ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใช่ Benz GLC วันที่หกล้อเมายาที่ทองหล่อจะเป็นยังไงครับ  (อ่าน 5538 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมนั่งนึกๆ ถ้ารถเบนซ์คันนั้นเป็นรถบ้านทั่วๆ ไปล่ะครับ เช่น Altis, Civic, CX-5, Fortuner, City, Accord, Ecocar จะเป็นยังไงครับ

ผมคิดว่าคงยับกว่า Benz หน่อยนึง คนขับปลอดภัย อาจฟกช้ำนิดหน่อย ท่านคิดว่ายังไงครับ

*เงื่อนไขการชนเหมือนแบบรถเบนซ์เลยครับ ความเร็ว มุมปะทะเหมือนกันหมด

-ขอบคุณรูปจากเฟสบุ๊คคุณ Petch J. Twezinn ครับ

edit รถ 6 ล้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 21:52:35 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
ไฟหน้าไม่แตก แสดงว่าโดนเบียดเฉยๆครับ ไม่ได้ชนเต็มๆ   อันนี้วัดอะไรไม่ได้

แต่ผมเคยเห็นคลิปที่ GLC คนขับหลับในพุ่งชนซุ้มประตูวัดเต็มๆ แบบไม่มีเบรค  คนขับปลอดภัย รถกับซุ้มประตูวัดเสียหาย  อันนี้พิสูจน์ว่า GLC แข็งจริงๆครับ

ออฟไลน์ watnu

ไฟหน้าไม่แตก แสดงว่าโดนเบียดเฉยๆครับ ไม่ได้ชนเต็มๆ   อันนี้วัดอะไรไม่ได้

แต่ผมเคยเห็นคลิปที่ GLC คนขับหลับในพุ่งชนซุ้มประตูวัดเต็มๆ แบบไม่มีเบรค  คนขับปลอดภัย รถกับซุ้มประตูวัดเสียหาย  อันนี้พิสูจน์ว่า GLC แข็งจริงๆครับ

ต่ออีกนิด  กรณีเป็น civic ถ้าเป็น FC     มีโอกาสที่จะถูกรถบรรทุก ปีนขึ้นไปทับได้      หน้ารถเตี้ยกรณีชนหน้าเต็มๆกับรถบรรทุก มีโอกาสถูกปีนขั้นไปทับสูงครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ต่ออีกนิด  กรณีเป็น civic ถ้าเป็น FC     มีโอกาสที่จะถูกรถบรรทุก ปีนขึ้นไปทับได้      หน้ารถเตี้ยกรณีชนหน้าเต็มๆกับรถบรรทุก มีโอกาสถูกปีนขั้นไปทับสูงครับ

ลองนึกตาม น่าจะเป็นไปได้ครับ อาจโดนชนแล้วหน้ารถกดต่ำลง ล้อรถใหญ่น่าจะปีนขึ้นง่ายเลยครับ น่ากลัวมาก
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ CJ.

ผมก็นึกได้แค่ว่า ความปลอดภัยมุมนี้ผ่านกันอยู่แล้วล่ะ

แต่ถ้าไปเจอเอารถเตี้ยแบนเข้า มีโอกาสโดนปีนเหยียบขึ้นไปสูงมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bubball

แล้วถ้าเป็น ECO Cars !?
เดาว่ารู้กลางประตูหน้า GLC อาจจะทะลุถึงในรถได้เลยถ้าเป็น ECO Cars  :'(

ออฟไลน์ ariazero

เดาว่า Fortuner กับ อีฉุฉุ ดราก้อนบอล ทนได้ครับ 10ล้อพังชัวร์ 8)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

จะยี่ห้อไหน ก้อเสียหายประมาณนี้แระ เพราะตามคลิป 6 ล้อมันแค่เบียดแทรกเลนไปเรื่อยๆ ไม่ได้ชนตรงๆ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าตามข่าว รถที่เมายาเป็นแค่รถ 6 ล้อครับ คันไม่ได้โตมาก
และตามที่เกิดเหตุคือรถ 6 ล้อวิ่งลุยๆเบียดๆไปตามถนนไม่ได้ใช้ความเร็วมาก ถ้าโดนชนจังๆแต่ไถลไปตามแรงรถหรือไม่ได้ไป copy กับข้างทางรถมันก็ไม่เสียหายมากครับ

แต่ถ้าโดนรถสิบล้อ  ผมหมายถึงรถ 10 ล้อจริงๆชนอัดจังๆแล้วไปบี้กับต้นไม้หรือกำแพงตึก ต่อให้เป็น Benz GLC ก็มีสิทธิ์บี้เป็นกล่องกระดาษได้
เพราะโครงสร้างรถบรรทุกใหญ่มักจะประกอบด้วยเหล็กกล้าแบบเดียวกับที่ใช้ทำพวกโครงสร้างตึก ซึ่งแข็งมากๆและมีมวลมาก วิ่งชนอะไรไปก็ไม่น่าจะเหลือรอด

ออฟไลน์ Alcatraz

เปลี่ยนคำถามเป็น ถ้าไม่ใช่ 6 ล้อแต่เป็นออปติมัส คงหนุกหนานกว่านี้แน่

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ถ้าเป็น MX-5 ล่ะ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ถ้าเป็น ECO CAR อาจจะไร้แผลเลยครับ
รถมันเล็ก รถบรรทุกอาจจะผ่านไปได้พอดี

ออฟไลน์ Buffy

ถ้าเป็นมอเตอร์ไซด์ ผมคงยกทั้งคันวิ่งหายไปแล้ว

ออฟไลน์ panjap

ถ้าเป็น MX-5 ล่ะ

mx5 เป็นรถที่แข็งแรงมากๆ ความปลอดภัยสูงมาก กระโปรงหน้าเป็นอลูมิเนียม คานหน้าใหญ่โต รถผมปีนฟุตบาท ชนเสาไฟแดงหักลงมา แต่ไม่ยุบไม่ถึงคานหน้าด้วยซ้ำ ไม่มีอะไรบุบสลาย แค่กันชนถลอก แต่ช่วงล่างแท่นเครื่องหัก หม้อน้ำกระเจิงเพราะรถมันเตี้ย

ออฟไลน์ bingoman

ตกลง MX5 นี่มันแข็งแรงมากๆ เลยเหรอ น้ำหนักก็แค่ 975kg   ถ้าชนอะไรเองคงโอเค  แต่ถ้าโดนรถชน  เละแน่นอน

ผมว่า  SLC น่าจะแข็งแรงกว่า MX5 นะ เพราะ SLCหนัก 15xx kg

แล้ว C-Class ก็แข็งแรงกว่า SLC เพราะน้ำหนัก 15xx kg เหมือนกัน แต่ C-Class สูงกว่า

แล้ว GLC ก็แข็งแรงกว่า SLC  เพราะ GLC หนัก 16xx-17xx kg

คุณใช้ MX5 อยู่ แต่ไม่ต้องอวยแบบไม่มีมูล ก็ได้นะครับ
MX5 ผมว่าความปลอดภัย  น่าจะประมาณ Mazda2 นะ  น้ำหนักแค่ประมาณ 1 ตัน  เจอแค่ Altis ชน (ประมาณ 1.2ตัน) ก็ปลิวแล้ว  ไม่ต้องข้ามไปวัดกับ GLC (1.7 ตัน) หรือรถบรรทุก 6 ล้อเลย

MX5 1 ตัน  เจอ GLC 1.7 ตัน

คำตอบก็เหมือนกับถามว่า แข่งซูโม่ ให้ชนกัน ระหว่างคน 50kg ต่อยกับคน 85kg ใครจะชนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2017, 14:53:06 โดย bingoman »

ออฟไลน์ oatekung

ตกลง MX5 นี่มันแข็งแรงมากๆ เลยเหรอ น้ำหนักก็แค่ 975kg   ถ้าชนอะไรเองคงโอเค  แต่ถ้าโดนรถชน  เละแน่นอน

ผมว่า  SLC น่าจะแข็งแรงกว่า MX5 นะ เพราะ SLCหนัก 15xx kg

แล้ว C-Class ก็แข็งแรงกว่า SLC เพราะน้ำหนัก 15xx kg เหมือนกัน แต่ C-Class สูงกว่า

แล้ว GLC ก็แข็งแรงกว่า SLC  เพราะ GLC หนัก 16xx-17xx kg

คุณใช้ MX5 อยู่ แต่ไม่ต้องอวยแบบไม่มีมูล ก็ได้นะครับ
MX5 ผมว่าความปลอดภัย  น่าจะประมาณ Mazda2 นะ  น้ำหนักแค่ประมาณ 1 ตัน  เจอแค่ Altis ชน (ประมาณ 1.2ตัน) ก็ปลิวแล้ว  ไม่ต้องข้ามไปวัดกับ GLC (1.7 ตัน) หรือรถบรรทุก 6 ล้อเลย

MX5 1 ตัน  เจอ GLC 1.7 ตัน

คำตอบก็เหมือนกับถามว่า แข่งซูโม่ ให้ชนกัน ระหว่างคน 50kg ต่อยกับคน 85kg ใครจะชนะ
ถ้ารถ หนัก 2 ตัน ชน รถหนัก 1ตันที่ความเร็ว 80 km/h
รถ1ตันน่าจะโดนกระแทกที่ความแรง =160km/hอ่ะ ผมว่าแหลก เพราะ euro ncap mx5 ได้แค่4ดาวเอง
ขนาดเทส ที่ 64km/h นะ  คุยตามหลักฐานเลย

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัวจริงๆ อยู่เฉยๆๆก็ซวยได้