ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ปัญหา ข้อดี-ข้อเสีย ของ Ford ranger และ การโน้มน้าวใจคุณพ่อ  (อ่าน 14764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
ผมอายุ 32 ถ้าใช้ตัวสูงไปทำธุระ ขึ้น-ลง รถทุก 3-5 นาที ซัก 4-5 รอบ รู้เลยครับมันลำบากจริง ต่อให้มีบันไดข้างก็เถิดครับ
ผมคนนึงเป็นคนที่ชอบรถตัวเตี้ยมากกว่าตัวสูง ช่วงล่างโยนตัวน้อยกว่า ขับเข้าออกโค้งดูมั่นใจกว่า และนี่คงเป็นที่มาของคนที่ซื้อตัวสูงมาโหลดต่ำ...
เพราะ Option ไปอยู่ที่รุ่นสูง ล้วนๆๆ

เสริมนิดครับ Dmax 1.9 Cab4 ภาษีรายปี ประมาณ 2500.- ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 02:55:11 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
ต้องพาไปลองนั่งครับ มันอาจจะไม่ยากเหมือนที่คิด แต่ ford ranger ดีหมดครับ
-เว้นแต่ช่วงล่างกิ๊กที่บ้านไปลองนั่งแล้ว ว่า สะเทือน และ สูง ๆ น่ากลัว ซึ่งหาก จขกท.ยังเป็นวัยรุ่น(ปลายๆ) อยู่ และชอบแนวนี้ แนะนำให้ขับดี ๆ ครับ เพื่อให้เกิดความประทับใจ เลือกเส้นทางที่ผิวการจราจรดี ๆ จะช่วยได้ครับ
-ส่วนการขึ้น-ลง ผมว่าไม่น่ามีปัญหา ทำเป็นขั้นตอนครับ เพราะบางคนไม่เคย อาจจะขึ้นไม่ถูก ลองดู เช่น ใช้มือจับพร้อม ๆ กับเท้าเหยียบ แล้วดึงตัวขึ้น จากนั้น ค่อย ๆ หันก้นเข้าไปก่อน และ ค่อย ๆ วางลง ประมาณนี้ครับ น่าจะช่วยให้ง่ายขึ้นได้บ้าง
-เตือนก่อนนะครับ ว่า ชอบช่วงล่างแนวนี้จริง ๆ เพราะ ผมกลับชอบแนวน้อง Maz มากกว่า เลยเลือกตัว 4x4 ครับ ช่วงล่างถูกใจจริง ๆ ทั้งตัวผมเอง และ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ร่วมทาง ซึ่งหากไม่ชอบในภายหลังก็แก้ไขได้ครับด้วย เงิน ครับ ไม่ต้องห่วง ขอให้ได้รถที่ตรงใจครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ผมเป็นคนนึงที่ไม่เคยซื้อรถกระบะยกสูงเลยเพราะไม่ได้ใช้งานแบบทุรกันดารหรือเข้าไปลุยกับเค้าครับ เท่าที่จำได้สมัยก่อนยังมีพอมีตัวเตี้ยรุ่นท้อปบ้างแต่สมัยนี้มีแต่ยกสูงอย่างเดียวเลย ถ้าอยากได้ออปชั่นก็คงต้องซื้อตัวสูงแล้วเอาไปทำเป็นตัวเตี้ยแทนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
เอ่อ ถ้าแม่ของคุณขึ้นรถสูงๆลำบากจริง แล้วทำไมคุณจะซื้อรถสูงๆให้แม่นั่ง??

มุมมองผู้ใหญ่วัยกลางคน กับวัยหนุ่มสาวไม่เหมือนกัน ผมว่าเชื่อพ่อเถอะ มันก็ถูกในมุมมองท่าน

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ผมว่าจบที่ mazda bt50 ตัวเตี้ย น่าจะลงตัวสุดครับ เจ้าตัวก้อชอบ mazda อยู่แล้ว ส่วนลดผมว่าน่าจะเยอะกว่า ford อีกครับ