ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆนำรถเก่าไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ไหนครับ เริ่มถ่ายศูนย์บริการไม่ไหวเพราะแพง  (อ่าน 75531 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ซื้อน้ำมันเครื่องและไส้กรองน้ำมันเครื่องไปให้ปั๊ม shell ถ่ายให้ครับ ค่าบริการ 2-300

ซื้อแล้วเอาไปให้ศูนย์ Toyota เปลี่ยนแบบผมไม่ดีกว่าเหรอครับ ค่าแรง 100.- มีเช็ค 10 รายการ+ล้างรถ+ขนม+น้ำหวาน+ประกันการซ่อม 
(แต่ไม่ต้องไปสั่งให้เช็คระยะ นะ เอาแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับกรองก็พอ)

คุณ dt9 คุณมั่วแล้ว ศูนย์ทุกที่ ทั่วประเทศ หลังหมดประกัน
เขาคิดค่าบริการเป็น ชั่วโมง ชั่วโมงละ 200-300 บาท
ถ้าหิ่ว น้ำมันเครื่อง ไปเอง ศูนย์จะไม่รับประกัน ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
..แพงมั๊ย ..

ศูนย์ Honda
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง (หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง) + ล้างรถ

ค่าแรง 0.5 ชม. (FRT 440 บาท)  + แหวนน็อตถ่าย 12 บาท + vat = 248 บาท

ออฟไลน์ tvm

เช็คระยะรถมันไม่ใช่แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะ
แต่ถ้าเอาแค่น้ำมันเครื่องอย่างเดียว รถตลาดแบบนี้ ที่ไหนก็ได้เลย ตามปั้ม บีควิก ฟิต ฯลฯ

แต่เช็กระยะ สภาพรถ ฯลฯ เป็นประจำดีกว่านะครับ เพื่อความปลอดภัยด้วย ไม่ใช่แค่ขับไป

ยกเว้นแต่คุณเช็กสภาพรถเบื้องต้นเป็น จับอาการเมื่อมีอะไรแปลกปลอมหรือเสื่อม ฯลฯ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ซื้อน้ำมันเครื่องและไส้กรองน้ำมันเครื่องไปให้ปั๊ม shell ถ่ายให้ครับ ค่าบริการ 2-300

ซื้อแล้วเอาไปให้ศูนย์ Toyota เปลี่ยนแบบผมไม่ดีกว่าเหรอครับ ค่าแรง 100.- มีเช็ค 10 รายการ+ล้างรถ+ขนม+น้ำหวาน+ประกันการซ่อม 
(แต่ไม่ต้องไปสั่งให้เช็คระยะ นะ เอาแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับกรองก็พอ)

คุณ dt9 คุณมั่วแล้ว ศูนย์ทุกที่ ทั่วประเทศ หลังหมดประกัน
เขาคิดค่าบริการเป็น ชั่วโมง ชั่วโมงละ 200-300 บาท
ถ้าหิ่ว น้ำมันเครื่อง ไปเอง ศูนย์จะไม่รับประกัน ใดๆทั้งสิ้น

อย่าเพิ่งว่าผมมั่ว ถ้ายังไม่ได้เห็นใบเสร็จผม สิ่งที่คุณยังไม่รู้ยังมีอีกเยอะครับ
รถผมก็หมดประกันแล้วเหมือนกัน รับรองไม่มั่ว
ผมทำมาหลายปีแล้ว ไม่ใช่เพิ่งทำ  ผมยังยืนยันว่าดีกว่าไปอู่หรือปั้มแน่นอน

แต่ต้องย้ำให้เข้าใจกันอีกทีนะครับว่าที่คุยกันคือ เรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่รวมการเช็คระยะ
เราเปรียบเทียบกันในเรื่องค่าใช้จ่ายการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องระหว่างศูนย์กับอู่หรือปั้ม
ถ้าแจ้งเช็คระยะด้วยศูนย์จะคิดอีก พันกว่าบาท ซึ่งการเช็คระยะก็ควรจะทำ แต่ไม่จำเป็นต้องทำทุกครั้ง
อยู่ที่สภาพรถด้วย กรณี Toyota ส่วนใหญ่คู่มือจะแนะนำเปลี่ยนใหญ่ทุก 40,000 กม อยู่แล้ว ส่วนนี้ก็ไปพิจารณากันเอง

คุณ toutoux05  และคุณเซลล์ขายรถ 
ผมส่งให้แล้วนะทางกล่องข้อความ 
ขอเปลี่ยนเป็นส่งส่วนตัวนะครับ เพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบกับทางศูนย์ใดศูนย์หนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 23:57:31 โดย dt9 »

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
เปลี่ยนถ่ายเองอยู่ที่บ้านครับ DIY
ส่วนน้ำมันเครื่องกับกรอง ก็ซื้อตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ dt9

..แพงมั๊ย ..

ศูนย์ Honda
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง (หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง) + ล้างรถ

ค่าแรง 0.5 ชม. (FRT 440 บาท)  + แหวนน็อตถ่าย 12 บาท + vat = 248 บาท

ก็ถือว่าไม่แพงเท่าไหร่ครับ Honda ราคานี้ยังพอได้ ลองไปถามอู่หรือปั้มได้เลย 248.- ค่าแรง+ล้างรถ+ขนม+กาแฟ+น้ำ+ประกันการเปลี่ยนหรือช่างพลาดทำอย่างอื่นเสีย  ราคานี้จะได้มั๊ย  ถ้าที่อื่นยังให้ราคานี้ไม่ได้ แนะนำก็เข้าศูนย์ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Nott1959

ถ้าเอาแบบถูกสุดผมจะไปหาชื้อน้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่องที่ร้านอะไหล่เองครับและเอาไปให้อู่ซ่อมรถทั่วไปเปลี่ยนให้ค่าแรงประมาณ100บาท

แต่ถ้าเอาสะดวกก็ตามปั้มน้ำมันครับได้หมดชอบน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนก็เข้าปั้มที่มีน้ำมันเครื่องยี่ห้อที่เราต้องการครับแต่ค่าแรง+ค่าน้ำมันเครื่องจะแพงกว่าแบบแรก แต่ก็ได้ความสะดวกแล้วก็ความชัวร์ครับว่าเป็นน้ำมันเครื่องขอแท้แน่นอน

และมีอีกแบบเป็นร้านคาร์แคร์ที่รับถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยที่ผมใช้บริการจะเป็นแบบชื้อน้ำมันเครื่องกับทางร้าน
ทางร้านจะมีกรองน้ำมันเครื่องแถมให้และเปลี่ยนถ่ายให้ฟรีไม่มีค่าบริการครับ แต่ผมสังเกตุว่ากรองน้ำมันเครื่องนี่จะไม่ใช่ของแท้ศูนย์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2017, 00:18:25 โดย Nott1959 »
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Sympho

ซื้อน้ำมันเครื่อง กรอง

เปลี่ยนที่ Cockpit ตอนไปสลับยาง

300 บาท

แอบแพง แต่ไม่ต้องวิ่งไปหลายที่ ก็โอเค

ออฟไลน์ equinox

• Jr. Member
  • **
ที่บอกศูนย์แพงกันนี่ โดนกันมาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

อย่าเพิ่งว่าผมมั่ว ถ้ายังไม่ได้เห็นใบเสร็จผม สิ่งที่คุณยังไม่รู้ยังมีอีกเยอะครับ
รถผมก็หมดประกันแล้วเหมือนกัน รับรองไม่มั่ว
ผมทำมาหลายปีแล้ว ไม่ใช่เพิ่งทำ  ผมยังยืนยันว่าดีกว่าไปอู่หรือปั้มแน่นอน

แต่ต้องย้ำให้เข้าใจกันอีกทีนะครับว่าที่คุยกันคือ เรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่รวมการเช็คระยะ
เราเปรียบเทียบกันในเรื่องค่าใช้จ่ายการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องระหว่างศูนย์กับอู่หรือปั้ม
ถ้าแจ้งเช็คระยะด้วยศูนย์จะคิดอีก พันกว่าบาท ซึ่งการเช็คระยะก็ควรจะทำ แต่ไม่จำเป็นต้องทำทุกครั้ง
อยู่ที่สภาพรถด้วย กรณี Toyota ส่วนใหญ่คู่มือจะแนะนำเปลี่ยนใหญ่ทุก 40,000 กม อยู่แล้ว ส่วนนี้ก็ไปพิจารณากันเอง

คุณ toutoux05  และคุณเซลล์ขายรถ 
ผมส่งให้แล้วนะทางกล่องข้อความ 
ขอเปลี่ยนเป็นส่งส่วนตัวนะครับ เพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบกับทางศูนย์ใดศูนย์หนึ่ง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ