ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยควรมีการรณรงค์หรือมีมาตรการต่างๆเพื่ออำนวยความสะดวกให้รถพยาบาล  (อ่าน 4733 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คิดว่าลุงเขาก็คงเสียใจไม่น้อยนะ
เห็นด้วยกับคอมเมนต์นี้มากๆ
   เราว่าหลายๆคอมเมนต์ควรอ่านเนื้อข่าวก่อนมั้ย คนป่วยไม่ได้อยู่ในรถพยาบาล เขากำลังจะไปรับคนป่วย จึงปาดหน้ารถกระบะ ก็คงให้ไปได้รวดเร็ว แต่เกิดเฉี่ยวชนก่อน ที่สำคัญไม่ได้มีหลักฐานอะไรที่บอกว่ากระบะไม่ให้ทางนะ หลังจากนั้นก็คงลงมาคุยกัน คนขับกระบะไม่เห็นคนป่วยบนรถพยาบาล เขาก็มีสิทธิ์ที่จะคิดว่ารถคันนี้อาจจะโกหคเขาเพื่อให้รอดก็ได้ อีกอย่างประกันบ้านเราก็มักจะบอกผู้เอาประกันว่าถ้าเกิดเหตุห้ามย้ายรถออก
  กรณีนี้ถ้าคนป่วยอยู่บนรถ เราเชื่อว่าไม่มีใครใจจืดใจดำทำแบบนี้หรอก อีกอย่างเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ปาดหน้าและชนกันกับเขา ก็อย่าพึ่งไปประณามเขานักเลย ที่สำคัญโดยส่วนตัวแล้วเราก็เห็นรถส่วนใหญ่แทบจะ 99 % มักจะหลีกทางให้รถพยาบาลอยู่แล้วนะ เท่าที่เห็น

จริงเหรอครับ ผมเป็นอาจารย์สอนนิสิตแพทย์ ที่ทราบมาเนี่ยนอกจากจะไม่ให้ทาง บางทียังเปิดกระจกด่ารำคาญไซเรน หรือขับแข่งซะอีก เพราะไปช่วยเหลือช้า คนไข้จึงตาย รถฉุกเฉินถ้าวิ่งเฉยๆเขาไม่เปิดไซเรนครับ ถ้าเปิดคือมันฉุกเฉิน กะอีแค่ห่วงเบี้ยประกันไม่กี่ร้อย คุณกล้าจะคิดเข้าข้างตัวเองเพื่อจับผิดรถฉุกเฉินเลยเหรอ ในมุมนี้ใครกันแน่ที่ใจดำและเห็นแก่ตัว

ตามหลักคนไข้ที่มีอาการทางระบบหัวใจแบะหลอดเลือดแบบเคสนี้ เวลาสำคัญมาก ยิ่งช่วยเหลือได้ไวก็มีโอกาสรอดสูง แต่นี่ตัองมาเสียเวลากับความงี่เง่าของคนที่แค่กลัวจะเสียประวัติประกัน คุณไม่รู้เหรอว่าประกันมันมีหลายบริษัท ถ้าต่อเจ้าอื่นก่อนหมด 2-3 เดือน เขาก็ไม่มาสนใจประวัติเครมเดิม ถ้าไม่รู้ก็รู้ซะ จะได้เลิกกลัว
ก็คุณเป็นอาจารย์แพทย์เจอเหตุการณ์มาแบบนึง อีกคนก็เจอเหตุการณ์มาแบบนึง อย่าไปตัดสินเขาเลยค่ะ แต่ไม่ใช่ว่าเราเข้าข้างกระบะนะ ถ่ายบัตรถ่ายรุป บางทีจังหว่ะนั้นก็อาจคิดไม่ออก ที่สำคัญตอนเขาเถียงกันหรือคุยกัน เราทุกคนในนี้ก็ไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์ด้วย เขาอาจจะเถียงกันรุนแรงก็ได้

เมนต์นึงข้างบนตอบได้มีเหตุผลและโลกไม่สวยดีนะ คือ เขาบอกว่าทุกวันนี้คนส่วนใหญ่ยังแยกไม่ออกเลย คันใหนฉุกเฉินจริง ฉุกเฉินเทียม
  ยังไงก็ตามตอนนี้ลุงคนนี้แกก็คงไม่ได้มีความสุขอะไรหรอก

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ผมเคยทำงานกับโครงการแลกเปลี่ยน แพทย์ทางด้านอุบัติเหตุจากสวีเดน เค้ามาบ้านเราเพราะอุบัติเหตุเค้าน้อยมาก มาอยู่ กทม. วันสองวันพี่แกก็อ้าปากค้างไปแล้ว.....

สิ่งที่แกพูดแล้วผมยังจำได้ทุกวันนี้ คือ หมอสวีเดนคนนั้นเปรยกับพวกเราว่า "...they live like there will be no tomorrow..."

ผมว่านี่สะท้อนอะไรได้พอสมควรครับ มีคนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งผมว่ากลุ่มใหญ่พอสมควร ต้องปากกัดตีนถึบ คิดถึงกลางวันนี้ เย็นนี้ .... ไม่ต้องถามหาอนาคต ไม่ต้องถามหา better Thailand ..... แต่เราก็ต้องเริ่มสร้างจากเด็กวันนี้ขึ้นไปครับ อีก 20-30 ปีอะไรๆคงดีขึ้น ปัญหาก็คือ ตอนนี้ผู้ดูแลการศึกษาบ้านเราก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้มาก

ว่าแล้ว ฝากลุงตู่จัดการกระทรวงศึกษาธิการให้เด็ดขาดสักทีก็ดีนะครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Eddy5659

คิดว่าลุงเขาก็คงเสียใจไม่น้อยนะ
   เราว่าหลายๆคอมเมนต์ควรอ่านเนื้อข่าวก่อนมั้ย คนป่วยไม่ได้อยู่ในรถพยาบาล เขากำลังจะไปรับคนป่วย จึงปาดหน้ารถกระบะ ก็คงให้ไปได้รวดเร็ว แต่เกิดเฉี่ยวชนก่อน ที่สำคัญไม่ได้มีหลักฐานอะไรที่บอกว่ากระบะไม่ให้ทางนะ หลังจากนั้นก็คงลงมาคุยกัน คนขับกระบะไม่เห็นคนป่วยบนรถพยาบาล เขาก็มีสิทธิ์ที่จะคิดว่ารถคันนี้อาจจะโกหคเขาเพื่อให้รอดก็ได้ อีกอย่างประกันบ้านเราก็มักจะบอกผู้เอาประกันว่าถ้าเกิดเหตุห้ามย้ายรถออก
  กรณีนี้ถ้าคนป่วยอยู่บนรถ เราเชื่อว่าไม่มีใครใจจืดใจดำทำแบบนี้หรอก อีกอย่างเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ปาดหน้าและชนกันกับเขา ก็อย่าพึ่งไปประณามเขานักเลย ที่สำคัญโดยส่วนตัวแล้วเราก็เห็นรถส่วนใหญ่แทบจะ 99 % มักจะหลีกทางให้รถพยาบาลอยู่แล้วนะ เท่าที่เห็น

จริงเหรอครับ ผมเป็นอาจารย์สอนนิสิตแพทย์ ที่ทราบมาเนี่ยนอกจากจะไม่ให้ทาง บางทียังเปิดกระจกด่ารำคาญไซเรน หรือขับแข่งซะอีก เพราะไปช่วยเหลือช้า คนไข้จึงตาย รถฉุกเฉินถ้าวิ่งเฉยๆเขาไม่เปิดไซเรนครับ ถ้าเปิดคือมันฉุกเฉิน กะอีแค่ห่วงเบี้ยประกันไม่กี่ร้อย คุณกล้าจะคิดเข้าข้างตัวเองเพื่อจับผิดรถฉุกเฉินเลยเหรอ ในมุมนี้ใครกันแน่ที่ใจดำและเห็นแก่ตัว

ตามหลักคนไข้ที่มีอาการทางระบบหัวใจแบะหลอดเลือดแบบเคสนี้ เวลาสำคัญมาก ยิ่งช่วยเหลือได้ไวก็มีโอกาสรอดสูง แต่นี่ตัองมาเสียเวลากับความงี่เง่าของคนที่แค่กลัวจะเสียประวัติประกัน คุณไม่รู้เหรอว่าประกันมันมีหลายบริษัท ถ้าต่อเจ้าอื่นก่อนหมด 2-3 เดือน เขาก็ไม่มาสนใจประวัติเครมเดิม ถ้าไม่รู้ก็รู้ซะ จะได้เลิกกลัว
ก็คุณเป็นอาจารย์แพทย์เจอเหตุการณ์มาแบบนึง อีกคนก็เจอเหตุการณ์มาแบบนึง อย่าไปตัดสินเขาเลยค่ะ แต่ไม่ใช่ว่าเราเข้าข้างกระบะนะ ถ่ายบัตรถ่ายรุป บางทีจังหว่ะนั้นก็อาจคิดไม่ออก ที่สำคัญตอนเขาเถียงกันหรือคุยกัน เราทุกคนในนี้ก็ไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์ด้วย เขาอาจจะเถียงกันรุนแรงก็ได้

เมนต์นึงข้างบนตอบได้มีเหตุผลและโลกไม่สวยดีนะ คือ เขาบอกว่าทุกวันนี้คนส่วนใหญ่ยังแยกไม่ออกเลย คันใหนฉุกเฉินจริง ฉุกเฉินเทียม
  ยังไงก็ตามตอนนี้ลุงคนนี้แกก็คงไม่ได้มีความสุขอะไรหรอก

ก็คงจะสะบายดีครับ ไม่เสียประวัติประกัน เครมประกันได้ เช่นเดียวกับความเห็นของคุณไง

แยกไม่ออกว่ารถฉุกเฉินจริง หรือไม่จริง นี่ตลกครับ รถเขาเปิดสัญญาณฉุกเฉินขอทาง คุณยังจะไปแยกอะไรอีก หรือจะแยกว่ามีคนกำลังจะตายในรถหรือไม่เหรอครับ คำว่าไม่รู้หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์มันเป็นแค่คำพูดของพวกมักง่ายครับ ไม่คิดบ้างว่ารถที่กำลังรีบไปนั่นจะไปรับเพื่อน คนในครอบครัว หรือญาติของคุณ เรื่องนี้ส่วนตัวผมไม่เห็นว่าจะมีเหตุผลใหนมาอธิบายความเห็นแก่ตัวและงี่เง่าครั้งนี้ได้หรอกครับ ผมเห็นความสูญเสียมามาก ผมยิ่งรังเกียดพฤติกรรมแบบนี้ และรับไม่ได้กับสารพัดเหตุผลแล้วสุดท้ายก็มาจบที่ว่า ไม่รู้ แยกไม่ออก ต้องรอให้การสูญเสียเป็นของตัวคุฯเองก่อนหรือถึงจะแยกออก ถึงจะรู้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ผมว่าคุณ kris-lack หลงประเด็นไปแล้วละ เรื่องคุณลุงเค้าเสียใจก็คงเสียใจแหละอาจจะเสียใจเพราะเป็นเหตุนึงที่มีคนตายหรือตัวเองเดือดร้อนก็ไม่ทราบแต่เรื่องแยกฉุกเฉินจริงกับไม่จริงนี่อ้างกับเคสนี้ไม่ได้เลยนะ นี่คือรถจากโรงพยาบาล มีสติิ๊กเกอร์ติดชัดเจน มีพยาบาลในรถ คนขับใส่เครื่องแบบโรงพยาบาล เปิดไซเรน แล้วยังจะไม่รู้อีกหรือถ้าเป็นรถกู้ภัยก็อาจคิดได้เพราะหลากหลายคนมาทำงานตรงนี้จริงๆมีทั้งจิตอาสาหรือทำเอาเท่ห์ก็มี ถ้าจะบอกว่าแยกแยะรถพยาบาลกับกู้ภัยไม่ออกอีกก็ไม่ต้องคุยกันละขนาดนี้แยกไม่ออกก็อย่าขับรถดีกว่าอันตรายต่อคนอื่นเดี่ยวแยกแยะอะไรผิดๆถูกๆ

เรื่องด่าว่าอะไรลุงคนนี้แรงๆผมก็ไม่เห็นด้วยควรเป็นของครอบครัวผู้เสียชีวิตดีกว่า อย่างเราๆมาคุยกันว่าจากนี้ไปจะแก้ปัญหานี้กันยังไงดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเคยอ่านเจอในคู่มือสอบใบขับขี่ว่ารถที่ไม่หลบให้รถฉุกเฉินต่างๆมีความผิดนะครับ ซึ่งจุดนี้ควรจะต้องแก้ที่ตำรวจมากกว่าประชาชนเพราะโดยหลักการแล้วถ้าเจ้าหน้าที่ที่มีอำนาจบังคับใช้กฏหมายและจับปรับจริงจังยังไงคนในสังคมก็จะต้องเกรงกลัวและทำตามกฏหมายแน่นอน แต่ทุกวันนี้ตำรวจอยู่เฉยๆไม่ทำอะไรเลย ที่หลบให้รถฉุกเกฉินนั้นล้วนมาจากจิตสำนึกส่วนดีที่มีในตัวเองทั้งนั้น ไม่ใช่มาจากความเกรงกลัวกฏหมายอะไร......พูดตามตรงผมว่าคนไทยในสังคมยุคนี้เห็นแก่ตัวกว่าในสมัยผมเด็กๆมาก มากจนไมใ่สนใจถึงความเป็นความตายของคนอื่น เรื่องของการขวางรถฉุกเฉินแล้วช่วยไม่ทันการมันมีให้เห็นมานานหลายปีแล้ว ก่อนสมัยที่จะมียูทูปอะไรเสีนอีก แต่ก็ยังคงมีคนเห็นแก่ตัวไม่หลบรถฉุกเฉินหรือไม่ก็รีบไล่ตามรถฉุกเฉินหวังให้ตัวเองได้ไปก่อนคนอื่นเยอะแยะมากมายเต็มถนน สุดท้ายเราๆตัวมารวมหัวหาหนทางแก้กันเอาเอง ซึ่งไม่ได้ผลหรอกครับ ต้องแก้ที่ตำรวจที่ต้องจับประบจริงจังเท่านั้น  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

รณรงค์!!!!

เมืองไทยนี่ สุดยอดของการรณรงค์เลยนะครับ ทำมันทุกเรื่อง แล้วมีเรื่องไหนสำเร็จบ้าง???

ไม่ต้องเพิ่มอะไรหรอกครับ กฏหมายว่าไง ก็บังคับใช้ไป

ส่วนเรื่องปลูกจิตำนึกนั้น ... รณรงค์ กันมั๊ยครับ???  :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
เรื่องของเรื่อง เกิดจากในอดีต พวกรถอาสา เปิด ไซเรน วิ่งกัน ตามใจชอบ ความศักดิ์สิทธิ์ ของไฟ ไซเรน เลยน้อยไป คนไม่เชื่อถือ
  ดังนั้น ควรจะต้องรณรงค์กันอย่างจริงจัง ทั้งคนขับรถฉุกเฉิน และคนที่ขับรถบนถนน ให้หลีกทาง