต้องมีการรื้อconsoleส่วนที่เป็นตัวฝัง USB ผมจึงอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆว่าผมควรจะเอารถไปเข้าที่ไหนดีครับที่น่าจะพอไว้ใจได้และไม่มั่วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Mike

ตัองถามว่า 0 Ford ไหนมีช่างที่เคยมีประสบการณ์ รื้อ Console EV ดีกว่าครับ (ส่วนใหญ่รื้อเฟียสต้า เปลี่ยนฉนวนความร้อน)
ธรรมชาติของ 0 Ford คือถ้าทำไม่ได้จะถาม อาจารย์ และเปิด Manual เป็น step  ไป (ที่ผมเจอมา 2-3 ศูนย์)

ว่าแต่ต้องรื้อ Console เลยหรือครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
เห็นกระทู้ปิดศูนย์แล้ว  นึกถึง ford อินโด  :-X

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์รามคำแหง ก็น่่าปิด อยู่หลอก ไม่เหมาะเป็นศููนย์ ด้วยซ้ำ  พื้นที่จำกัด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ก่อนซื้อและช่วงตัดสินใจ ก็น่าจะรู้ว่า ถ้ามีปัญหาหรือต้องการ service ก็ต้องเจอแบบนี้

พอตอนเจอปัญหาหรือต้องการ service ก็หาศูนย์หรือช่างที่ทำได้ ทำเป็น หรือมั่นใจ ไม่เจอ ก็ต้องเหนื่อยตามหาต่อไป

สุดท้าย หาศูนย์หรือช่างที่ทำได้ ทำเป็น หรือมั่นใจ ไม่เจอ ก็ต้องทำใจ หรือ รับสภาพนั้นให้ได้ครับ

ปล. ไปตามร้านเครื่องเสียงดูครับ เขาอาจจะตรวจสอบเบื้องต้นให้ได้ โดยไม่ต้องรื้อ console หรือ รื้อได้ แบบไม่ช้ำมาก เพราะร้านพวกนี้ ผมเชื่อว่าเขารื้อ EV มาก่อนแน่ๆ (หาร้านดีๆ หน่อย) เพราะคนขับ EV เยอะแยะที่ทำเครื่องเสียงเพิ่ม ติด interface เพิ่ม ทำ minor link เพิ่ม เป็นต้น

ออฟไลน์ meeuwarn

แค่ฟิวล์ขาดครับ ร้านเครื่องเสียง ทำได้ทุกร้าน :)

ค่าฟิวล์ไม่แพง แพงค่าตรวจ

ออฟไลน์ Tedjung84

ศูนย์ที่ออกรถปิดกิจการหรือเปลี่ยนเจ้าของ ผมเจอมาสองรอบแล้วเหมือนกันเรื่องแบบนี้
แต่ก็ไม่เห็นเป็นไรนะที่อื่นมีให้เข้าไปเคลมได้หนิครับ
ถ้าเป็นผมจะให้ที่ศูนย์ดูก่อนนะว่าจะแก้ไขอย่างไร ถ้าถึงกับรื้อจะยังไม่ทำ
แล้วเอาไปให้ร้านนอกดูว่าจะแก้ไขยังไง  ถ้าเป็นเรื่องเล็กน้อยจริง ร้านนอกแก้ไขได้ก็ดีไปครับ
แต่ถ้าเรื่องเริ่มเยอะอย่าทำร้านนอกครับ

รถมีประกันศูนย์เอาไปให้ศูนย์แก้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dbaa

• Newbie
  • *
อาการของผมคือUSBใช้ได้ช่องเดียวคือช่องล่างจากสองช่อง อาการนี้น่าจะเป็นมาตั้งแต่ผมออกมาใหม่ๆ(วันรับรถผมไม่ได้เอาสายไปลอง แล้วก็ไม่ค่อยได้ใช้รถครับเพิ่งผ่านหมื่นโลมาเดือนเดียว) เอาไปเคลมแล้วช่
างสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากหัวอ่านเสียจะสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนให้แต่ศูนย์ปิดก่อนที่จะได้เปลี่ยนครับเลยต้องหาศูนย์ใหม่อ่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ศูนย์นารารังสิต
ศูนย์กาญจนาภิเษก เปิดใหม่เป็นเครือร่วมอีซูสุ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ค่ายนี้  มีด้วยรึ เก่งๆ....

อ้างอิงคำพูดคนอื่นครับ  ผมใช้ honda ผมไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

เชื่อผมนะ..  เข้าศุนยบริการที่สะดวกเลยครับ

และหากจะแนะนำผมว่าเข้ามาjoin clubs eveกันได้นะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
อาการของผมคือUSBใช้ได้ช่องเดียวคือช่องล่างจากสองช่อง อาการนี้น่าจะเป็นมาตั้งแต่ผมออกมาใหม่ๆ(วันรับรถผมไม่ได้เอาสายไปลอง แล้วก็ไม่ค่อยได้ใช้รถครับเพิ่งผ่านหมื่นโลมาเดือนเดียว) เอาไปเคลมแล้วช่
างสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากหัวอ่านเสียจะสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนให้แต่ศูนย์ปิดก่อนที่จะได้เปลี่ยนครับเลยต้องหาศูนย์ใหม่อ่ะครับ
อาการนี้รถผมก็เป็นครับ (Forester) มี 2 ช่อง ช่องแรกเสียบชาร์จกับ iPhone ไม่ได้ เสียบแล้วมันจะไม่เข้า ช่องที่ 2 ใช้สายเส้นเดียวกันใช้ได้

พอลองเอาสายอื่นอย่าง Micro USB, USB-C มาชาร์จ ปรากฏว่าได้ งงเลย ไม่รู้เป็นที่อะไร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้ารถยังอยู่ในระยะรับประกัน เข้าศูนย์ดีกว่า เพราะเกิดทำร้านข้างนอกแล้วไม่จบ ศูนย์โบ้ยแน่ๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ลองดูฟิวส์ก่อนนะครับ อาจจะขาดจริงๆก็ได้ อันนี้ตรวจสอบเองได้ น่าจะมีบอกในคู่มือ
ส่วนเรื่องศูนย์ ผมแนะนำเป็นฟอร์ดพระราม4 กับกัลปพฤกษ์ครับ

ออฟไลน์ SM.

ลองไปสิงใน club เค้าดูครับ ข้อมูลน่าจะมากกว่า

ออฟไลน์ tarahlm

ช่างหรือศูนย์ที่เก่งทางอิเลคโทรนิคส์/วงจรไฟฟ้าอาจหาไม่ง่ายนัก

กรณีนี้เข้าไปให้ช่างใช้เครื่องตรวจของศูนย์(IDS) ตรวจเช็คโค้ดผิดปกติDTCของระบบinfotainmentก่อน
น่าจะเจอ

ผมขอยกตัวอย่างของFocusที่ใช้อยู่...
โค้ดฺ B12B8:04   USB port#2 ระบบภายในล้มเหลว
โค้ดB12B8:11     USB port#2 วงจรช๊อตลงกราวด์
ฯลฯ
ซึ่งก็จะมีคำแนะนำให้ตรวจสอบ/แก้ไขตามคู่มือซ่อมต่อไป ......

ให้ลองโทรหา Ford hot line ถามหาศูนย์ที่ใช้เครื่องตรวจIDS
และวิเคราะห์ปัญหาทางอิเลคโทรนิก/วงจรไฟฟ้าเก่งๆ
น่าจะพอเป็นแนวทางนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 19:41:56 โดย tarahlm »