ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมพร้อม ติดตั้งเบาะ พร้อมเข็มขัดนิรภัยให้ กะบะ CAB  (อ่าน 9212 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ว่าด้วยนโยบาย รัฐบาล

โดยปกติไม่มีคนนั่ง CAB รถผมอยู่แล้ว แต่นานนนๆๆ ครั้ง ก็พอจะมีบ้าง

แต่จะเห็นว่า รุ่นต่างประเทศ มีขาย รถกะบะ CAB ที่มี 2 ที่นั่ง พร้อมมีเข็มขัดนิรภัยครับ
ผมกำลังคิดว่า จะหา มาติทั้งเบาะ และ สายเข็มขัดนิรภัยครับ รวมถึง ไปแจ้งขนส่ว คิดว่า ทำได้ไหม
หาก เข้มงวดจริง คงไม่พ้นวิธีนี้ หากต้องการ บรรทุก ผู้โดยสารตนหลัง

และ รถใหม่ หากจะเพิ่มที่นั่ง อาจโดนภาษี จาก 5 % เป็น 12 % แบบรถ สี่ประตูก็จะแพงกันไปใหญ่

หรือ เราอาจเห็น ค่ายรถ ปล่อยของ พวกเบาะหรือ สายเข็มขัดให้มาติดตั้งเองภายหลังก็เป็นได้

ออฟไลน์ tnp_super

เห็นว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่แค๊ปจะมีเข็มขัด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Ranger BT50 Navara Hilux สเปคออสเตรเลีย มีเข็มขัดและเบาะแยกให้ครบเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ frame@kk

ทุกรุ่นในบ้านเรามีช่องใส่เข็มขัดนิรภัยหมด แต่ก็ต้องเอาออกเพราะเรื่องกฏหมายของประเทศไทย ที่รถ cab เป็นรถเพื่อการพาณิชย์
ถ้าทำมาจริงๆ ทำถูกต้องจดป้ายดำภาษีขึ้นอีกค่ายรถบ้านเราคงไม่เอาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 19:46:22 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Ranger BT50 Navara Hilux สเปคออสเตรเลีย มีเข็มขัดและเบาะแยกให้ครบเลย..
เห็นรูปแล้วสงสารคนนั่งมาก อารมณ์เหมือนนั่งเก้าอี้พลาสติกตอนซักผ้า ลงมาคงเมื่อยน่าดู

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
เห็นรูปแล้วสงสารคนนั่งมาก อารมณ์เหมือนนั่งเก้าอี้พลาสติกตอนซักผ้า ลงมาคงเมื่อยน่าดู
ฝรั่งตัวใหญ่ครับแหะๆ ส่วนสาวไทยตัวเล็กๆนั่งได้สบายครับถ้าผมปรับเบาะแบบขับปกติถามดูก็ไม่ติดเข่านะครับแต่หลังจะตรงนิดหนึ่ง

ออฟไลน์ ps000000

ทุกรุ่นในบ้านเรามีช่องใส่เข็มขัดนิรภัยหมด แต่ก็ต้องเอาออกเพราะเรื่องกฏหมายของประเทศไทย ที่รถ cap เป็นรถเพื่อการพาณิชย์
ถ้าทำมาจริงๆ ทำถูกต้องจดป้ายดำภาษีขึ้นอีกค่ายรถบ้านเราคงไม่เอาด้วย

ใช่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทุกรุ่นในบ้านเรามีช่องใส่เข็มขัดนิรภัยหมด แต่ก็ต้องเอาออกเพราะเรื่องกฏหมายของประเทศไทย ที่รถ cap เป็นรถเพื่อการพาณิชย์

ใช่ครับ cab บ้านเรา จปส. ตามกฏหมายไว้ให้เอนเบาะ และวางของเท่านั้น ถ้าจะโดยสาร ต้องซื้อ 4 ประตู และจดแบบรถเก๋ง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จริงๆ แค๊ปบ้านเราเขาไม่ได้ให้นั่งนะครับ ตัวรถเลยไม่มีเบาะและเข็มขัดนิรภัยมาให้

ถ้ามีให้ก็จะต้องจดเป็นป้ายดำและเสียภาษีแบบกระบะ 4 ประตู หรือ PPV ครับ

ที่เรานั่งแค็บกันนี่ คือเราทำผิดกฏหมายกันมาตลอดครับ
เพราะที่ผ่านมาไม่เคยมีใครบอก เซลขายรถก็ไม่บอกแถมเบาะแค็ปให้ด้วยอีกต่างหาก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mamaman

จริงๆ แค๊ปบ้านเราเขาไม่ได้ให้นั่งนะครับ ตัวรถเลยไม่มีเบาะและเข็มขัดนิรภัยมาให้

ถ้ามีให้ก็จะต้องจดเป็นป้ายดำและเสียภาษีแบบกระบะ 4 ประตู หรือ PPV ครับ

ที่เรานั่งแค็บกันนี่ คือเราทำผิดกฏหมายกันมาตลอดครับ
เพราะที่ผ่านมาไม่เคยมีใครบอก เซลขายรถก็ไม่บอกแถมเบาะแค็ปให้ด้วยอีกต่างหาก

ทะเบียนรถไงครับ บอก สองที่นั่ง
คันขับ กับ ผู้โดยสาร เบาะหลัง CAB ไว้ใส่ของ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ทะเบียนรถไงครับ บอก สองที่นั่ง
คันขับ กับ ผู้โดยสาร เบาะหลัง CAB ไว้ใส่ของ

ขออภัยครับ อ่านไม่หมด ถ้าแจ้งขนส่งก็คงจะโดนเปลี่ยนป้ายครับ และปรับฐานภาษีป้ายใหม่เป็นป้ายดำครับ
แต่เรื่องภาษีหน้าโรงงานไม่น่าจะโดนย้อนหลังนะครับ เพราะเรามาปรับทีหลัง

แต่ส่วนตัวมองว่าบริษัทรถไม่น่าจะทำเป็น Option ให้ครับ เพราะจะดูโจ่งแจ้งเกินไป
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าทำได้นะ เพราะประกันรถกระบะ คุ้มครองคนขับคนนั่ง รวม 3 คน

แต่อาจนั่งได้อีกแค่คนเดียวคับ

ออฟไลน์ bluecef169

• Jr. Member
  • **

ใช่ครับ cab บ้านเรา จปส. ตามกฏหมายไว้ให้เอนเบาะ และวางของเท่านั้น ถ้าจะโดยสาร ต้องซื้อ 4 ประตู และจดแบบรถเก๋ง

ควรจะรณรงค์ให้ใช้รถและจดทะเบียนให้ถูกประเภทได้แล้ว ไม่งั้นก็เป็นช่องว่างให้เลี่ยงภาษีกันอยู่เรื่อยไป (เอาตามหลักสากลนะครับไม่เอาโลกสวย ว่าคนจนไม่มีปัญญาซื้อ 4ประตู จดทะเบียนแพงมาขับ ก็ทำให้ถูกกฏหมายเสียก็ใช้ได้ละครับ)
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ SM.

มีแล้วต้องคาดด้วยนะครับ ถึงจะปลอดภัย