ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ผมจะเปลี่ยนแบตโน้ตบุ้คดีไหมครับ  (อ่าน 3553 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เรื่องทั้งเรื่องคือ โน้ตบุ้คผมตอนนี้แบตเสื่อมแล้ว เพียงแต่ว่าผมเองก็ไม่ได้เอาโน้ตบุ้คไปไหน นอกจากใช้ที่บ้านกับแบกไปออฟฟิศแล้วเสียบไฟไว้ตลอด

ประเด็นมันมีอยู่ว่า กะว่าปีหน้าจะสอยตัวใหม่มาแทน เพราะเครื่องนี้ใช้มาแล้ว2ปี ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนแบตแล้วจะคุ้มเงินไหมกับเวลาอีก1ปีสำหรับโน้ตบุ้คเครื่องนี้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
อีกปีเดียว แล้วเสียบไฟตลอดแล้วจะเอาแบตมาทำไมล่ะครับ?
ผมยังไม่เห็นความจำเป็นเลย นอกจากตอนไฟฟ้าดับหรือสะดุดสายหลุด 55

ยี่ห้ออะไรอ่ะครับแบตไปเร็วจัง? ไวโอ้ผมแบตไม่เสื่อมแต่สงสัยว่าการ์ดจอจะไปแล้ว TT'
โหมด Speed เปิดแล้วไม่มีภาพ แต่โหมด Stamina ยังใช้ได้น่ะครับ งงๆ
เครื่องนี้ ก้ 3-4 ปีได้แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ losttheways

• Newbie
  • *
อีกเสียงไม่ต้องเปลี่ยนครับ เก็บเงินซื้อยี่ห้อแพงๆหน่อย ของผม apple 2 ปีแบตยังดีเยี่ยม(ใช้ทุกวันวันล่ะไม่ต่ำกว่า 5 ชม.)

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
ถ้าทำงานอยู่กับที่ไม่ได้เคลื่อนย้ายก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

แต่ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องทำงานแบบยกไปโน่นไปนี่ ก็แนะนำให้เปลี่ยนนะ

ถ้าเปลี่ยนมันก็มีอีกว่าเปลี่ยนเอาของแท้ กะ ของเทียบ (เขาไม่ให้เรียกของก็อป)

ไม่ก็เอาไปร้านวิทยุ หรือว่า อมร เอาไปให้เขาผ่าแบตเปลี่ยนถ่านให้ก็ได้ครับ

ข้างในมันเป็นถ่านกลมๆคล้ายๆกับถ่านไซส์ C D ครับ ผมเคยเอาไปให้ร้านวิทยุทำให้ หมดไป

แปดร้อยกว่าบาท ใช้ได้อีกเกือบสองปี   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
เห็นตามท่าน dreamcatcher
เคยไปผ่าเปลี่ยนให้คนรู้จักที่อมร สาขาดิโอด์สยาม ใช้ดี ปีกว่ายังไม่มีปัญหาเลยครับท่าน
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
ถ้าทำงานอยู่กับที่ไม่ได้เคลื่อนย้ายก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

แต่ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องทำงานแบบยกไปโน่นไปนี่ ก็แนะนำให้เปลี่ยนนะ

ถ้าเปลี่ยนมันก็มีอีกว่าเปลี่ยนเอาของแท้ กะ ของเทียบ (เขาไม่ให้เรียกของก็อป)

ไม่ก็เอาไปร้านวิทยุ หรือว่า อมร เอาไปให้เขาผ่าแบตเปลี่ยนถ่านให้ก็ได้ครับ

ข้างในมันเป็นถ่านกลมๆคล้ายๆกับถ่านไซส์ C D ครับ ผมเคยเอาไปให้ร้านวิทยุทำให้ หมดไป

แปดร้อยกว่าบาท ใช้ได้อีกเกือบสองปี   ;D ;D ;D
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
เป็นผมเปลี่ยนนะ อิอิ 1 ปี นี่ก็นานโขอยู่นะครับ  :o

อย่างน้อยโน๊ตบุ๊กใหม่ที่ซื้อ ถ้ายังไงก็เก็บเครื่องนี้ไว้สำรองได้

แต่โดยส่วนตัวที่ผมคิดแบบนี้เพราะผมใช้โน๊ตบุ๊ก แบบไม่ได้เสียบไฟซะเยอะน่ะครับ ก็เลยคิดแบบนี้ ซะงั้น

ลองชั่งใจก็แล้วกันนะครับ :P