ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปจอง HR-V ไปแล้วครับ หลังจากเปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย  (อ่าน 26882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
เท่าที่ได้สัมผัส จอกากมากๆ
วัสดุภายในแย่
รถย้วย คนนั่งเวียนหัว รึผมขับไม่ดี เฉพาะคันนี้ ผมให้แย่สุดเท่าที่ผมมีรถมา

ทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
ไม่บอกว่าดอกต่างกัน 4000 อะครับ งง

มันหลายหมื่นน่ะครับดอกน่ะ

ราคารถ 1045000

1. ดาว 20% ( เงิน 209000) ดอก 1.79 จัด 836000

ดอกต่อปี 14964x4 ปี =59,858

รวมราคารถ 4 ปี 209000+836000+59858=1,104,858 บาท

3. ดาว 0% (0.-) ดอก 2.9% จัด 1,045,000

ดอกต่อปี 30,305x5 ปี. 151,525

รวม 1045000+151525 =1,196,525.-

ส่วนต่าง เกือบแสนน่ะครับ (91,667.-)/60 เดือน

ก็ 1,528 บาทต่อเดือน แต่ถ้าคุณเอาเงินดาว์ 2 แสน

มาทำกำไรมากกว่า 1300 ต่อเดือน ก็จัดไปครับ ดาว์ 0%

ขออภัยครับ ผมพิมพ์ผิดครับ 4000บาท/ปีครับ
รถราคา  1,099,000 ดอก 2.5 กับ 2.9 ห่างกัน 0.4% ก็ 1,099,000 x0.4/100 = 4,396 บาท/ปีครับ ผ่อน 5ปี ก็ 4396x5=21,980บาท ดอกต่างกันแค่ 21980 บาทครับ
เอาเงินดาวน์ 25% (274,750บาท) ไปลงทุน ที่ได้ดอก ปีละขั้นต่ำ 2% ก็ = 5495 บาท /ปี แล้วครับ คุ้มกว่าครับ เลยเลือกดาวน์ 0% ครับ

น่าจะเป็นคล้ายๆที่คุณ NineKlao คำนวณให้ดูนะครับ
ยอดจัดไม่เท่ากัน(1,099,000 vs 824,250) เอา 0.4% มาคิดตรงเลยไม่น่าได้หรือเปล่าครับ

1. ดาวน์ 0% ดอก 2.9% ยอดจัด 1,099,000
ดอก / ปี = 1,099,000 x 0.029 = 31,871 | x 5 years = 159,355

2. ดาวน์ 25% ดอก 2.5% ยอดจัด 824,250
ดอก / ปี = 824,250 x 0.025 = 20,606.25 | x 5 years = 103,031

(1) - (2) = 56,324

แต่ถ้านำไปลงทุน ได้ผลตอบแทนมากกว่า ก็คุ้มค่าแล้วครับ

อย่างไรยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ ใช้เหตุผลในการเลือกรถได้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 21:08:30 โดย nekki »
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ยินดีด้วยครับที่รับกับข้อเสียมันได้   8)   

เพราะที่คุณพิมพ์บอกมา  ผมรับไม่ได้ซักข้อเลย  รถออกเยอะแต่อะไหล่น้อยจริงตอนนี้รถโดนชนเบาๆไฟท้ายแตกสั่งมา 2 สัปดาห์ละยังไม่ได้เลย 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ใช้ HRV อยู่ครับ เจอปัญหาทุกอย่างที่เค้าเป็นกัน แต่ เข้า 0 ทีเดียวแก้จบหมดทุกปัญหา 0 ดีมาก สบายใจ

เทียบกับ Teana L33 รถเหมือนจะดี ปัญหาเล็กๆน้อยๆกับระบบหรือของเล่น  0 ตจว.แก้ไม่ได้ครับ ตอบคถภามไม่ได้ด้วย (ปัญหาโง่ๆยังแก้ไม่ได้ แก้ไม่จบ รื้อแล้วรื้ออีก ) กลับเป็นว่าปัญหาน้อยกว่าแต่ปวดหัวมากกว่า

คันต่อไปของบ้านไม่ H ก็ T สองยี่ห้อนี้เท่านั้นครับ ซื้อความสบายใจหลังการขายครับ

ออฟไลน์ bubball

ใช้ HRV อยู่ครับ เจอปัญหาทุกอย่างที่เค้าเป็นกัน แต่ เข้า 0 ทีเดียวแก้จบหมดทุกปัญหา 0 ดีมาก สบายใจ

เทียบกับ Teana L33 รถเหมือนจะดี ปัญหาเล็กๆน้อยๆกับระบบหรือของเล่น  0 ตจว.แก้ไม่ได้ครับ ตอบคถภามไม่ได้ด้วย (ปัญหาโง่ๆยังแก้ไม่ได้ แก้ไม่จบ รื้อแล้วรื้ออีก ) กลับเป็นว่าปัญหาน้อยกว่าแต่ปวดหัวมากกว่า

คันต่อไปของบ้านไม่ H ก็ T สองยี่ห้อนี้เท่านั้นครับ ซื้อความสบายใจหลังการขายครับ

+1 ตามนี้ครับ
ผม HR-V EL ล็อตแรก มีปัญหาบ้างเล็กน้อย แต่เข้าศูนย์ก็แก้จบทุกอย่าง
วันไหนคุณเจ้าของกระทู้มีปัญหาก็ลองหลังไมค์มาถามผม 2 คนดูแล้วกันนะครับว่าเข้าศูนย์ไหนกัน อิอิ  :-X

ออฟไลน์ HHHsung

เบื่อ....พาคนแถวบ้านไปลอง HRV นั่งหลังบอกโยนเวียนหัว ชอบซีวิค มากกว่า

กรรม คนขับชอบ HRV นะ สุดท้าย........ตามรูปอวตาร

ออฟไลน์ TNN

ไม่บอกว่าดอกต่างกัน 4000 อะครับ งง

มันหลายหมื่นน่ะครับดอกน่ะ

ราคารถ 1045000

1. ดาว 20% ( เงิน 209000) ดอก 1.79 จัด 836000

ดอกต่อปี 14964x4 ปี =59,858

รวมราคารถ 4 ปี 209000+836000+59858=1,104,858 บาท

3. ดาว 0% (0.-) ดอก 2.9% จัด 1,045,000

ดอกต่อปี 30,305x5 ปี. 151,525

รวม 1045000+151525 =1,196,525.-

ส่วนต่าง เกือบแสนน่ะครับ (91,667.-)/60 เดือน

ก็ 1,528 บาทต่อเดือน แต่ถ้าคุณเอาเงินดาว์ 2 แสน

มาทำกำไรมากกว่า 1300 ต่อเดือน ก็จัดไปครับ ดาว์ 0%

ขออภัยครับ ผมพิมพ์ผิดครับ 4000บาท/ปีครับ
รถราคา  1,099,000 ดอก 2.5 กับ 2.9 ห่างกัน 0.4% ก็ 1,099,000 x0.4/100 = 4,396 บาท/ปีครับ ผ่อน 5ปี ก็ 4396x5=21,980บาท ดอกต่างกันแค่ 21980 บาทครับ
เอาเงินดาวน์ 25% (274,750บาท) ไปลงทุน ที่ได้ดอก ปีละขั้นต่ำ 2% ก็ = 5495 บาท /ปี แล้วครับ คุ้มกว่าครับ เลยเลือกดาวน์ 0% ครับ

น่าจะเป็นคล้ายๆที่คุณ NineKlao คำนวณให้ดูนะครับ
ยอดจัดไม่เท่ากัน(1,099,000 vs 824,250) เอา 0.4% มาคิดตรงเลยไม่น่าได้หรือเปล่าครับ

1. ดาวน์ 0% ดอก 2.9% ยอดจัด 1,099,000
ดอก / ปี = 1,099,000 x 0.029 = 31,871 | x 5 years = 159,355

2. ดาวน์ 25% ดอก 2.5% ยอดจัด 824,250
ดอก / ปี = 824,250 x 0.025 = 20,606.25 | x 5 years = 103,031

(1) - (2) = 56,324

แต่ถ้านำไปลงทุน ได้ผลตอบแทนมากกว่า ก็คุ้มค่าแล้วครับ

อย่างไรยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ ใช้เหตุผลในการเลือกรถได้ดีครับ

เออ จริงด้วยครับ
555 ผมคำนวณผิดไปเยอะเลย ลืมครับว่ายอดจัดมันไม่เท่ากัน
แต่ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวหาแหล่งให้เงินทำงานแทน จะพยายามทำให้โตกว่าค่าดอกให้ได้ครับ ;D ;D
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เห็นว่าถ้าเป็นพวกวิชาชีพพิเศษ เช่น หมอ นักบินนี่ ดอกเบี้ยได้ถูกลงไปอีก ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ? 

ออฟไลน์ TNN

ตอนนี้เตรียมใจไว้แล้วครับ
เข้าคลับ นั่งดูลิสต์ปัญหาต่างๆ 21 หน้า
อืมมมม

แต่อย่างว่าครับ
จะไปใช้ CX-3 ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา
ยิ่ง New PJS ที่ตอนแรกว่าจะจองไปแล้ว ก็ดูน่ากลัวครับ ระบบพวงมาลัยกับเบรค มีปัญหามาอาจรับไม่ได้ PJS คันเก่าไม่ใช่ปัญหาจะเยอะ แต่กลับซ่อมไม่ได้ ไม่จบ ค้างเติ่งไว้แบบนั้น

เท่าที่ดู
ปัญหาต่างๆของ HRV ผมว่าแต่ละอันดูยังไม่รุนแรงมากนัก และหลายๆปัญหาแก้แล้วจบ
ผมว่าผมไว้ใจ Honda ถึงจะหมกเม็ดแอบลดต้นทุนอะไรไป แต่เขาจริงใจในการช่วยเหลือแก้ไขปัญหาที่จะตามมาให้น่ะครับ
เทียบกับ Mitsu PJS ที่เคยใช้
- ช็อกอัพไม่ได้คุณภาพ ก็ว่าปกติ (แต่อันนี้เขายอมเคลมให้)
- เฟืองท้ายหอนก็แก้ไม่หาย บอกเป็นลักษณะเฉพาะของรุ่น
- พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้า ก็ว่าปกติ
- ไฟตัดหมอกติดๆดับๆ ซ่อมมาหลายหน บอกว่าสายไฟข้อต่อรุ่นนี้มันคอยจะหลวม แก้ไม่ได้ (อะไรเนี่ย)
- จอ DVD เจ๊งไป2ครั้ง เคลมได้1ครั้ง ซ่อมมา ใช้ได้ไม่ถึง3เดือน เป็นอีกละ อีกครั้งต้องซ่อมเอง หลายพัน ก็ไม่ซงไม่ซ่อมละ แล้วคุณภาพจอ ถ้าใครว่า HRV ตัวใหม่นี่กาก ผมว่า PJS ตัวรุ่นผมรุ่นแรกๆ กากจนไม่รู้จะสรรหาอะไรมาพูดเลยเนี่ย
- สายเข็มขัดนิรภัยไม่ดึงกลับเอง ต้องคอยเอามือดึงทีนึงก่อน ช่างบอกปกติ
- คือมีปัญหาอะไร ไม่ค่อยจะมีหนังสือแจ้งให้ไปซ่อมไปตรวจเลย เคยได้ครั้งเดียวคือให้ไปเปลี่ยนจุกปรับเบาะไฟฟ้าใหม่ เพราะอาจมีฝุ่นเข้าไปข้างในได้
(คือ มันสำคัญขนาดนั้น ไอ้ที่แย่ๆกว่านี้ไม่พูดถึง ไม่เรียกไปแก้ ฮ่วย)

ในขณะที่ honda เขาส่งเอกสารให้เข้าไปตรวจสอบเรื่อยเลย อย่างJazzถุงลมก็เปลี่ยนให้ฟรี2ข้างทั้งๆที่หมดประกันมาหลายปี คือรถหมดประกันไปแล้วหลายปีก็ไม่ทิ้งลูกค้า มีการแคร์ลูกค้าเก่า ให้สิทธิประโยชน์ต่างๆมาเสนอเรื่อย ไม่เหมือน Mitsu นะ ตัดหางปล่อยวัดเลย หมดประกันไม่ต้องมาคุย

Mazda นี่ส่วนตัว ผมว่าดีกว่า Mitsu นะ เพราะตั้งแต่ใช้มา 6 ปี ยังไม่เจอปัญหาอะไรน่าหงุดหงิด
แต่ไม่เคยมีหนังสือแจ้งอะไรเลยสักอย่าง คือรถพี่แกไม่มีปัญหาเลย เลยไม่มีแจ้งมา หรือมีปัญหาแต่ไม่แจ้งบอกก็ไม่รู้เนี่ย
แต่ที่รู้คือ แพง อะไหล่แพง เช็ค 80000 โล ล่อไป 13000 (เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง1อัน 4000 กว่าบาท)
เปลี่ยนแบทกุญแจรีโมท มา 4รอบแล้ว พลาสติกกรอบเร็วมาก และการประกอบผมว่าก็ไม่ใช่จะดีกว่า honda นะครับ

สรุปคือ มันมีโอกาสเกิดปัญหาทุกรุ่นล่ะครับ
แต่อยู่ที่ว่า "ยี่ห้อไหน เขาแคร์เรา จริงใจกับเรา เมื่อมันมีปัญหา มากกว่ากัน"
เลยยอมเสี่ยงดวง เอา Honda นี่ล่ะครับ
ทั้งๆที่รู้ว่า HRV มีปัญหาอะไรบ้าง

ไม่แปลกครับ ที่ลูกค้าฮอนด้าจึงมีความเป็นแบรนด์รอยัลตี้สูงกว่าหลายๆแบรนด์
ได้คุยกับเซลล์ที่ขายรถให้ ถามน้องเค้าตรงๆว่า Civic ที่มีปัญหาเครื่องฮีทกับแอร์พัง เป็นไงบ้าง
น้องบอกมีจริงครับ เข้ามาที่ศูนย์ผม2คัน แต่ทางเราแก้ไขให้หมดแล้วครับ มันเป็นแค่บางคันจริงๆ บอกไม่ได้เลยว่าคันไหนจะเป็น แต่ถ้ามีปัญหามาเราตามแก้จนจบครับ

ได้ยินแบบนี้ก็ชื่นใจนะ
ดีกว่าตอบว่า "ไม่มีหรอกครับ ในเน็ทเขาก็โพสไปแบบนั้น จริงๆไม่มีอะไร"

เอาเป็นว่า จะลองเสี่ยงดวงกับ HRV อีกครั้ง หลังจากเคยใช้ Accord, Jazz มาแล้ว
สู้ครับ ไม่กลัวครับ มีเพื่อนที่ปัญหาเยอะๆมากมายให้ปรึกษาครับ
ส่วนตัวคนใกล้ชิด2คน (น้ากับเพื่อน) ที่ออก HRV ไป ยังไม่มีปัญหาครับ และหวังว่าผมคงจะไม่มีปัญหาด้วย
แต่หากมีปัญหาอะไร จะมาแชร์ให้ทราบครับ  ;) ;)

Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออนไลน์ wolfpack

ผมเลือก HRV ให้คุณแม่เหมือนกันครับ รถของผู้หญิงต้องใช้งานง่าย ขับง่าย ขับในเมือง ไม่ได้ไปท้ารบกับใคร ก็พอจะคบหาช่วงล่างได้ ที่เก็บของข้างหลังทิ่้งห่าง XV/CX3 ไปหลายช่วงตัว เบาะหลังก็เช่นกัน เครื่องสหกรณ์ ประหยัดน้ำมัน ซ่อมบำรุงที่ไหนก็ได้ สรุป เหมาะกับการใช้งานมากๆครับ

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Akara

ต้องขอชม ละเอียดและมีเหตุผลดีครับ ไหนๆจะจ่ายเงินล้านทั้งที ทั้งๆที่อยากเชียร์ CX5 MC แต่อ่านเหตุผลแล้วยังอยากซื้อ HRV ด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เข้าคลับ นั่งดูลิสต์ปัญหาต่างๆ 21 หน้า
อืมมมม

จะไปใช้ CX-3 ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา
ยิ่ง New PJS ที่ตอนแรกว่าจะจองไปแล้ว ก็ดูน่ากลัวครับ ระบบพวงมาลัยกับเบรค มีปัญหามาอาจรับไม่ได้ PJS คันเก่าไม่ใช่ปัญหาจะเยอะ แต่กลับซ่อมไม่ได้ ไม่จบ ค้างเติ่งไว้แบบนั้น

เท่าที่ดู
ปัญหาต่างๆของ HRV ผมว่าแต่ละอันดูยังไม่รุนแรงมากนัก และหลายๆปัญหาแก้แล้วจบ
ผมว่าผมไว้ใจ Honda ถึงจะหมกเม็ดแอบลดต้นทุนอะไรไป แต่เขาจริงใจในการช่วยเหลือแก้ไขปัญหาที่จะตามมาให้น่ะครับ
- ช็อกอัพไม่ได้คุณภาพ ก็ว่าปกติ (แต่อันนี้เขายอมเคลมให้)
- เฟืองท้ายหอนก็แก้ไม่หาย บอกเป็นลักษณะเฉพาะของรุ่น
- พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้า ก็ว่าปกติ
- ไฟตัดหมอกติดๆดับๆ ซ่อมมาหลายหน บอกว่าสายไฟข้อต่อรุ่นนี้มันคอยจะหลวม แก้ไม่ได้ (อะไรเนี่ย)
- จอ DVD เจ๊งไป2ครั้ง เคลมได้1ครั้ง ซ่อมมา ใช้ได้ไม่ถึง3เดือน เป็นอีกละ อีกครั้งต้องซ่อมเอง หลายพัน ก็ไม่ซงไม่ซ่อมละ แล้วคุณภาพจอ ถ้าใครว่า HRV ตัวใหม่นี่กาก ผมว่า PJS ตัวรุ่นผมรุ่นแรกๆ กากจนไม่รู้จะสรรหาอะไรมาพูดเลยเนี่ย
- สายเข็มขัดนิรภัยไม่ดึงกลับเอง ต้องคอยเอามือดึงทีนึงก่อน ช่างบอกปกติ
- คือมีปัญหาอะไร ไม่ค่อยจะมีหนังสือแจ้งให้ไปซ่อมไปตรวจเลย เคยได้ครั้งเดียวคือให้ไปเปลี่ยนจุกปรับเบาะไฟฟ้าใหม่ เพราะอาจมีฝุ่นเข้าไปข้างในได้
(คือ มันสำคัญขนาดนั้น ไอ้ที่แย่ๆกว่านี้ไม่พูดถึง ไม่เรียกไปแก้ ฮ่วย)

ในขณะที่ honda เขาส่งเอกสารให้เข้าไปตรวจสอบเรื่อยเลย อย่างJazzถุงลมก็เปลี่ยนให้ฟรี2ข้างทั้งๆที่หมดประกันมาหลายปี คือรถหมดประกันไปแล้วหลายปีก็ไม่ทิ้งลูกค้า มีการแคร์ลูกค้าเก่า ให้สิทธิประโยชน์ต่างๆมาเสนอเรื่อย ไม่เหมือน Mitsu นะ ตัดหางปล่อยวัดเลย หมดประกันไม่ต้องมาคุย

Mazda นี่ส่วนตัว ผมว่าดีกว่า Mitsu นะ เพราะตั้งแต่ใช้มา 6 ปี ยังไม่เจอปัญหาอะไรน่าหงุดหงิด
แต่ไม่เคยมีหนังสือแจ้งอะไรเลยสักอย่าง คือรถพี่แกไม่มีปัญหาเลย เลยไม่มีแจ้งมา หรือมีปัญหาแต่ไม่แจ้งบอกก็ไม่รู้เนี่ย
แต่ที่รู้คือ แพง อะไหล่แพง เช็ค 80000 โล ล่อไป 13000 (เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง1อัน 4000 กว่าบาท)
เปลี่ยนแบทกุญแจรีโมท มา 4รอบแล้ว พลาสติกกรอบเร็วมาก และการประกอบผมว่าก็ไม่ใช่จะดีกว่า honda นะครับ

สรุปคือ มันมีโอกาสเกิดปัญหาทุกรุ่นล่ะครับ
แต่อยู่ที่ว่า "ยี่ห้อไหน เขาแคร์เรา จริงใจกับเรา เมื่อมันมีปัญหา มากกว่ากัน"
เลยยอมเสี่ยงดวง เอา Honda นี่ล่ะครับ
ทั้งๆที่รู้ว่า HRV มีปัญหาอะไรบ้าง

ไม่แปลกครับ ที่ลูกค้าฮอนด้าจึงมีความเป็นแบรนด์รอยัลตี้สูงกว่าหลายๆแบรนด์
ได้คุยกับเซลล์ที่ขายรถให้ ถามน้องเค้าตรงๆว่า Civic ที่มีปัญหาเครื่องฮีทกับแอร์พัง เป็นไงบ้าง
น้องบอกมีจริงครับ เข้ามาที่ศูนย์ผม2คัน แต่ทางเราแก้ไขให้หมดแล้วครับ มันเป็นแค่บางคันจริงๆ บอกไม่ได้เลยว่าคันไหนจะเป็น แต่ถ้ามีปัญหามาเราตามแก้จนจบครับ

ดีกว่าตอบว่า "ไม่มีหรอกครับ ในเน็ทเขาก็โพสไปแบบนั้น จริงๆไม่มีอะไร"

เอาเป็นว่า จะลองเสี่ยงดวงกับ HRV อีกครั้ง หลังจากเคยใช้ Accord, Jazz มาแล้ว
สู้ครับ ไม่กลัวครับ มีเพื่อนที่ปัญหาเยอะๆมากมายให้ปรึกษาครับ
ส่วนตัวคนใกล้ชิด2คน (น้ากับเพื่อน) ที่ออก HRV ไป ยังไม่มีปัญหาครับ และหวังว่าผมคงจะไม่มีปัญหาด้วย
แต่หากมีปัญหาอะไร จะมาแชร์ให้ทราบครับ  ;) ;)

แปลกจัง ทำไมยังไม่เจอปัญหาสักอย่างเลย วิ่งไป1800กว่าโลแล้ว ออกตจว ก็แล้ว หรือมันต้องดูกันยาวๆ เสียงก้อกแก๊กก้ไม่มี แปลกมาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ supercat

1.3 ภาษี เครื่อง 3.2 ปีละ 7000 กว่าบาทครับ แพงมาก

แม่เจ้า
ปีละเจ็ดพันเลยเหรอครับ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
สรุปพอสังเขป รถทุกยี่ห้อ มีโอกาสเกิดปัญหาทั้งนั้น แต่ขอให้แก้ให้เราให้จบก้อok

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อ่านคอมเม้นท์หลายท่าน
สรุป HRV ยังไม่มีสูตรปรับปรุงช่วงล่างเหรอครับ
น่าจะดีถ้าปรับสักหน่อย

ผมรับไม่ไดเรื่องเดียวคือรถแอร์ไม่สมบูรณ์
จะมีอะไหล่เซียงกงจากญี่ปุ่นมาใส่มั้ย
ถ้าแอร์ออโต้สมบูรณ์ๆ มาจากโรงงาน ผมจะไม่สนคันไหนเลย
ที่ราคาสูงกว่ามัน D segment, compact SUV อะไรก็ไม่สนแล้ว รถมัน perfect
แค่หาช่วงล่างดีๆ สักชุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2017, 08:23:24 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
ใช้เหตุผลในการเลือกรถได้ดีครับ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

HR-V มันดูเป็นรถกลางๆ คือช่วงล่างไม่ได้ดีเลิศอะไร การประกอบก็มีปัญหาบ้าง
แต่มันเป็นรถที่ใช้แล้วสบายใจ เรื่องงานออกแบบสำหรับการใช้รถในชีวิตประจำวันตรงจุดนี้ผมว่าฮอนด้าทำได้เก่งมาก

เรื่องการซ่อมบำรุง การหาอะไหล่เปลี่ยน การปรับแต่งรถ ก็ทำได้ง่ายและหลากหลาย
ขนาดร้านเปลี่ยนยางแถวบ้านผมยังหาเบิกอะไหล่ช่วงล่างมาเปลี่ยนให้ได้เลย (แต่ตอนนี้ระบบอะไหล่ไม่รู้เป็นไงบ้าง)

เมื่อก่อนผมเคยใช้ Civic FD แต่ขายไปนานแล้ว ทุกวันนี้ยังมีจดหมายให้ไปทำเรื่องเปลี่ยนชิ้นส่วนถุงลมนิรภัยอยู่เลย
(ถุงลม takata เจ้าปัญหานั้นแหล่ะ)

ออฟไลน์ AT

อืมมมม

เท่าที่ดู

แปลกจัง ทำไมยังไม่เจอปัญหาสักอย่างเลย วิ่งไป1800กว่าโลแล้ว ออกตจว ก็แล้ว หรือมันต้องดูกันยาวๆ เสียงก้อกแก๊กก้ไม่มี แปลกมาก

ไม่แปลกหรอกครับ รถทุกรุ่นทุกยี้ห้อ มีโอกาสเจอกันหมดละครับ อยู่ที่ใครจะเจอแจ็คพ็อต

ออฟไลน์ Boycm009

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ  เป็นการเปรียบเทียบที่มีประโยชน์มากครับ HRV
มันก็มีความดีของตัวมันเองนะครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นเลยว่าคิดละเอียดดีแล้วครับ ถ้างั้นก็ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ m_mogen

• **
ถ้า cx3. ขยายรถอีกนิดใด้ใหญ่ขึ้น มีsunroof.เบาะหลังให้สบายขึ้น   มีทุกอย่างแบบhrv. บอกได้เลยขายได้เยอะมากเพราะ สมรรถนะ. และความสวย มากกว่า hrvมาก และตัดcx5 ออกไปเลย. เน้นตลาดcx3. ได้เงินเยอะกว่าแน่นอน.    ปล.แต่คงเป็นแค่เรื่องสมมุติ 555

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
อืมมมม

เท่าที่ดู

..ขอบอก เลยปัญหาเดียวกัน กะไอ้จุกปรับเบาะ ปาปอต ของที่บ้าน ตัวเดียวกันด้วยครับ 3.2 แม่งเรียกไปเปลี่ยนจุก ไอ้ชิปหาย อย่างอื่น ปัญหาใหญ่ๆแม่งไม่แก้ มาเรียกให้เปลียนจุก โคตรเคือง ..แล้วไอ้เรื่อง ซดน้ำมันนี่นะ สุดจริงๆ พี่ ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีใครใช้ เหมือนกันครับ ที่บ้าน ของผมปี 09 จนถึงทุกวันนี้ ยังวิ่ง ไม่ถึง70,000กม. เลยครับ..
..ปัญหาของคุณเหมือนผมเด่ะ และก็ ตัดสินใจ ที่ hrv เหมือนกันครับ ppv มันใหญ่ ไปสำหรับในเมือง และเข้าห้างจริงๆ ครับ เบื่อ ฝุดๆ เวลาเข้าห้าง ผมใช้ อิแก่ jazz gd หรือไม่ ก็ march ไปเลยครับ มันเข้าจอดง่าย เสียนี่ กะไร จริงๆ ระหว่างรอ  hrv
..

ออฟไลน์ Noncyclopedia

H r v เทพสุดแล้วครับ. ไม่มีปัญหาอะไร