ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับ ต้องใช้ขับขึ้นลง กรุงเทพ+แม่สอด อาทิตย์ละครั้ง  (อ่าน 4926 ครั้ง)

ออฟไลน์ touchme149

• Newbie
  • *
พอดีเริ่มเข้ามาทำธุรกิจของครอบครัว ใช้ขับขึ้นลง กรุงเทพ+แม่สอด อาทิตย์ละครั้ง
ตอนนี้ใช้ fortuner 2010 ขับ 2 ทำช่วงล่างมาเรียบร้อยแล้ว ขับขึ้นลงสบายไม่เหนื่อยเท่าไหร่ครับ
แต่ติดที่อยากให้ปลอดภัย มากขึ้น เลยมอง รถที่มี ถุงลมรอบคันครับ
ที่มองไว้มี

1. revo 2.8 4x4 at ตัวท๊อป
2. ranger wt 2.2

หรือข้ามไป พวก fortuner ใหม่ หรือ everest ดีครับ

โดยจะขาย Camry hybrid 2012 ออก เพราะส่วนใหญ่จอดไม่ค่อยได้ใช้งาน รถ 4 ปี พึ่งวิ่งไป 4 หมื่นกว่าๆเอง
แล้วเอาfortuner 2010 ขับ 2 มาใช้ในเมืองแทน
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 16:32:13 โดย touchme149 »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ppv โลดครับแต่จะเกินงบไหม

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
นอกเหนือจากที่กล่าวมาก็ XC90 ครับ ว่ากันว่าเป็นรถที่มีระบบความปลอดภัยดีที่สุดในโลกคันนึงครับ อาจตอบไม่ตรงประเด็นตัวเลือก แต่ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ดีครับ
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Triton ตัวท๊อป

ใช้ขับ 4 แบบ All Wheel Drive ได้นะครับ

ทางโซนนั้น เหมาะเลย 

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ถ้าไปranger เล่น3.2 น่าจะเหมาะกว่าครับ  ตัว2.2  คือไปได้แต่เวลากดแซงรถพ่วงตอนขึ้นเนิน มันแรงไม่พอ แซงแล้วไม่ค่อยทันใจ
แล้วเขาแม่สอดบางจุดชันมากด้วย จะขับตามรถพ่วงแค่20km/h รถมีอาการเสียจังหวะแน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ CNX

ขอนอกเรื่องรถ
ถามเรื่องทาง
แม่สอด ขยายถนนเสร็จหรือยังครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมขับรถเส้นแม่สอดทุกเดือนอยู่เป็นปีๆขอให้ความเห็นดังนี้ครับ
1 เก็บ Camry hybrid 2012 เอาไว้ ไม่ต้องซื้อรถ PPV คันใหม่
2 เอา Camry hybrid ไปเปลี่ยนโช้ค ผ้าเบรคทนความร้อนสูง ยางหน้ากว้างเกรดสูง คุณจะได้รถที่เกาะถนนกว่าเดิมมาก และลดความเสี่ยงจากการเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าครับ
3 เส้นตากไปแม่สอด สิ่งสำคัญที่รถควรมี
- อัตราเร่งดี
- ผ้าเบรคเกรดสูงทนความร้อน
- ยางที่เกาะถนนดี
เพราะคุณจะเจอพวกรถตู้ รถกระบะ รถบรรทุก ที่เป็นเจ้าถิ่นขับแซงกินเลนคุณบ่อยมากๆ ไหนจะติดรถบรรทุกที่ต้องขับเป็นเต่าคลานซึ่งบางครั้งทำให้รถติดยาวเกือบ 20 คัน ซึ่งถ้าคุณใช้รถพวกกระบะหรือ PPV อัตราเร่ง 0-100 เกิน 10 วิไปไกล การแซงยิ่งอันตรายมากครับ เพราะโอกาสที่จะแซงไม่พ้นมีมาก ต้องตามตูดไปเรื่อยๆ เพราะแซงไม่ได้ ทำให้คุณต้องใช้เบรคบ่อย เบรคแทบจะตลอด ซึ่งผ้าเบรคเดิมติดรถส่วนใหญ่ทนความร้อนได้น้อย โอกาสเบรคเฟดก็จะสูงมาก สุดท้ายอันตรายเบรคไม่อยู่จบด้วยอุบัติเหตุ

ผมเอาตัวเลขอัตราเร่งมาเปรียบเทียบให้ดู
                                        0-100        80-120
Revo 2.8                          11.63           8.55
Ford  2.2                           13.2          10.81
Camry hybridที่คุณใช้อยู่       8.54            6.12 
ถ้าใช้ camry hybrid เวลาแซงคุณจะไม่ต้องลุ้นเลยครับ อัตราเร่งพอแน่นอน เก็บเงินไว้ทำตามที่ผมแนะนำเถอะครับ เว้นแต่คุณจะเอารถมาแบกของเยอะๆ คุณคงต้องใช้รถกระบะหรือ PPV ครับ  :D

ออฟไลน์ FyGI

ขอนอกเรื่องรถ
ถามเรื่องทาง
แม่สอด ขยายถนนเสร็จหรือยังครับ

ผมไปมาช่วงปีใหม่ ยังไม่เสร็จครับ

ผมขับรถเส้นแม่สอดทุกเดือนอยู่เป็นปีๆขอให้ความเห็นดังนี้ครับ
1 เก็บ Camry hybrid 2012 เอาไว้ ไม่ต้องซื้อรถ PPV คันใหม่
2 เอา Camry hybrid ไปเปลี่ยนโช้ค ผ้าเบรคทนความร้อนสูง ยางหน้ากว้างเกรดสูง คุณจะได้รถที่เกาะถนนกว่าเดิมมาก และลดความเสี่ยงจากการเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าครับ
3 เส้นตากไปแม่สอด สิ่งสำคัญที่รถควรมี
เพราะคุณจะเจอพวกรถตู้ รถกระบะ รถบรรทุก ที่เป็นเจ้าถิ่นขับแซงกินเลนคุณบ่อยมากๆ ไหนจะติดรถบรรทุกที่ต้องขับเป็นเต่าคลานซึ่งบางครั้งทำให้รถติดยาวเกือบ 20 คัน ซึ่งถ้าคุณใช้รถพวกกระบะหรือ PPV อัตราเร่ง 0-100 เกิน 10 วิไปไกล การแซงยิ่งอันตรายมากครับ เพราะโอกาสที่จะแซงไม่พ้นมีมาก ต้องตามตูดไปเรื่อยๆ เพราะแซงไม่ได้ ทำให้คุณต้องใช้เบรคบ่อย เบรคแทบจะตลอด ซึ่งผ้าเบรคเดิมติดรถส่วนใหญ่ทนความร้อนได้น้อย โอกาสเบรคเฟดก็จะสูงมาก สุดท้ายอันตรายเบรคไม่อยู่จบด้วยอุบัติเหตุ

ผมเอาตัวเลขอัตราเร่งมาเปรียบเทียบให้ดู
Revo 2.8                          11.63           8.55
Ford  2.2                           13.2          10.81
Camry hybridที่คุณใช้อยู่       8.54            6.12 
ถ้าใช้ camry hybrid เวลาแซงคุณจะไม่ต้องลุ้นเลยครับ อัตราเร่งพอแน่นอน เก็บเงินไว้ทำตามที่ผมแนะนำเถอะครับ เว้นแต่คุณจะเอารถมาแบกของเยอะๆ คุณคงต้องใช้รถกระบะหรือ PPV ครับ  :D

ผมมีความคิดเหมือน คคห.นี้ครับ

ออฟไลน์ touchme149

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ทางไปแม่สอดยังเสร็จไม่ทั้งหมดครับมีแค่ช่วงๆครับที่เสร็จแต่ถือว่าดีกว่าเมื่อก่อนมากแล้วครับ

สำหรับcamry ผมก็อยากเอาขึ้นไปเหมือนกันครับแต่ติดที่ต้องมีขนของขึ้นหรือลงบ้างครับ
เลยทำให้ไม่สะดวกครับ

ออฟไลน์ watnu

แนะนำเป็น subaru forester

ชับสี่ตลอดเวลา ยกสูง  ตัวรถไม่สูงเกินไปเหมือนพวก PPV  เล่นโค้งปลอดภัยกว่ากันเยอะ   แถมช่วงล่างนุ่มสบายเหมือนรถเก๋งขับทางไกลแล้วไม่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ nut25784

Forester ครับ

จะได้เห็นว่ามันปลอดภัยเมื่อเจอสถานการณ์วิกฤตครับ

ถนนลื่น ติดหล่ม ลงแอ่งน้ำ โค้งอันตราย

แต่ถ้าขับธรรมดาๆ  รถอะไรก็ได้ครับ เพราะมันจะไม่รู้สึกว่ารถมันดีอย่างไร เราก็คงเห็นแต่ข้อด้อย ขับทางไกลคงได้ 12 โลลิตร  CVT ออกตัวช้า

ส่วนตัวชอบ Forester, Ford ranger WT รุ่นเดิม เจอทีไร ต้องเหลียวมองทุกที

ออฟไลน์ nut25784

ประหยัดงบก็ใช้ Camry HB ปรับช่วงล่างเอาครับ

รถเดิมๆ ติแค่ช่วงล่างเวลาเข้าโค้งแรงๆ แล้วหน้ามันแถ

อัตราเร่ง เบรค ถือว่าใช้ได้

แต่จากที่ผมขับ SUV กับ D seg ผมชอบ SUV ในการใช้งานจริงในแง่ที่เราไม่ต้องระวังสภาพถนนเมืองไทยมากนัก ลุยโลด

JONNY

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ J_Serie5

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ทางไปแม่สอดยังเสร็จไม่ทั้งหมดครับมีแค่ช่วงๆครับที่เสร็จแต่ถือว่าดีกว่าเมื่อก่อนมากแล้วครับ

สำหรับcamry ผมก็อยากเอาขึ้นไปเหมือนกันครับแต่ติดที่ต้องมีขนของขึ้นหรือลงบ้างครับ
เลยทำให้ไม่สะดวกครับ

" ใช้ fortuner 2010 ขับ 2 ทำช่วงล่างมาเรียบร้อยแล้ว "

อย่างนั้นยิ่งง่าย คุณเอา fortuner ไปทำได้เลย ไม่ต้องซื้อรถใหม่ด้วยครับ
1. reflash ให้อัตราเร่ง 0-100 ได้ซัก 9 วินาที
2. เปลี่ยนชุดเบรคหน้า จาน+Caliper 3UZ และถ้าจะให้ดี ควรเปลี่ยนชุดเบรคหลังให้เป็นดิสเบรคด้วยครับ และอย่าลืมผ้าเบรคดเกรดสูงทนความร้อนดีด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/jerndiscbrake/photos/a.338407406355475.1073741828.338403023022580/569866693209544/?type=3&theater
3. เปลี่ยนยางดีๆซักชุด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เพราะต้องมีขนของ SUV /PPV น่าจะเหมาะสมกว่า  ทางชันต้องขึ้นเขา ทางไม่ค่อยดี อาจจะจำเป็นต้องเร่งแซง เพื่อความปลอดภัย รถที่ใช้งานต้องแรง แซงพ้น ไม่ต้องลุ้น เกาะโค้งได้ดี

EV ตัว TOP 3.2
CX-5 ตัว TOP
SUBARU FORESTER XT

ออฟไลน์ belkw202

อ่านเรื่องเส้นทางจากความเห็นบนๆแล้ว ผมคิดว่าที่สำคัญไม่แพ้ระบบความปลอดภัยคืออัตราเร่งครับ
รถ ppv หรือกระบะ เดิมๆให้ตรงนี้ไม่ได้
ก็เหลือแต่ cx5 diesel กับ forester XT ตามเม้นบนครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Focuszaa

Cx5 diesel กับ Forester XT อีกหนึ่งเสียง หรือไม่ ก็ Camry HV ทำช่วงล่างนี่เหละครับ

แต่ตืดที่ใช้ขนของ คงเหลือสองตัวเลือกแรกแล้วละครับ

ออฟไลน์ h22a

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ผมใช้ Camry Hybrid ตัวนี้อยู่ เคยไปทดลองขับ Everest 2.2
เหมือนรถมาจากคนละโลกเลยครับ เหยียบไปจนเท้าจะทะลุไปพื้นถนนแล้ว แต่ EV2.2 ก็ยังไม่รู้ร้อนรู้หนาวไปแบบเนิบๆ
ถ้าเน้นขับสบายไม่ล้า และมีอัตราเร่งดี ควรเก็บ Hybrid ไว้ใช้ดีกว่าครับ ขายไปก็ราคาไม่ดีด้วย  ;)
EV ช่วงล่างดีจริง แต่ยังไงศูนย์ถ่วงรถก็สูงกว่าเก๋งนะครับ ยิ่งกระบะโตโยต้านี่ ตัวใหม่เห็นใน Moose Test ก็ยังยกล้ออยู่นะครับ  :(

ออฟไลน์ h0661036

ได้ถามราคารับซื้อตัว camry hybrid หรือยังครับ  อย่างข้างบ้านผมอารมณ์ก็อยากได้รถใหม่เหมือนกันครับ แต่พอรู้ราคาก็ทำใจไม่ได้ สุดท้ายก็ใช้ต่อไปเหมือนเดิม

ถ้าแนะนำก็คง  Fortuner TRD ขับ 4  เห็นเจ้าของอู่รถเพิ่งถอยมา ใช้งานโอเคครับ   เจ้าของกระทุ้คงชอบขับรถสูงใช่มั้ยครับ ของอย่างนี้แล้วแต่ความชอบแต่ละคน อย่างผมถ้าทางไกลเลือกแต่ D -segment อย่างเดียว  พวกรถยกสูงขับแล้วเครียด ปวดหัวเวลารถสะเทือน

ออฟไลน์ SM.

ถ้าต้องขนของมาก เอากระบะดีกว่าครับ

ถ้าขนไม่มาก ไม่หนัก ค่อยเอา PPV

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าต้องขนของมาก เอากระบะดีกว่าครับ

ถ้าขนไม่มาก ไม่หนัก ค่อยเอา PPV

+1 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tierak

เพราะต้องมีขนของ SUV /PPV น่าจะเหมาะสมกว่า  ทางชันต้องขึ้นเขา ทางไม่ค่อยดี อาจจะจำเป็นต้องเร่งแซง เพื่อความปลอดภัย รถที่ใช้งานต้องแรง แซงพ้น ไม่ต้องลุ้น เกาะโค้งได้ดี

EV ตัว TOP 3.2
CX-5 ตัว TOP
SUBARU FORESTER XT
จากโจทก์การใช้งาน +1 ตามนี้ครับ

ส่วนเรื่องอัตราเร่ง เก๋งบรรกทุกของแรงหายเยอะเพราะแรงบิดน้อย  แต่เรื่องอัตราเร่งผมว่าไม่กับเรื่องความปลอดภัยเลย อยู่ที่การขับเรามากกว่า