ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยก่อนเราโดนดักควายมาโดยตลอดใช่ไหม?  (อ่าน 6298 ครั้ง)

ออฟไลน์ extrateaburn

• Jr. Member
  • **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
ผมมานึกขึ้นได้ก็คือ สมัยก่อนซื้อรถ เซลล์บอกว่า ถ้าจะเอาสีเมทัลลิก ต้องเพิ่มอีก7000 บาท
คือไอ้เราก็งงๆ ว่าสมัยก่อนมันมีรถที่สีดำด้านด้วยเหรอ พูดชื่อเลยก็ได้โตโยต้า Vigo 3.0 pre runner

คือผมก็เลยอยากถามผู้รู้ว่า ผมก็ตกลงไปว่าเอาสีดำเมทัลลิคด้วย เพิ่ม 7000 ก็โอเค คือแบบนี้ผมโดนดักควายแล้วใช่ไหมครับ?
Nissan Navara 2010
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017
มีปัญญาใช้เท่านี้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: สมัยก่อนเราโดนดักควายมาโดยตลอดใช่ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 00:09:22 »
ต้องดูใน โบร์ชัวร์ อะครับ ว่าสีที่ต้องการจะต้องเพิ่มเงินมั้ย

จำได้ว Jazz GK สีเหลือง เพิ่ม 6,000  บาท สีดำมุกเพิ่ม 6,000 สีขาวมุกเพิ่ม 10,000 ครับ ส่วนสีเงิน สีเทา สีขาวธรรมดา ไม่ต้องเพิ่ม

โตโยต้าไม่แน่ใจว่า สีดำต้องเพิ่มมั้ย แต่จำได้ว่ขาวมุก บวกเพิ่มนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: สมัยก่อนเราโดนดักควายมาโดยตลอดใช่ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 00:24:27 »
เอาจริงๆ เค้ารู้ว่ามันสีพวกนั้นขายดีและคนยอมจ่ายครับ เช่นสีขาวดวงจันทร์ไข่มุกออร่าสะท้อนแสงฟลูออเรสเซนซ์ เพิ่ม 10000 ถามว่าต้นทุนเพิ่มมั้ย ไม่ ถามว่ากำไรเพิ่มมั้ย เพิ่ม
ถ้าลูกค้าไม่อยากใช้สีพวกนี้ก็แค่เลือกสีอื่น แต่สุดท้ายลูกค้าก็จะยอมจ่ายเพิ่มเพื่อให้ได้สีที่ชอบอยู่ดี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 01:54:03 »
บางช่วงคับคล้ายคับคลาว่ามันมีดำธรรมดากับดำเมทัลลิค แถวบ้านมีวีโก้หน้าหมูตัวท็อป3.0สีดำ คาดว่าไอ้นี่แหละที่เรียกดำเมทัลลิค และอีกคัน2.5สีดำ ผมว่ามันก็พอสังเกตุได้บ้าง รอฟังท่านอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 02:01:41 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 06:01:50 »
เพิ่มตังก์ เป็นบางสีนี่

ผมคุ้นๆ ว่า มีมานานเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 06:22:40 »
สีดำผมได้ยินมีแต่ Honda ที่ต้องเพิ่มเงินครับ แอบงงเช่นกันว่าทำไม

ถ้าเป็นกระบะตอนเดียว หรือรถตู้ Commutor ถ้าเอาสีขาวไม่ต้องเพิ่มเงิน ถ้าเอาสีบรอนส์เงินต้องเพิ่มเงินครับ

แต่พอเป็นรุ่น CAB หรือ 4 ประตู สีขาวกับสีบรอนส์เงินราคาเท่ากัน

เข้ามางงด้วยคนครับ  8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 07:41:08 »
มันไม่ใช่ดำด้านนะครับ มันเป็นดำแบบไม่มีเกร็ดกากเพชร

คุณไม่ได้โดนดักหรอกครับ

มันมีสีดำธรรมดาจริงๆ ส่วนใหญ่จะมาที่ตัวธรรมดาๆครับ แต่ก็อย่างที่ความเห็นข้างบนบอกครับ มันอยู่ที่ช่วงด้วย

ผมเองจะออกกระบะมาส่งของ ตอนนี้ก็วนมาได้รอบปีละคัน

มีอยู่ครั้งหนึ่ง มันหลง ตอนเดียว ขาวมุกมา rare item มาก!!!!!
ผมงี้งงไปเลยครับ โบรชัวร์ก็ไม่มี แต่ก็ไม่ได้ซื้อนะ
ผมกลัวว่าจะเป็นรถทีาเค้าสั่งไว้แล้วไม่เอา
และอีกข้อคือ เพิ่มหมื่นนึง อยู่ได้ไม่ถึงปี รถก็ช้ำหมดแล้ว

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 08:56:17 »
จำได้ว่ายุคนั้น สีขาวถูกสุด นอกนั้นเพิ่ม 7,000 ครับ สำหรับ vigo นะ ในเว็บโตโยต้าระบุชัดเจน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 09:40:12 »
เดิมรถเมื่อก่อนมีสีธรรมดา พอถึงยุคนึง มีสีเมทัลลิกเพิ่มเงิน ต่อมีก็เล่นสีขาวมุกเพิ่มเงิน ต่อมาลามไปดำมุกเพิ่มเงินทั้งที่เมื่อก่อนก็ไม่ได้เพิ่มก็เป็นมุกแล้ว

สำหรับผม เลือกสีที่สบายใจและไม่เพิ่มเงิน แต่ถ้าเพิ่มเงินเป็นเมทัลลิกผมโอเคนะ ถ้ามันมีเหตุผลเพียงพอเมื่อเที่ยบกับคู่แข่งด้วย แต่พวกมุกผมไม่บ้าจี้ด้วย เป็นไปได้ผมไม่เลือกนะ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 09:41:37 »
ขอแนะนำให้รู้จักคำว่า "consumer surplus" ครับ

ของทุกอย่าง มันจะมีคนจำนวนหนึ่งที่ยินดีจ่ายมากกว่าราคาที่ขายๆกันอยู่เสมอ ... คนส่วนนี้ เค้าจะถือว่ามี consumer surplus อยู่ ... ทุกธุรกิจ ถ้าอยากหารายได้เพิ่มต้องหาลด consumer surplus ลงให้ได้ ... วิธีดั้งเดิม คือ discriminated pricing ... รถจดทะเบียนบริษัทมีเสปคถูกพิเศษ รถสีนิยมราคาแพงพิเศษ โปรพิเศษเฉพาะกลุ่มวิชาชีพ ฯลฯ

อีกวิธีสมัยใหม่คือ ราคาที่วิ่งไปมาได้แบบราคาตั๋วเครื่องบิน (จองกระชั้น เพราะต้องไปทำงานด่วน = ต้องจ่ายแพง / วางแผนเที่ยวล่วงหน้าเป็นปี มีสิทธิเลือก+เปลี่ยนใจได้ง่ายๆ = จ่ายถูก)

อย่าเรียกว่าหลอกโง่เลยครับ มันไม่ได้มีใครหลอกใคร (โอเค ยกเว้นที่บอกว่าสีนั้น ทำยากกว่าสีนี้ ฯลฯ) .... เรียกว่าเรายอมจ่ายตาม willingness to pay ที่แท้จริงดีกว่าครับ คุณชอบมากกว่า และยินดีที่จะจ่ายเพิ่ม (และลด consumer surplus ของคุณลง) ก็เท่านั้นเองครับ

ปล ถ้าจะซื้อ BMW series 2 แล้วจ่ายเพิ่มเพื่อสี frozen grey ผมก็ยอมนะ  8)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 09:56:01 »
ไม่ชอบให้ใส่หัวข้อแบบนี้เลย. คือไม่รุ้ว่าคืออะไร
 ผมคงเป็นควายเข้ามาอ่าน 555

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 10:24:57 »
Metallic ไม่ใช่สีด้าน (Matte) นะครับ ถ้าสีธรรมดาคือ Solid, ลองดูครับ คำอธิบายประเภทของสีต่างๆ

https://www.carwow.co.uk/guides/glossary/car-paint-types-guide
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 13:08:00 »
มาทันยุคที่ค่ายรถประกาศเลยว่า สีเมทัลลิคต้องเพิ่มเงิน เท่านั้นเท่านี่ ซึ่งดูเทียบแล้วก็ต่างจากรถgenเก่าๆเหมือนสีมันได้พัฒนาขึ้นมาอีกขั้นจากที่เป็นสีเงาๆเลคเกอร์ธรรมดา แต่พอเทียบกับสีตัวใหม่มันมีเม็ดสีเมทัลลิคระยิบอยู่ข้างในจริงๆ ต่อมาค่ายรถก็จะทำแต่สีเมทัลลิคมาขายจนสีธรรมดาแบบเดิมก็สูญไป หลังจากนั้นสีขาวมุขก็มาแทนที่สีขาวเปิดๆธรรมดา และราคาก็แพงขึ้นอีกเป็นหมื่น คนก็ยอมจ่ายเพราะมันมีประกายมุขจริงๆ ยุคmx-5สปอร์ตเล็กตัวแรกของมาสด้านี่จุดประกายสีขาวมุขให้คนอยากได้จริงๆ หลังจากนั้นสีขาวจึงขายดีค่ายรถจึงต้องบวกเพิ่มจนเป็นเรื่องปกติไปเลย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:36:43 »
Metallic ไม่ใช่สีด้าน (Matte) นะครับ ถ้าสีธรรมดาคือ Solid, ลองดูครับ คำอธิบายประเภทของสีต่างๆ

https://www.carwow.co.uk/guides/glossary/car-paint-types-guide

ตามนี้เลย

Black Matt , Black Solid , Black Metallic ต่างกัน

ขั้นตอนการผลิต ต้นทุน ไม่ทราบ

เป็นวิธีการหารายได้หรือกำไรเพิ่มขึ้นอย่างหนึ่ง ถ้าประกาศอย่างเป็นทางการ ไม่ถือว่าดัก

แต่ถ้าลอยๆมั่วซั่ว ดักแน่นอน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:39:20 »
ค่าสีครับ+ความยากในการทำสี

BT50 สีขาวถูกกว่าสีปกติ 7000
แต่สีขาวมุกแพงกว่าสีปกติ 10000

ตระกูลสกายแอคทีฟ

สีขาวมุกแพงกว่าสีปกติ 7000-10000
สีแดงโซลเรดที่คนชอบออกกัน แพงกว่าปกติ 10000-15000 (ราคาของ Mazda3 ผมจำไม่ได้ละลืมๆไปแล้ว-*-)
คิดว่าถ้าสี Machine Gray มาก็จะแพง
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ burst

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 13:42:13 »
ขอเพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ
ต้นทุนต่างกันครับระหว่างสีแบบธรรมดากับสีแบบเมทัลลิก

สีแบบเมทัลลิกมีชั้นของเมทัลลิกที่เป็นเกล็ดโลหะสะท้อนแสงเพิ่มอีกชั้น และเพิ่มชั้นของแลกเกอร์เคลือบให้เงาอีกชั้นหนึ่งครับ
ต้นทุนเพิ่มขึ้นแน่นอน แต่ถึง 6000-10000 บาทรึเปล่า
อันนี้ผมคิดว่าไม่น่าถึงครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:18:16 »
เคยมียุคที่สีขาวธรรมดาถูกกว่าสีอื่นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 16:35:13 »
ต้นทุนค่าสีแปลกๆ ค่าแรงพ่น ค่าวิธีการครึ่งนึง และโดนดักอีกครึ่งนึงครับ

แก้ได้ด้วยการเลือกสีที่ไม่โดนรีดเพิ่ม  ;D

//ว่าแต่เรื่องซ่อม Trailblazer ของ จขกท ไปถึงไหนแล้วครับ ผมอยากทราบความคืบหน้ามากๆ เลยครับ